What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Hôm qua, Gia Đình Phượt tổ chức đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Khổ thân chị này, sắp ra trường đến nơi rồi :(
Bản thân em mặc dù chỉ đi theo kiểu đi chơi xa bằng xe máy, chưa bao h được đi phượt thật sự nhưng mà cũng phải mua đồ bảo vệ đầu gối với khuỷu tay đầy đủ cả. Đợt trước đi Thác Bản Giốc e cũng thấy 1 đoàn tầm 10 xe. Đi được cái hoành tráng có đồng phục, phản quang và cờ VN nhưng cả đoàn chỉ có tầm 2-3 xe là có đồ bảo hộ thôi :(

Re: Hôm qua, Gia Đình Phượt tổ chức đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Ngoài các vấn đề như đoàn đông khó kiểm soát, các bạn mới đi phượt lần đầu còn hăng máu phóng nhanh vượt ẩu đi lấy thành tích, chưa có kinh nghiệm đường dài buổi tối đã đi. Thì theo mình kể cả với các bác đã là phựot thủ kì cựu, hay những bác đi an toàn, chắc chắn đi nữa. Hãy đầu tư cho mình 1 bộ giáp bảo vệ chân tay và 1 chiếc mũ bảo hiểm loại fullface. Giá nó thì rất rẻ thôi, bộ bảo vệ chân tay tầm 200k, mũ fullface loại tốt giá dưới 1tr.

Mình chưa biết vụ tai nạn kia như nào, nhưng nếu là xòe xe trên đường thì mình đảm bảo với bộ giáp và mũ fullface thì thương tích hạn chế đi rất nhiều.

Đợt vừa rồi mình đi Hà Giang, trước khi đi cũng phân vân xem cso nên mua bộ giáp không, thấy 1 shop phượt sale giá rẻ thôi thì múc đại. Trên đường từ HG về HN mình đã dính 1 phát xòe đường xấu ( Đoạn Hàm Yên - Tuyên Quang ), 1 chiếc công nông phi sang đường bất chợt, mình phanh không kịp xòe phi thẳng đầu vào bánh xe công nông, dân tình đổ ra như là mình chết rồi, mình đứng dậy tháo mũ, tháo đồ bảo vệ kiểm tra, thì người hoàn toàn không sao, chân tay không 1 vết xước, còn giáp bảo vệ thì trầy be bét. Giả sử lúc đó không có mũ và giáp thì chắc chắn là chấn thương sọ não và chân tay thế nào thì mình k dám tưởng tượng ra. Bạn ôm sau mình cũng giáp đầy đủ nên không sao, chỉ xước chân 1 chút.

Ngoài việc lái xe an toàn, thì những tình huống bất chợt có thể xảy ra với bất kì ai, với mình Phượt gần như là 1 môn thể thao mạo hiểm, và người chơi nên trang bị cho mình đầy đủ kiến thức an toàn và các trang thiết bị bảo vệ. ( các bạn cứ nhìn các đoàn phượt của mấy bác tây balo mà xem, họ trang bị thiết bị an toàn đầy đủ lắm ). Để 1 cuộc chơi, 1 cuộc khám phá tìm hiểu được trọn vẹn, cuộc đời là những chuyến đi chứ k phải chuyến đi kết thúc cuộc đời.

Xin chia buồn với Gia đình người bị nạn.

Đây cũng là bài học để các bạn trẻ rút KN, trên đường trường đôi khi may mắn chỉ trong tích tắc, cần vững tay lái và kinh nghiệm. Không đơn giản là chỉ xách đồ, lên xe và đi.

Vụ lùm xùm trong Gia Đình Phượt mình có đc theo dõi cách đây mấy ngày! 1 Thành viên đi cung tình nguyện có post chi phí và hỏi về thu chi trong Fb của Gia Đinh Phượt thì bị kích khỏi nhóm,sau đó bạn này có post lên các fb của những nhóm Phượt khác! Các admin của Gia Đinh Phượt cũng có những lời lẽ đôi co qua lại ko hay ho cho lắm! Coi qua chi phí thì đúng là có nhiều khoản thu chi ko đc hợp lý và mang nặng hình thức kinh doanh!

tình hình phượt hiện nay đang trong tình trạng rất báo động. những năm sau không biết sẽ ra sao đây

"Phượt'' phải đi từ sở thích đến đam mê chứ không phải a dua theo phong trào được.

Đọc mấy cái cm mình thật bức xúc trước cách hành xử của mấy bạn trẻ này. hy vọng mọi người sẽ tỉnh táo trước khi tham gia vào bất kỳ một chuyến nào. Chia buồn cùng gia đình e gái

Yên nghỉ nhé bạn :( . Năm nay hình như năm hạn thì phải. Mình cũng sn 92 và đợt đi Mù Căng Chải vừa rồi, mình cũng bị tai nạn nhưng may mắn vẫn mỉm cười vs mình nên mạng vẫn còn :(

Nếu cứ sự cố nào cũng đổ cho năm hạn thì những bi kịch như thế này còn tiếp diễn...

Chia buồn với các bạn "Gia Đình Phượt"!

Xin chia buồn với người bị nạn.

Những bạn trẻ đã làm mất đi sự ý nghĩa vốn có của PHƯỢT, làm xấu đi hình ảnh những phượt thủ chân chính.

Đừng đi với cái đầu rỗng, hãy tự trang bị cho mình kiến thức, kỹ năng an toàn khi tham gia cung phượt. Chọn những leader uy tín, có kinh nghiệm ở phuot.vn để tham gia. Đừng nên tham gia những cung phượt tự tổ chức trên fb (trừ người quen).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,433
Latest member
Linhdan2212
Back