What's new

[Tổng hợp] Đi Đài Loan và Philippines

Cebu Pacific mở đường bay nối Manila với Hà nội và Sài gòn. Tuần 3 chuyến. Giá vé khứ hồi khuyến mãi là 110$ bao gồm thuế, phí. Giá vé thông thường sau khuyến mãi khoảng 160$.

Vậy là lại thêm điểm đến dễ đi và kinh tế. Trước đây muốn tới Philipine phải quá cảnh Thái, Hongkong, Sing hoặc Malay... mất rất nhiều thời gian.

Các bạn vào đây mà đặt chỗ nhé

www.cebupacificair.com

Không phải vé khuyến mãi thì chắc đổi ngày thoải mái, bác thêm 2 ngày đi, ý em từ đầu đã thế rồi ;-)

Em thì cũng thích trẻ con đấy, nhưng trẻ con thì nên ngoan ngoãn và ở nhà :-D

Nhưng nếu bác là ông bố ngoan thì để xem nào, ngoài những danh lam thắng cảnh thông thường- mà những nơi này chỗ nào cũng cho trẻ con đi được, vì đều đi lại dễ dàng, dịch vụ đầy đủ, thi chắc là mấy cái công viên thôi nhỉ, ở Đài Bắc (ngoại ô) thì có cái công viên thu nhỏ, cái này làm còn xấu hơn Trung hoa cẩm tú của Thâm Quyến, nhưng có cả trò chơi cảm giác mạnh (ít thôi), ở Đài Trung thì có công viên kết hợp làng văn hóa các dân tộc, ngoài mô hình các làng bản dân tộc thì cũng có trò chơi cảm giác mạnh (nhiều trò, hiện đại hơn cái ở Đài Bắc trên). Người dễ tính ham vui thì có thể chơi cả ngày trong đấy chưa hết trò còn khó tính thì... không biết được. Cá nhân em chỉ thích thiên nhiên bẩn thỉu mọi rợ thì không thích, mà vé vào cửa cũng cao cao khoảng 500-600 đài tệ gì đấy (300k vnd)

Ở Hoa Liên thì có khu công viên Taroko đẹp, rộng, trông thiên nhiên không giả tạo, nhưng không có trò chơi.

Một nơi khác cũng nổi tiếng ở TW và các bạn lôi ra làm quảng cáo nhiều nhưng em cũng kiến nghị bác không đi, là Alishan - nằm giữa Đài Trung và Cao Hùng, nó như kiểu Tam Đảo Ba Vì nhà mình í thôi.

Vụ thuê xe thì em e là hiếm, vì du lịch nội địa TW không phát triển, các bạn Tây đến vì bussiness là chủ yếu, đến nơi lại toàn xe đối tác săn đón chẳng khác gì ở VN. Em hy vọng 1 trong các bác nói được ít tiếng Hoa chứ không thì khó deal với các bạn TW trong mọi trường hợp :-(

Em nghĩ ra cái gì hoặc bác hỏi cụ thể thêm cái gì em sẽ ê a tiếp.

Chúng tớ đã lấy xong visa rồi. Họ cho 14 ngày trong 3 tháng. Lúc đầu thì yêu cầu có giấy mời hoặc giấy bảo lãnh của công ty du lịch nào đó nhưng tớ alo nói chuyện với đồng chí lãnh sự vài câu thì xong. Bác này biết tiếng Viêt. Cũng khỏi phải chứng minh tài chính tài khoản gì cả. Nộp nhõn mỗi hộ chiếu và tờ khai. Đài loan cũng tận thu. Trẻ em đi kèm hộ chiếu người lớn được làm visa riêng dán cùng quyển. Trả tiền riêng. Lần đầu tiên tớ thấy. Thường thì nó chỉ ghi thêm một câu trong visa và không thu thêm phí. Vậy chỉ còn đến ngày là lên đường thôi. Đang chọn lại ngày giờ đẹp. Nhưng không kéo dài thêm được vì vẫn phải vào Manila một ngày. Thôi thì 5 ngày ( thực ra là 6 ) đành vậy

Tớ không biết một tẹo tiếng Hoa nào. Không lẽ lại đi học gấp. Mà tớ vốn kém và dốt cái món ngoại ngữ này.

Chắc là tớ phải huỷ kế hoạch thuê xe tự lái mà thay bằng sử dụng các phương tiện công công. Đài loan đất chật người đông, tìm đường không biết tiếng cộng với chỗ đỗ xe chắc tốn nhiều thời gian.

Đi với trẻ con nên đành đi được đến đâu thì tính vậy , không lập trình trước được. Về thì có kinh nghiệm :))

Cảm ơn bạn Jinxia nhé

À , nếu có thể bạn Jinxia cho cái bảng tên địa danh điểm đến ở Đài loan để tớ phòng thân theo mẫu Chữ Hoa - Hán Việt - Phiên âm tiếng Anh. Nếu được thì tốt quá.

Last edited:
ơ hôm nay em mới vào. Em quên mất bác đi ngày nào rồi. Có còn cần bảng đối chiếu địa danh không?

