What's new

Du lịch Hong Kong 2012 - 1 lần để nhớ

Đầu tháng 2 vừa qua, em vừa làm chuyến du lịch Hong Kong, một trải nghiệm mới, khác hẳn với cảm giác lần đầu tiên đặt chân lên Trung Quốc...

Cũng nhờ chuyến đi HK đó về tự nhiên em lại thấy thích du lịch, thú thật em biết diễn đàn ta đã lâu rồi, nhưng bây giờ máu mới dồn lên não nên mới dám đăng ký và post bài ....

Hành trình du lịch của em như sau: Quế Lâm -> Thẩm Quyến -> Quảng Châu - HongKong
(Tại sao lại thẩm quyến -> Quảng châu -> HK thì hạ hồi phân giải :9: )

Đây là Video thu ngắn về cuộc hành trình của em (Xin lỗi vì em ko up phiên bản HD lên youtube được vì mạng chỗ em kém quá và ở Trung Quốc nó chặn Youtube, Facebook)

http://v.youku.com/v_show/id_XMzU2NDI1Nzg0.html
các bác cứ click vào chờ khoảng 15 giây quảng cáo là nó sẽ chạy

Phần ảnh em xin cập nhật ở các post tiếp theo ...

Last edited:
Hehe ^^ ko biết bác sướng hay khổ nữa mà chưa gì lần đầu tiên qua nước bạn đã được chào đón theo kiểu đạc biệt vậy rồi....coi như bác có được ấn tượng khó phai rồi đấy :))

Hehe ^^ ko biết bác sướng hay khổ nữa mà chưa gì lần đầu tiên qua nước bạn đã được chào đón theo kiểu đạc biệt vậy rồi....coi như bác có được ấn tượng khó phai rồi đấy :))

Cũng không hẳn là lần đầu tiên ạ :D Tại em sinh sống tại Trung Quốc đại lục cũng đã hơn 4 năm rồi ạ ..
Em xin viết tiếp ...

Rồi em giật mình tỉnh dậy, hóa ra ngồi chờ cái phòng thẩm vấn lâu quá đâm ra thả trí tưởng tượng 1 tý .. hahaa

Rồi em cũng bị lôi vào phòng kín cũng giống trong phim tuy nhiên đèn đóm đàng hoàng, chứ không có cái kiểu đèn tối om, đèn đỏ dọi thảng vào mặt, vả vào mặt như em kể ở trên đâu ...
Trong phòng có 1 cái bàn và 1 cái điện thoại bàn...

Lúc đầu là 1 anh đeo khẩu trang như công nhân sản xuất chip Intel hay chiều trên tivi ý, hỏi lôi thôi 1 lúc rồi cho đống giấy tờ của em vào 1 túi niêm phong, rồi đi ra, chờ 1 lúc nữa thì .......... Một nữ công an da trắng xinh tuơi, hot girl xuất hiện với giọng hiền hòa từ từ thẩm vấn với giọng nhẹ nhàng và ôn tồn giải thích "Anh không xem visa viết à?" , "Anh phải đi bằng máy bay.." , "Ở Đại lục thì anh ở đâu, làm gì ...". rồi bắt viết địa chỉ ra, em viết luôn địa chỉ tại Trung Quốc thế là em ý bảo là "Lát nữa sẽ có người đưa anh về Thẩm Quyền" và 1 nụ cười xinh tươi........

Sau tầm 2 tiếng hỏi tới, hỏi lui thì được nhân 1 tờ giấy từ chối nhập cảnh vào HK và bị đuổi về Thẩm Quyến....

# 028 của [T-V-L], trên Flickr

Đến đây em định bỏ cuộc định thôi không đi nữa ....
Nhưng nghĩ đã mò đến đây rồi mà lại thôi nên em lại tiếp tục cuộc hành trình...
Lúc thẩm vấn em hỏi bên Công An HK là tôi phải đi máy bay sang à hay chỉ cần đi vào đường ở sân bay là được vì ở thẩm quyến đường thuyền để đến sân bay quốc tế đó ,... và công an cũng ngờ người, 1 người bảo có, 1 người bảo không, chả lẽ chưa có trường hợp nào như em sao? Cũng lạ thật...

Điện thoại tới lui hỏi xem ở thẩm quyến có máy bay sang HK không? Sau vài cuộc thì câu trả lời lúc có, lúc không, có là có máy bay nhưng là máy bay trực thăng chứ ko phải máy bay bình thường rồi nào là không phải là bến đỗ không phải là sân bay quốc tế,.....

Lần thứ 2 định bỏ cuộc.............
Nhưng nghị lực lại lên, em lại ra hỏi công an bên đại lục, họ lại bảo sang bên kia hỏi ..
Em vừa bảo là vừa giam mấy tiếng xong, bây giờ sang lại bị bắt à? Nhưng họ bảo họ không rõ chỉ có công an HK mới rõ...
Thế là em định sang HK 1 lần nữa ......... hahaa .. cũng liều nhưng biết làm sao, chả lẽ lại đi về.....

Mặc dù chưa đi đã biết sẽ bị bắt 1 lần nữa,.....

(Còn tiếp)

Tĩnh tâm suy nghĩ 1 lúc thì thấy rằng sang lại HK lần này không phải là 1 ý hay, chỉ sợ lần này vừa sang nó lại bảo "ông vừa bị bắt 10 phút trước, bây giờ lại sang, ông trêu chúng tôi đấy à。。。“ rồi tống giam thì "bỏ mẹ" ........

