What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Gia Đình Phượt trên Facebook đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Lần đầu tiên leader tổ chức 1 đoàn để la liếm kiếm tiền và có hậu quả nặng nề về sinh mạng
Hy vọng cả 2 điều trên k xảy ra nữa. đoàn đi "không được phép" quá đông

Re: Gia Đình Phượt trên Facebook đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Cách đây nhiều năm tôi cũng là lead đoàn trên 50 người nhưng tôi chia ra làm 2 nhóm, xuất phát cách nhau 30 và hẹn gặp nhau tại mỗi điểm để dừng nghỉ. Mỗi nhóm có dẫn đoàn và chốt đoàn, vì chạy đêm nên đuôi xe và mũ có gắn phản quang và giữ khoảng cách an toàn khi chạy xe.
Riêng lead không nên liên quan gì đến tiền bạc, trong đoàn bầu ra 2 người lo chuyện ăn, ngủ của anh em trong đoàn.
Đối với nhưng cung đường hơi vất thì phải test thử tay lái của xế mới, có thể cho chạy cung nhẹ nhẹ Tam Đảo, Tản Viên ...

Các bạn quá chủ quan giao TIỀN cho bọn kinh doanh trên sở thích của nhau đã là một sai lầm. Nhưng các bạn chủ quan giao cả MẠNG SỐNG cho bọn người ko coi trọng điều đó lại là sai lầm lớn hơn. KINH DOANH trên sự non nớt và tính mạng của người khác là một sự xỉ nhục tán tận lương tâm. Nếu muốn kiếm tiền thì hãy nói ngay từ đầu, đừng đến khi người khác biết bị lừa mới dám thú nhận. Vài kẻ kia kiếm đc bao nhiêu? 2 triệu...5 triệu...10 triệu... 100 triệu. Hãy nghĩ đến nếu quá cần tiền thì qua nhà bạn nữ mất mạng kia đi. Mình dám chắc bố mẹ bạn ấy sẽ bán hết tài sản để lấy tiền và dâng 2 tay lên tặng nhóm chỉ xin trả lại đứa con gái cho họ. Quá xót xa....
Tai nạn thì ko ai có thể nói trước nhưng nếu vì đồng tiền mà chấp nhận nguy cơ cho cả mình và người khác cao hơn thì ko thể chấp nhận đc. Qua Top mình đã nắm được thông tin các Lead nhà ấy. NHÀ BÃO XIN THẲNG THẮN KO CHỨA CHẤP NHỮNG LEAD NÀY VÀO NHÓM!

Người mất thì cũng đã mất rồi, mong rằng linh hồn em ấy được yên nghỉ.còn bạn xế bị chấn thương, có ai biết tin tức gì không, xin hãy post lên để mọi ng biết để giúp đỡ và hỗ trợ nữa chứ.

Do leader cả thôi...

Re: Hôm qua, Gia Đình Phượt tổ chức đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

60 mạng xuất phát từ HN đi HG, sau chuyến đó cũng khá nhiều tai tiếng nhưng không có gì nghiêm trọng nên không ai làm ầm ỹ. Rồi thì thác Bản Giốc cũng mấy chục mạng. Giờ thì đến vụ này. Mình vẫn còn nhớ hôm đoàn này off đóng tiền đi HG ở công viên 1/6 mình có hỏi 1 anh khoảng hơn 30 tuổi "Chuyến đi xa nhất mà anh từng đi là đi đâu ah?". Câu trả lời là "Thung Nai" nhưng chỉ lúc đi bằng xe máy còn lúc về bằng ô tô. Các "bác" nữ thì toàn đi ô tô chứ chưa đi xa bằng xe máy bao giờ :v

Đúng là ko ai mong muốn có tai nạn xảy ra trên đường phuọt. Tai nạn là ngoài ý muốn.

Tuy nhiên có thể hình dung được xác suất xảy ra tai nạn khi đòan đi quá đông là rõ ràng. 28 đến 31 xe rồng rắn lên mây, người mắt sáng, người mắt cận, người lái cứng, người lái non...nên rất dễ hỗn loạn. Và khi hỗn loạn thì 1 giây rủi ro thôi là lãnh đủ hậu quả.

Các lead của GĐP đã quá khinh suất khi tổ chức các đoàn đông như vậy.

Nỗi buồn cho gia đình các bạn bị nạn
Thêm một lời cảnh tỉnh cho những người sắp sửa xách balo lên và đi.

Đây là một bài học cho mọi người và đặc biệt các leader, có điều cái giá phải trả đắt quá.

Mong linh hồn của bạn nữ được yên nghỉ và bạn nam sớm bình phục.

Mình nghĩ mọi nhóm phượt nên gạt hết mọi khẩu hiệu hào nhoàng và nghĩ đến điều này đầu tiên: Có đi là phải có về.
Năm 2013 là quá đủ rồi, năm 2014 BQT diễn đàn phát động chiến dịch: PHƯỢT AN TOÀN đi.
Có nhiều sạn, nhiều sau lầm trong cộng đồng phượt trong thời gian qua, có thể sửa chữa và rút kinh nghiệm được.
Riêng tính mạng và an toàn các thành viên thì không cho phép được rút kinh nghiệm!!!

Không phải phát động phong trào an toàn làm gì đâu.Từ năm 2009 2010 thì trước những khi đại hội tớ hay có đề xuất về làm tiêu đề an toàn.Nhưng bản thân ban tổ chức thì thích những khẩu hiệu thật kêu,thật ý nghĩ với phượt tử.Còn các tiêu đề an toàn đều phớt lờ bỏ quá.Thậm chí đến một cảm ơn cho bài đó cũng không có.Luôn giương cao khẩu hiệu sống phải trải nghiệm,chém đủ thứ nhưng mục đích chính là để có gái ôm.Đi đông bảo thuê cái ô tô chỉ đắt hơn 300 400k một người đi cho an toàn.Nhưng phần lớn đều nói phải đi xe máy mới trải nghiệm được,đi xe máy mới an toàn.Hết đỡ

Không cẩn thận thì nhận hậu quả là kết quả tất yếu.
Mỗi lead chỉ nên quản lý bao nhiêu thành viên là do trình độ mỗi nhóm. Cho nên leader nên tự lượng sức mình.

Còn các member khi tham gia nên tham gia off chơi 1 -2 trò chơi nho nhỏ trước để chúng ta có thể biết nhau. Sau khó, khi vào hành trình sẽ dễ hòa nhập, phân chia...khi di chuyển./

Khi mình làm lead thì mình luôn đưa ra quy định : đèo dốc tối đa 45km/h - đồng bằng tối đa 60km/h - đêm tối tối đa 40km/h . Mem nào cố ý vượt xe lead và phóng tít mù thì bị phạt 200k. Chưa có lần nào các mem dám vượt tốc độ của lead.

Trên đường phượt mình gặp nhiều đội phượt khác phóng vèo vèo tít mù trước đội mình thì mình vẫn kiên định với tốc độ đã quy định. Nhanh thì cũng chỉ nhanh hơn 10 15 phút mà cũng ko giải quyết đc vấn đề gì. Nhưng tai nạn xảy ra thì hỏng cả đời.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,432
Latest member
nguyenmoc
Back