Em chưa có sẵn bảng, phải soạn á chị Toét, mà tính em đã làm phải làm tử tế (nên đến giờ vẫn chưa làm gì)

Em chỉ áy náy bác HK đi rồi mà không kịp chỉ điểm, liệt kê vội lỡ bác í có lượn vào nhá

I. Ở Đài Bắc và xung quanh:台北
1. Công viên mô hình: 小人國/ xiao ren guo
2. Cửu Phần (khu leo núi có nhà cổ, shop lưu niệm, phong cảnh đẹp):九份/ jiu fen
3. Đạm Thủy (khu phố gần biển có đồ ăn vặt, khu phố shopping đặc trưng):淡水/ dan shui
4. Núi Dương Minh (có công viên nhiều hoa, khu tắm nước khoáng nóng):陽明山/ yang ming shan
5. Cố cung:故宮博物館/ gu gong bo wu guan
6: Khu tưởng niệm Tưởng Giới Thạch:中正紀念堂/ Zhong zheng ji nian tang
7. Chợ đêm Sĩ Lâm (rất nên đi, đông vui nhiều đồ ăn đồ mặc từ rẻ tiền đến hàng shop): 士林夜市/ shi lin ye shi
8. Tòa nhà 101 tầng: 一百一/ yi bai yi

II. Đài Trung và lân cận:台中
1: Công viên vui chơi giải trí:六福村/ liu fu cun
2. Hồ Nhật Nguyệt:日月潭/ ri yue tan
3. Vườn mỹ thuật:藝術街/ yi shu jie
4. Bảo tàng khoa học:科學博物館/ ke xue bo wu guan
5. Làng văn hóa dân tộc thiểu số: 九族村/ Jiu zu cun

III. Cao Hùng và phía nam:
1. Núi Ali:阿里山/ a li shan
2. Phật Quang Sơn (chùa rất to + thiền viện): 佛光山/ fo guang shan
3. Cảng Cao Hùng:高雄港口/ gao xiong gang kou
4. Taroko ở Hoa Liên華蓮:太魯閣/ tai lu ge

Cái phiên âm la tinh sau cùng là giành cho bác thôi, vì bác bảo đã học qua nên em nghĩ bác đọc lên chúng nó đoán được, chứ bọn Taiwan nó không có hệ phiên âm này và không biết a b c là gì đâu.

Chúc bác chơi vui, có nhiều ảnh đẹp mang về.

Last edited:
Chúng tớ chưa đi, đổi đi đổi lại . Fix xong hành trình rồi thì bố sư khỉ ( tớ phải xin lỗi chửi vì bực quá ) , Ngày 1/7 . Hội Cebu Pacific tống cho một cái mail thông báo hủy chuyến . Trước đây Hà nội - Manila - Tuần 3 chuyến, giờ còn 2 . Rồi nó tự động xếp lại lịch cho mình .Nó đảo lung tung các thứ tự bay, như Manila đi Đài Loan trước ngày Hà nội Manila . ... Đài loan - Manila sau ngày Manila Hà nội :))

Gửi email khiếu nại , 1 tuần không thấy hồi âm. Gọi cho đại lý ở Hà nội thì trả lời là họ chịu, vé họ xuất thì họ mới làm. Cebu thì không có bất cứ vp hay đại diện nào ở Hà nội . Gọi sang tổng đài Call Centre và Dịch vụ khách hàng thì busy với lại âm nhạc chào đón tưng bừng nhưng chả có ma nào nhấc máy trả lời. Tốn kha khá tiền điện thoại rồi đây . Tìm trên mạng thì bà con chửi bới Cebu suốt cả năm vừa rồi về mấy cái vụ tương tự . Rồi kêu nhau không có đi Cebu nữa .

Tưởng đi chơi là sướng à, phòng ốc đặt loạn xị , giờ đổi nhặng xị . Cebu giá rẻ, đổi vé tự động còn cao hơn mua vé mới ... Tính các loại đắt hơn bay thẳng của VNA .

Giờ đang phải làm mấy việc :

- Vừa đi thăm sứ quán Phi ở Hà nội để khiếu nại và được chỉ dẫn sang Phòng TMCN Philipine .

- Không thì thứ 6 này lên rình chuyến bay , cố đổi đi sang được Manila trước rồi tính sau .

- Liên lạc với bảo hiểm để xem thủ tục đền bù thế nào :). Vừa đọc lại các điểu khoản . Không khéo lại được đền bù chi phí những ngày thay đổi và mua vé khác ấy chứ :))

Hờ, đi là thế!

Tớ chỉ còn biết chúc bạn may mắn. Cùng lắm là ở nhà, không đi nữa :LL (Sorry )

Đúng là có lời chúc của bạn có khác . Tớ đã hoàn thành xong hết việc đổi này nọ . Lịch theo đúng ý mình . Không thể đòi hỏi gì hơn . Hoàn hảo !

Thực ra thì theo đúng quy định ghi rõ Hãng hàng không được quyền hủy chuyến bay định kỳ và xếp khách lên chuyến bay tiếp theo . Họ không chịu trách nhiệm về các vấn đề phát sinh .

Nhưng cuối cùng thì họ đã xếp lại hoàn toàn 4 chuyến bay cho chúng tớ mà không thu phí chuyển hay bù giá chênh lệch tẹo nào

Ngay sau khi nhận được thông báo của họ, tớ đã vào web phàn nàn, được cấp mã số tự động và trong 7 ngày sau giải quyết . Chờ đến ngày thứ 8 kô thấy gì nên bắt đầu chiến đấu .

Mất một tiếng tối chuẩn bị, một sáng alo loanh quanh và một lúc đầu giờ chiều tấn công . Giờ đã xong xuôi hết cả .

Giờ đến ông bảo hiểm đền tiền phòng đã đặt theo lịch cũ .

Đúng là đi cùng bác Hoankiem có khác, có bác xuất chiêu xử lý bọn này. Thân em cứ sướng sướng là, đa tạ bác lắm lắm :d

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,258
191,730
Latest member
f8bet00net
Back