What's new

[Đã đi] Cực Tây - Điện Biên - Apachai 4 - 8/ 7/2013

Dear cả nhà!
Tình hình là sau đợt đi Pù Luông về, tuy khá ổn nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn lắm, đang định ra Cô Tô nhưng đầu tháng 7 lại được nghỉ cũng hơi dài ngày (04/07 - 08/07). Và trong lúc lang thang đọc hồi ký thì nảy sinh ham muốn đi cực Tây, leo Apachai. Thế nên mình lập toppic này mong cả nhà ủng hộ thông tin và kinh nghiệm cũng như anh em gần xa được đặt gạch, ném đá.:LL
Mình cũng biết đi mùa này không dễ êm xuôi cho lắm vì là mùa mưa. Nhưng vẫn hi vọng mong manh là có vài bác cũng ham hố và máu me như mình. Và thực sự mong muốn có thêm khoảng 4 xế cứng và 3 ôm chuyên nghiệp nữa ạ.
Lịch trình cụ thể là như thế này:
Ngày 0: Tối thứ 5 ngày 04/07/2013: vác xe máy theo xe ô tô chạy lên Điện Biên. Sáng sớm thứ 6 có mặt tại Điện Biên.

Ngày 1: Thứ 6 ngày 05/07/2013: Điện Biên -Mường Chà - Chà Cang-Mường Nhé - Apachai ( ~ 280 km)
Sau khi ăn sáng và nghỉ ngơi xong, xuất phát từ ĐB muộn nhất là 9h sáng. Ăn trưa tại Chà Cang. Ngủ tối tại đồn BP 317. Dự kiến đến Apachai lúc 20h tối. Có thể muộn hơn nếu trời mưa, đường xấu. Hoặc có thể dừng tại Mường Nhé nếu chậm hơn nữa.

Ngày 2: Thứ 7 ngày 06/07/2013: Trek lên Apachai, Apachai - Mường Nhé. Ngủ tại Mường Nhé.
Sáng dậy 6h, ăn sáng và chuẩn bị lên đường.
Chiều 4h có mặt tại đồn BP 317, chào tạm biệt các anh và quay trở về.

Ngày 3: Chủ nhật ngày 07/07/2013: Mường Nhé- Chà Cang- Mường Chà - Điện Biên. Nghỉ ngơi ăn chơi tối cn tại ĐB

Ngày 4: Thứ 2 ngày 08/07/2013: Điện Biên - Hà Nội.

Cũng có thể đi xe máy 2 chiều. Nhưng mình nghĩ như thế hơi gấp và hơi mệt. Như thế thì t6 và t7 chạy khá vất vả.

Dự trù chi phí:

Vé xe ô tô: 350k/1 người
Gửi xe máy:175k/1 người
Xăng xe: 300k/1 người
Ăn bữa chính: 60k*6=360k
Ăn ở đồn 317: 250k
Ăn sáng: 30k*4=120k
Ngủ: 70k *3=210k
Các chi phí chung khác: 100k. ( Đồ ăn mang theo, nước uống, thuốc men, tiền dẫn đoàn...).
Tổng cộng: ~ 1.850k

Nếu đi 2 chiều xe máy thì đương nhiên tiết kiệm đc mỗi người ~ 400k. ( Tăng xăng 100k và giảm vé 500k).

Các xe tự chuẩn bị theo:
Giấy tờ, gương xe, xăm xe, đồ sửa xe móc lốp (nếu có), chai đựng xăng xe dự trữ và áo khoác mỏng.
Chú ý kiểm tra phanh, lốp, thay dầu và bảo dưỡng xe trước khi đi.

Hiện tại bọn mình có 4 người, 2 ôm+ 2 xế. 1 xế hộ khẩu TP Điện Biên, sẽ join từ sáng thứ 6 đến chủ nhật. Lịch off mình sẽ thông báo sau. Mong cả nhà ủng hộ, chia sẻ giúp thông tin và kinh nghiệm quý báu, đặt gạch cứng, mềm, hóng, lót.

