What's new

Độc hành trên đất Lào - Chuyến đi cuối năm

Theo như tiêu đề của bài này thì chuyến đi này mình đã đi cuối năm ngoái và có hứa với 1 em (ko cùng đi mặc dù có cùng lịch trình) khi đi sẽ ghi chi tiết về để em đi sau. Nhưng rồi gặp nhau cũng ko đủ để nói hết nên hứa là sẽ viết bài kể chi tiết hơn. Thế mà lu bu đến bây giờ…

Đầu năm 2009, cô bạn đồng nghiệp bảo năm nay bà con đi Lào đi. Mình cũng ậm ừ cho qua vì kế hoạch trong năm của mình là đi đến 1 vùng đất khác. Nhưng cuối cùng vì dịch cúm mà kế hoạch đó phải hủy. Tưởng đâu sẽ kết thúc 1 năm không đi đâu ra bên ngoài sau chuyến đi Ngọc Linh chưa đến đích (nhưng được thưởng ngoạn không khí, cảnh vật tuyệt vời của núi rừng Tây Nguyên) vì những kế hoạch riêng của cá nhân cần thực hiện trong năm. Giữa tháng 11, cô bạn ấy lại đến bàn bảo: Ê, đi Lào hong? Trên báo Tuổi trẻ vừa viết bài về Nam Lào cũng hay lắm đó http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=346656&ChannelID=481
.Uh, để xem đã. Và sau đấy là các chương trình Hướng về SEAGames, giới thiệu về đất bạn Lào trên tivi, hix hix, không thể bỏ qua được. Cuối tháng 11, mình nói với cô bạn là đi Lào nhé và phân công nhiệm vụ tìm thông tin. Sau vài ngày thức đêm, thức hôm để thu thập thông tin, cuối cùng cô bạn không đi được vì có việc riêng đột xuất còn trên Phượt thì chỉ thấy bà con vào xem mà không ai ném gạch, đá gì hết :(; chắc tại không hợp với lịch nghỉ. :(( hình như chuyến nào mà mình hăng hái tìm hiểu thông tin là tự mình đi không ah. Đành phải đi 1 mình nữa vậy, không thể dời lại được mặc dù thông tin cũng chưa đầy đủ lắm.

Chuyến đi của mình thế này:
- Tối 18/12: Hồ Chí Minh – Gia Lai
- 19/12: Gia Lai – Pakse
- 20/12: chơi Pakse, tối đi Vientain
- 21 & 22/12: chơi Vientain, tối 22/12 đi Luông Prabang
- 23 & 24/12: chơi Luông Prabang
- 25/12: đi Xiêng Khoảng
- 26/12: về Việt Nam

Và bắt đầu đi.

Re: Tổng kết HCM-Gia Lai-Pakse-Champasak

+ Thác Khone Phapheng
+ Khu “bốn ngàn hòn đảo” Si Phan Don: nơi này thì Tây balô đi rất nhiều
Thác Khone Phapheng nằm trong quần thể SiPhanDon. Đây cũng là biên giới giữa LAO(SiphanDon) và Cambodia (StungStreng)

Kíp Lào hiên nay quy đổi ra tiền Việt khá là cao: Tại ngân hàng la 1000 kíp = 2500 vnđ, còn o cửa khẩu có thể là 1000 kip = 2700 vnđ các bạn nhé!
Sang Lào các ban co thể tiêu tiền Bạt của Thái Lan cung được, ngoai ra thi o cac trung tâm tinh, huyện cũng có thể tiêu tiền USD. nếu trong trường hơp các bạn hết tiền kip, còn tiền Usd mà không có chỗ đổi thì nên đến các cây Xăng họ sẽ đổi cho.
Mình đã từng ở Lào làm việc 1năm 7 tháng, nếu các bạn nào cần thông tin về Lào, ks hoạc các dịch vụ bên Lào minh có thể giúp thêm được! vì mình còn nhiều bạn ỏ Viêng chăn hiện nay vân đang làm việc cùng mình.
- Ở Hà nôi đi thi tiện nhất là đi từ bến xe nước ngầm - co xe đi thẳng sang Viên chăn theo đường 8 Cầu Treo. giá là 350 - 400 Vnđ, có xe giường nằm giá vé là 450 Vnđ...nên đi xe có biển sô của lào sẽ mặc cả được giá thấp hơn đấy.
* Bác dântocgoc đợt này có dự kiến chuyến đi nào sang bên đó chưa? có thì bắn tin cho em nhé

Không biết chủ thớt đi đâu vắng nhà! Post những chặng tiếp theo cho mình tham khảo với ^.^
Mình đang tìm thông tin 30/4/2011 này đi Lào 9 ngày, cung đường chắc giống bạn đi.

Last edited by a moderator:
Ha ha tiếng Lào à? Mình thích tiếng Lào và rất thích nước Lào. Trước có quen một chị tên là gì gì Sulivuong làm ở ban tổ chức đảng của thủ đô Viêng Chăn. Ôi xa rồi mới nhớ.

Last edited by a moderator:
Re: Ngôn ngữ

Ah, trước khi đi thì phải chuẩn bị một ít tiếng Lào để phòng thân nữa chứ. Sau đây là một số ngôn ngữ của những bạn đi trước đã chia sẽ:
Cám ơn - Khob trai đơ
Đường...... ở đâu? - Thang....... iu say?
WC ở đâu? Hông năm iu say?
Cái này giá bao nhiêu? - An ni la kha thảo đay?
đắt quá - Peng pôd
giảm được không? Lụd đay bó?
Trạo - yes- vâng
Bò - no - không
không có - bò mi
Có không? - mi bó?
đừng bỏ mỳ chính nhé - bò say Peng ngua đơ

Chuyến vừa rồi mình chủ yếu dùng mấy câu:
Xin chào - Sa bai đi
Cám ơn - Khob trai đơ
đừng bỏ mỳ chính nhé - bò say Peng ngua đơ

và vài tiếng nữa mà mình thu thập được
1 Nừng
2 Xỏn
3 Xám
4 Xì
5 Hạ
6 Hốt
7 Chít
8 Bét
9 Cẩu
10 Xịp
Tính tiền: Lai ngân
Thối tiền: Thon ngân

Cảm ơn bác vì đã học thêm được một ít tiếng Lào :D

Đọc bào này xong muốn đi Lào ngay lập tức nhưng mà mình lại đang bận học, khổ thế :( mà đi phượt kiểu này chắc phải giấu bố mẹ chứ k thì k bao h được đi :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,253
191,728
Latest member
toanazz11
Back