What's new

Độc hành trên đất Lào - Chuyến đi cuối năm

Theo như tiêu đề của bài này thì chuyến đi này mình đã đi cuối năm ngoái và có hứa với 1 em (ko cùng đi mặc dù có cùng lịch trình) khi đi sẽ ghi chi tiết về để em đi sau. Nhưng rồi gặp nhau cũng ko đủ để nói hết nên hứa là sẽ viết bài kể chi tiết hơn. Thế mà lu bu đến bây giờ…

Đầu năm 2009, cô bạn đồng nghiệp bảo năm nay bà con đi Lào đi. Mình cũng ậm ừ cho qua vì kế hoạch trong năm của mình là đi đến 1 vùng đất khác. Nhưng cuối cùng vì dịch cúm mà kế hoạch đó phải hủy. Tưởng đâu sẽ kết thúc 1 năm không đi đâu ra bên ngoài sau chuyến đi Ngọc Linh chưa đến đích (nhưng được thưởng ngoạn không khí, cảnh vật tuyệt vời của núi rừng Tây Nguyên) vì những kế hoạch riêng của cá nhân cần thực hiện trong năm. Giữa tháng 11, cô bạn ấy lại đến bàn bảo: Ê, đi Lào hong? Trên báo Tuổi trẻ vừa viết bài về Nam Lào cũng hay lắm đó http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=346656&ChannelID=481
.Uh, để xem đã. Và sau đấy là các chương trình Hướng về SEAGames, giới thiệu về đất bạn Lào trên tivi, hix hix, không thể bỏ qua được. Cuối tháng 11, mình nói với cô bạn là đi Lào nhé và phân công nhiệm vụ tìm thông tin. Sau vài ngày thức đêm, thức hôm để thu thập thông tin, cuối cùng cô bạn không đi được vì có việc riêng đột xuất còn trên Phượt thì chỉ thấy bà con vào xem mà không ai ném gạch, đá gì hết :(; chắc tại không hợp với lịch nghỉ. :(( hình như chuyến nào mà mình hăng hái tìm hiểu thông tin là tự mình đi không ah. Đành phải đi 1 mình nữa vậy, không thể dời lại được mặc dù thông tin cũng chưa đầy đủ lắm.

Chuyến đi của mình thế này:
- Tối 18/12: Hồ Chí Minh – Gia Lai
- 19/12: Gia Lai – Pakse
- 20/12: chơi Pakse, tối đi Vientain
- 21 & 22/12: chơi Vientain, tối 22/12 đi Luông Prabang
- 23 & 24/12: chơi Luông Prabang
- 25/12: đi Xiêng Khoảng
- 26/12: về Việt Nam

Và bắt đầu đi.

21/12: Vientaine: Vườn Phật Xiengkuane

attachment.php

attachment.php

hỏng biết là đang chào cờ hay làm lễ nhỉ

attachment.php

attachment.php

attachment.php

lẽ ra mình hỏng nên cười thì đúng hơn :D

attachment.php

21/12: Vientaine: Vườn Phật Xiengkuane

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Ngắm xong mình vào cái vòm này để lên trên quan sát toàn cảnh. Lúc đầu mình nghĩ chắc là có 1 cái cầu thang đi thẳng lên trên nhg cuối cùng ko phải, các cầu thang để cách nhau một bán kính, kích thước chỉ đủ cho 1 người lên hoặc xuống. Nhg lỗ bên ngoài là để lấy ánh sáng cho bên trong đỡ tối

attachment.php

attachment.php

21/12: Vientaine: Cầu hữu nghị-Hành trình giờ Ngọ

Vì lúc tìm thông tin ko thấy hình ảnh cây cầu nên mình định đến đầy xem kiến trúc của nó có đẹp hong và cũng muốn biết bạn Úc đã tài trợ xây cây cầu này thế nào nên sau khi tham quan vườn Phật, trên đường về mình ghé vào đây

attachment.php

attachment.php

Chỉ muốn tham quan cây cầu nên đã lân la hỏi thăm các bác Hải quan nhưng hình như các bác ý ko hiểu ý mình hay tại mình giải thích mà người ta hỏng hiểu nên yêu cầu mình làm thủ tục xuất cảnh. Sau đấy bắt xe bus qua Thái, có lẽ là ngày cuối tuần nên các bạn Thái qua Lào mua hàng miễn thuế khá đồng. Mình nghĩ có thể lúc xe chạy lên gần cầu sẽ nói bác tài cho xuống xe nhưng bà kon trên xe bảo là xe ko dừng lại, mình hỏi có cách nào xuống cầu ko thì một anh trai bảo là "nhảy xuống xe" mới ghê chứ :T. Xe chạy vèo vèo một phát là lên cầu và đến cửa khẩu bên Thái chưa đầy 10phút. Đến Thái rồi thì phải làm thủ tục nhập cảnh thui chứ sao giờ, tiện thể nhòm xem có cái gì hay ho ko nhưng có lẽ vào giờ trưa nên nơi đây ko nhộn nhịp như bên Lào, đi một mình thấy cũng ớn ớn nên sau khi chộp vài pô là mình lại làm thủ tục xuất cảnh khỏi Thái ngay. Lại mất thêm một lần tiền xe bus, gần gấp đôi giá đi từ Lào qua, để quay về Lào mà ko biết cách nào để đi bộ được trên cầu mặc dù ngồi lên xe lướt qua nó đến 2 lần :(. Sau khi về lại Lào mình vẫn ko thôi ý định lên cây cầu này nên mon men định đi theo đường xe bus chạy xem sao thì bị một bác hải quan khác túm lại, sau khi giải thích thì bác ấy vẫn ko hiểu mà nói là xa lắm, phải đi xe bus. Vừa lúc đấy xe Lào-Thái đến, bác ngoắc vào và tống mình lên xe, ko biết lúc này cảm ơn bác hay là :Dam bác đây. Đành phải qua bạn Thái lần 2. Xe vừa dừng lại thì mình đi bộ ngược lại theo đường xe chạy vì lúc này ko thấy đường lên cầu cho người đi bộ, có lẽ do lúc đấy mình đang đi hướng ngược chiều xe chạy bên Thái nên ko thấy, sau đấy băng qua đường cho đúng chiều. Cuối cùng cũng lên được cây cầu mà theo mình ko có gì đặc biệt lắm ngoài ý nghĩa của nó. Giữa trới nắng chói chang giữa trưa, đi bộ gần 2km, bụng đói và mệt thì chỉ có người ko bình thường mới làm thế bà kon nhỉ :D. Khi về đến Lào thì mình mới phát hiện ra đường lên cầu mà ko cần phải làm cái thủ tục xuất-nhập cảnh dỡ hơi như mình