Nick yahoo: vuthanhthuy_hp2204
Nick sky: vuthanhthuy_ hp2204
SĐT: 01688 680 488 (sms trong giờ hành chính ạ)
Face: https://www.facebook.com/vu.le.75641

Re: Cực Tây, Điện Biên, Apachai đầu tháng 7/2013

Em là Gấu béo, cho em quăng nửa viên nhé. Em muốn đi lắm lắm lắm, nhưng cũng hơi lo ngại tháng 7 phải làm việc ở đâu đó.
Số điện thoại em là: 01689 223 977
offline thì thông báo cho em với nhé. Thanks

Re: Cực Tây, Điện Biên, Apachai đầu tháng 7/2013

chào bạn mình đặt gạch ôm nhé bao giờ off thì thông báo nhớ. sđt 01692601409

Chào bạn, cho mình đăng ký một suất ôm nhé. Khi nào off thì thông báo cho mình, số của mình là 0918724632. Hẹn sớm gặp mặt.

Dear chủ thớt,
em vừa đi Apchai dịp 30/4 vừa rồi nên chỉ tip nhỏ là đường Mường Chà - Mường Nhé tầm 100km nhưng khá xấu (đặc biệt rất xấu nếu có mưa, đường lầy, đá lớn nhỏ các thể loại) nên sẽ mất khá nhiều thời gian để vượt qua đoạn này ạ. Nếu đoàn nghỉ đêm ở ĐB thì có chỗ nghỉ của Ủy Ban, giá cả cũng mềm ạ.
Thêm nữa là khi leo cột mốc thì tụi em bắt đầu từ 6.30am, sẽ đi xe máy 1 đoạn đường tầm 2-3km (đoạn này đang làm) để tới chỗ bắt đầu leo, leo tầm 2-3h thì tới cột mốc và tới khoảng hơn 1h chiều là xuống tới chỗ để xe máy quay về đồn biên phòng. Nghe bảo là đoàn từ 10 người trở lên leo cột mốc về sẽ có 1 cái kỷ niệm chương (đoàn em 19 người nên hiện kỷ niệm chương đang ở nhà lead ^^)
Chúc chuyến đi thành công :)

Last edited by a moderator:
Dập dòm chuyến này. Nếu đoàn đi bằng xe máy thì sẽ tham gia .
Lúc đi thì đi ô tô bạn ah. Chắc chắn là vậy. Lịch đi cũng không thay đổi. Về bằng xe máy nhé. Vì nếu đi xe máy 2 chiều sẽ rất mệt và những ai đi làm sẽ phải nghỉ làm tới 3 ngày lận. Chỉ có cung đường về mình sẽ xem xét và điều chỉnh lại chút thui. Hi hi. Mong có xế quá. Toàn thấy ôm hok ah. Chưa thấy xế nào cả. :(

Mình dập dòm 1 xế. Cơ mà vừa bán mất con Dream, giờ chỉ còn 1 con xe ga + 1 con vespa cổ, ko biết có bạn ôm nào có sẵn xe số ko? (Bí quá thì mình vẫn mượn xe bạn được, nhưng nếu ôm có xe thì tốt hơn :D ).

Chủ topic cho mình hỏi chút:

- Đoàn chốt mấy xe?
- Xe ô tô HN -> ĐB là giường nằm hay ngồi? Mấy giờ đi, mấy giờ đến nơi?
- Lịch trình này fix chưa? Vì quả thực bây giờ mà chạy từ ĐB về HN trong 1 ngày thì cũng oải, 1 phần vì quãng đường quá dài, 1 phần cảnh chả có gì.
- Trong trường hợp vỡ cung do thời tiết xấu có chấp nhận đi thêm 1 ngày hay lại chạy cố sống cố chết cho kịp thời gian. Mình không thích chạy xe buổi tối nữa. Được cái đợt này kinh tế khủng hoảng, thất nghiệp nên mình khá dư dả thời gian, thêm 1 ngày ko vấn đề gì :))

Xế già 1984, sms: 0979.14.14.15 (Sơn).