Rồi điện thoại, suy nghĩ, baidu, google, Gprs,........ rồi quyết định quay về Quảng Châu đi máy bay sang HK mặc dù chưa biết là có được không? Vì không biết nó có đến sân bay quốc tế HK ko ? Hay là nó bắt phải bay từ VN sang nhưng nghĩ chả may bị bắt lần nữa thì hy vọng được ngồi máy bay miễn phí trục xuất về VN......

Sân bay Quảng Châu thẳng tiến......Thế rồi ra ngay đường tàu cao tốc Quảng - Thẩm (Quảng Châu - Thẩm Quyến) về Quảng Châu với hy vọng mọi thứ tốt đẹp hơn... Bây giờ đã là hơn 12h rồi, 7h sáng em đến cửa khẩu Luo Hu rồi。。。

Đường vào tàu cao tốc

# 029 của [T-V-L], trên Flickr

Tàu cao tốc với tốc độ 180 -> 220 km/h

# 030 của [T-V-L], trên Flickr

Vé tàu điện tử giấy (mà đúng nó là giấy thật nhưng xoẹt các con chip vẫn nhận như thường)

# 031 của [T-V-L], trên Flickr

Bên trong nhìn ra

# 032 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ..)

Last edited:
Đúng giờ đến ga Quảng Châu (火车南站)

# 033 của [T-V-L], trên Flickr

# 034 của [T-V-L], trên Flickr

Máy bán vé tàu điện ngầm tự động...

# 035 của [T-V-L], trên Flickr

Nhìn hệ thống tầu điện ngầm của bên Tàu (3,4 tầng lớp với độ sâu khoảng 50 mét vào lòng đất, chằng chịt vào thẳng cả trung tâm) và ý thức của họ thì mấy tuyên bố 2013 VN sẽ có tàu điện ngầm chuẩn quốc tế có vẻ như không khả thi lắm (trừ khi đào tung cả thành phố lên xây lại từ đầu mà điều này thì chỉ có như trong phim 2012 thôi...)

Đường vào tàu điện ngầm
[
# 036 của [T-V-L], trên Flickr

# 037 của [T-V-L], trên Flickr

Last edited:
Hành trình của em để đến sân bay Quảng Châu (机场南)

# 038 của [T-V-L], trên Flickr

Cửa an toàn

# 039 của [T-V-L], trên Flickr

1.5 tỉ dân thể hiện ở những nơi công cộng .. hehee

# 040 của [T-V-L], trên Flickr

Các trạm đã qua

# 041 của [T-V-L], trên Flickr

Sắp đến bến cuối nên người cũng thưa dần...

# 042 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ...)

Last edited:
Sau khi hỏi thăm và nhận được câu trả lời mù mở cũng không kém khi ở Thẩm Quyến thôi thì đành liều mua thử, coi như nếu không được coi như cũng coi đặt trên lên đất HK, ko như ở Thẩm Quyến bị đuổi khi còn chưa bước vào HK..

Vé máy bay và thiệt hại....

# 048 của [T-V-L], trên Flickr

# 049 của [T-V-L], trên Flickr

# 050 của [T-V-L], trên Flickr

# 051 của [T-V-L], trên Flickr

Tất cả bến xe, bến tàu hỏa, sân bay ở Quảng Châu đều có Wifi miễn phí....

# 052 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ..)

Last edited:
Lướt Wifi chán rồi thì đi 1 vòng trên tầng thượng sân bay Quảng Châu xem nó như thế nào (mặc dù đã đến đây mấy lần rồi..)

# 053 của [T-V-L], trên Flickr

# 054 của [T-V-L], trên Flickr

Tự nhiên thấy có cái đàn Piano dựng ở giữa sân bay, thế là em nổi hứng làm ngay bài "Xô Nát Ánh Trăng" ngay giữa sân bay... (đang nghe trên ipod nên hôi bay bổng tý, thực ra em đang cầm máy ảnh chụp mà :D Xô nát gì, dễ bị bắt làm Đồng Nát thì có)

# 055 của [T-V-L], trên Flickr

Quảng cáo và bán và chạy thử ô tô ngay sân bay, chả hiểu nó có được chạy thử trên tầng 3 này kiểu gì nhỉ?

# 056 của [T-V-L], trên Flickr

# 057 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ...)

Last edited:
Cửa em vào để đi Hong Kong và mang theo hy vọng không bị trục xuất về ...

# 058 của [T-V-L], trên Flickr

Bảo vệ đi tuần khắp sân bay..

# 059 của [T-V-L], trên Flickr

Vào chỗ chờ để lên máy bay, đến đây lòng em cũng có chút lo lắng vì sợ lại bị trục xuất về .. lần này mà đi bằng máy bay nữa, mà sắp tối rồi, lỡ ko được kiểu gì cũng bị giam ít nhất là qua đêm ......

# 060 của [T-V-L], trên Flickr

# 061 của [T-V-L], trên Flickr

Last edited:
Phi cơ sẽ đưa em sang HK và mang theo hy vọng được đặt chân đến HK

# 069 của [T-V-L], trên Flickr

# 070 của [T-V-L], trên Flickr

# 071 của [T-V-L], trên Flickr

Bắt gặp 1 con Vietnam Airlines đang vào đường bay, chắc sắp về Việt Nam yêu dấu..

# 072 của [T-V-L], trên Flickr

Nhìn ra cánh máy bay thấy cũng hơi hoảng, máy bay sao lại chắp vá, hàn gắn như thế này nhỉ? Mà lại đang trên đất nước mà chất lượng sản phẩm cả thế giới chửi rủa nữa :((

# 073 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ...)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,978
191,820
Latest member
jun88commobi1
Back