Sau khi làm thủ tục xuất cảnh thì tập trung ở đây để lên xe bus

attachment.php

xe chạy vèo vèo lên cầu mà ko biết cách nào để xuống xe

attachment.php

có đường ray tàu thì phải nhưng mình hỏng thấy chiếc tàu nào cả, hay cái này dự định cho sau này nhỉ. Sau đấy thì đến cửa khẩu Thái, trông hiện đại hơn nhiều

attachment.php

Ai muốn vào Udon thì có thể bắt xe tại đây, có thể là tut tut hay bus gì đấy. Phải qua bên kia đường để làm thủ tục xuất cảnh khỏi Thái

attachment.php

Mình đã đi bộ dọc theo đường này bên Thái để lên cầu

attachment.php

Dưới chân cầu bên Thái còn có một con đường trán nhựa chạy ngang qua và nhà Vua muôn năm

attachment.php

thêm một bãi đất trống với nhiều nhà dựng tạm làm quán ăn ven sông như ở VN

attachment.php

Và đây là cách đi bộ lên cầu mà ko phải làm thủ tục.
Lúc đến cửa khẩu này mọi người sẽ thấy phía bên phải giành cho xe đang làm thủ tục xuất cảnh

attachment.php

Đi theo hướng này ra và sẽ gặp cổng

attachment.php

Mọi người sẽ nhìn thấy có 2 hướng đi, hướng bên trái qua cái cổng là giành cho xe chạy, muốn đi bộ lên cầu sẽ đi về bên phải, nơi mà một số người đang đi tới. Đi một đoạn sẽ gặp đường đất đỏ thế này

attachment.php

(tấm này mình chụp ngược hướng từ Thái về)

sau đấy sẽ thấy cầu thang bên tray trái để lên cầu (c)

bài viết hay quá, e có tư liệu đi Lào rồi, thanks chị nhiều

Lu bu quá ko vào xem nhà cửa thế nào, hehe, cũng có người vào đọc bài của mình, còn khen hay nữa chứ :D. Thật tình thì cảm xúc có nhiều, đặc biệt là đi 1 mình, nhưng để diễn đạt lại cho mọi người thì chịu vì môn văn điểm hỏng được cao lắm :) nên chủ yếu post vài tấm hình thay lời muốn nói thôi. Chắc phải thu xếp viết tiếp vì còn đến 3-4 ngày nữa ah.

21/12: Vientaine: Chiều với Chùa

Haizzzzzz, sau một vài lần vào post bài nhưng ko được, hy vọng hôm nay sẽ viết tiếp hành trình :).

Sau khi xem xong cây cầu mình cũng ghé qua cửa hàng bán đồ miễn thuế xem có mua được cái gì không thì thấy toàn giỏ xách, quần áo bên Thái, còn đồ ăn thì bên Tàu nên thôi, rút lui về xem mấy cái chùa khác hay hơn. Về đến bến xe cũng gần 4h chiều, tranh thủ đi nhanh để ghé chùa SiSaket. Chùa này nằm góc đường Lane Xang và Thanon Setthathirat và mình hơi ngạc nhiên khi thấy 1 đền thờ lại nằm ngay sát góc hành lang giành cho người đi bộ bên ngoài. Theo thông tin thu nhặt được thì đây là 1 ngôi chùa có lẽ cổ nhất Vietiane và linh thiêng nhất. Chùa được xây dựng từ năm 1818 – 1828dưới triều đại Chao Anou. Khi vào chùa thì mình thấy mấy cái tháp, cái mà trước đây nhìn thấy khi ngồi trên xe di chuyển, và lúc này mới hiểu được nó là cái gì khi thấy hình ảnh được để lên đấy, lúc này thì mình ko dám chụp gần :LL. Và may mắn xem được một lễ cúng của gia đình và các nhà sư.

attachment.php

Nếu mọi người nhìn kỹ sẽ thấy 1 vị sư tay cầm một cuộn dây nilon mà đầu kia đang được buột vào ngọn tháp – nơi yên nghĩ của người thân những người này.

attachment.php

Vào trong khuôn viên chùa thì thấy đây có lẽ là ngôi chùa cổ với những mái ngói, gạch, tường bạc màu theo thời gian

attachment.php

Bên cạnh đó là sự trùng tu trên nền cổ hoặc xây mới hoàn toàn, có lẽ là để đáp ứng nhu cầu hiện tại, một sự tương phản màu sắc giữa cũ (cổ) và mới

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back