Cảm ơn.

Mình dập dòm 1 xế. Cơ mà vừa bán mất con Dream, giờ chỉ còn 1 con xe ga + 1 con vespa cổ, ko biết có bạn ôm nào có sẵn xe số ko? (Bí quá thì mình vẫn mượn xe bạn được, nhưng nếu ôm có xe thì tốt hơn :D ).

Chủ topic cho mình hỏi chút:

- Đoàn chốt mấy xe?
- Xe ô tô HN -> ĐB là giường nằm hay ngồi? Mấy giờ đi, mấy giờ đến nơi?
- Lịch trình này fix chưa? Vì quả thực bây giờ mà chạy từ ĐB về HN trong 1 ngày thì cũng oải, 1 phần vì quãng đường quá dài, 1 phần cảnh chả có gì.
- Trong trường hợp vỡ cung do thời tiết xấu có chấp nhận đi thêm 1 ngày hay lại chạy cố sống cố chết cho kịp thời gian. Mình không thích chạy xe buổi tối nữa. Được cái đợt này kinh tế khủng hoảng, thất nghiệp nên mình khá dư dả thời gian, thêm 1 ngày ko vấn đề gì :))

Xế già 1984, sms: 0979.14.14.15 (Sơn).

Cảm ơn.

1. Em chưa chốt đc số xe anh ah. Chắc chắn nhứt thì có 1 xe của em. Hiện có 4 xe full nữa đang dập dòm đã pm qua sky và face. Nhưng cũng phải đến gần cuối tháng các bạn ấy mới chốt đc vì còn xem có xin nghỉ được không ạ. Nên cứ để thoải mái thì đến cuối tháng 6 em mí chốt. Và lại em cũng không muốn đi quá đông. Muốn chốt khoảng 3-5 xe là đẹp ạ.
2. Xe ô tô ĐB - HN thì em chưa đi bjo và cũng mới tham khảo trên các diễn đàn thì các bạn ấy thường đi giường nằm. Cá nhân em thì xe kiểu nào cũng okie đc. Còn xế của em thì chạy 2 chiều xe máy càng tốt. Có điều time không cho phép ạ. Thế nên cái này có thể tùy vào mong muốn các bạn khác trong đoàn. Đoàn mà chỉ độc hành 1 xe thì tiết kiệm là yếu tố số 1 ạ. ;)))
3. Lịch này đã fix chắc ạ. Em đang nghĩ cái đoạn đường về sẽ chạy theo cung đường qua Mù Cang Chải như cmt của 1 bạn ở trên ấy ạ.
4. Trong trường hợp bất khả kháng, không thể cố đấm ăn xôi được thì đành lận lưng thêm 1 ngày nữa chứ biết sao được ạ. But chỉ trừ phi bất khả kháng như mưa quá to thôi ạ.
Cuối cùng là rất mong có bác nhiệt tình tham gia nữa ạ. Vì cái toppic của em, âm thịnh dương suy quá. Mà lại toàn các bợn ôm trẻ. :D
Cảm ơn vì bác đã dập dòm.:)

Lịch off được chốt là tối thứ 6 ngày 28/06 nhé các bạn. Địa điểm mình sẽ thông báo sau. Theo dự tính đến bjo thì mình sẽ có 2 or 3 xe cứng. Các bạn tự sắp xếp time, công việc và sức khỏe cũng như xem xét kỹ lịch đi. Nếu thấy chắc chắn là đi đc thì trong tuần sau liên lạc lại vs mình để đi off nhé. Mình cũng không muốn chốt đoàn quá đông do cũng hơi lo trời mà mưa gió thì rất khổ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,895
191,765
Latest member
fcb88today
Back