What's new

Hà Nội - Huế : Hành trình bất ngờ- cảm xúc khó gọi tên

Lay hoay,háo hức chuẩn bị hàng tháng trời cho chuyến đi Y Tý đầy mong đợi, về với mây, với gió , hãy sống như là gió nhưng đừng để gió cuốn đi - luôn tự nhủ với chính mình như thế, và lần này sẽ được hội ngộ với gió mây rồi vậy mà đến phút chót lại rút, có lẽ mình không có duyên với Y Tý phải không? tự nhủ với chính mình - mình không đi Y Tý muôn đời vẫn nằm đó đợi mình - nhất định rồi, đây có lẽ sẽ là người tình chung thủy và bất tử nhất của nó đấy, nên cứ yên tâm rong chơi vậy khi nào đến duyên sẽ được hội ngộ. Dù là người từ bỏ nhưng cảm giác hối tiếc bắt đầu có cơ hội sống để len lỏi trong khắp ngõ ngách tâm tư, nó bám chặt với dòng máu chảy quanh người như một vật ký sinh khó chịu.
Và rồi Huế đến thật bất ngờ như cái phao cứu sinh để nó bám víu vào, không kịp suy nghĩ nó vội vàng tìm cách nghỉ việc để đi với ý nghĩ sẽ nhanh chóng quên Y Tý, quên những chờ đợi, mong mỏi đến ngày được đi. Như thế nó duyên với Huế phải không?

19h ngày 26/4/2012 : Bần thần ra trà đá off bàn giao Y Tý, oh hóa ra đoàn lại thừa xế kìa vậy mà vẫn không quay lại vì trong đầu với một mớ hỗn độn không biết mình nên làm gì nữa giữa một bên là lời hứa , một bên là sự lôi kéo của các ôm nhiệt tình và tận cùng là sự thất vọng .....
Đúng lúc đó leader nhà mình gọi cafe gặp gỡ, chả muốn đi nên từ chối vì đằng nào mai chẳng gặp leader nhỉ
Về đến nhà không biết nên làm gì và lại ôm máy tính đến gần 2h sáng một nhóm khác í ới gọi " phượt từ thiện Hà Nội - Huế không " một lời mời cực hẫm dẫn với chi phí 1350k, hù đểu thế chứ sao lại gọi đúng lúc đang dao động thế này ? Lại suy nghĩ, lại đấu tranh tư tưởng , và cảm thấy rất mệt mỏi , chẳng nhẽ lại đào ngũ sang với nhóm này , lúc đó hiện lên dòng chữ của leader " Kiểu này phải độc hành rồi :| " như một lời than thở và lời hứa của nó với leader sẽ chắc đi và chính điều này đã níu nó lại, ể oải không muốn làm gì nên quyết định đi ngủ, trong đầu lại hiện lên phương án " hay tắt điện thoại đi để không liên lạc được và rồi sẽ không đi cùng nhà mình nữa" đúng là tham lam thật ý, lúc này ngồi gõ những dòng này lại hiện lên lời nói của xế " bản chất cùa con người là tham lam và lười biếng " - haha,
Cũng may nó còn chút tỉnh táo để không tắt máy mặc dù trong thâm tâm rất muốn thế, cuối cùng chẳng ngủ được chút nào , đúng là tự mình làm khổ mình, lại bò dậy soạn đồ cho chuyến đi và lên dây cót tinh thần cho chính mình - cứ đi rồi sẽ đến cho dù ngày mai sẽ thế nào.
Gần sáng leader gọi điện chắc lúc này gọi để dậy chuẩn bị đi sợ nó ngủ quên đây mà, tự làu bàu với chính mình sao leader cẩn thận thế cơ chứ và cuối cùng cũng gặp được leader với tâm trạng bất cần , haha, chắc đọc những dòng này leader nhà mình oải lắm nhỉ , không khéo lại lẩm bẩm biết thế cho nó ở nhà luôn chứ cho đi làm gì chỉ tổ vướng víu và lắm yêu cầu ( ah đoạn này là nhớ đến lúc đòi đi bằng được trong cái nắng chói chang ở Huế ý mà )
Ra gặp đoàn được chào đón bằng nụ cười rất tươi và ấn tượng của xế khác ( sau này sẽ là xế của mình ) tạm ổn hơn một chút ( lúc này phải cám ơn xế lắm ý vì đã cho nó một chút tinh thần để đi ), cơ mà tinh thần vẫn không lên nhiều lắm, khác với chuyến đi khác nó hào hứng lôi máy ra chụp cảnh mọi người chuẩn bị rồi chằng buộc đồ , lần này chẳng muốn làm gì nên không chụp - (giờ lại tiếc vì không có ảnh đưa vào đây này ) . Hix đã chán cộng với giờ giấc cao su của mọi người làm nó thêm bức bối - oh không dám thể hiện ra hay cáu loạn lên như mọi khi vì nó hiểu nó đang ở đâu đang đi với những ai mà, lại tự nhủ - hãy để đây là chuyến du lịch, nghỉ ngơi đúng nghĩa, quẳng hết những trách nhiệm, lo lắng và công việc cho người khác đi và cố gắng thực hiện suốt điều này trong chuyến đi .
Cuối cùng thì cũng lên đường .

Last edited:
Xa xa dưới kia là hầm đường bộ Đèo ngang, cửa hầm phía Bắc thuộc địa phận tỉnh Hà Tĩnh, cửa hầm phía Nam thuộc địa phận tỉnh Quảng Bình, hầm dài 495m, từ trên cao nhìn xuống trông thật quyến rũ và cả đoàn thi nhau tạo dáng trước thiên nhiên

Đủ các tư thế được trình diễn tại đây

Đây là tư thế gì xế ơi, chịu hẳn không chú thích được,

Nào cùng bay

Hi vẻ mặt của xế này khó diễn tả quá

Và bay nhé

Cuối cùng thành quả của leader

Lúc leo xuống cũng gian nan không kém

Xế mình bon chen ra đứng sau , kiểu này chắc đề phòng leader có ngã thì chạy lại đỡ đây, hi

Chào Đèo Ngang với những nụ cười thật tươi để tiếp tục cuộc hành trình và lúc này đây nhớ đến lời em H đã nói " Đất nước mình đẹp lắm " chắc nó không đủ sức để diễn tả rõ ràng nên sẽ mượn toàn bộ ảnh để nói hộ điều đó .

Last edited:
Tiếp tục hành trình với nụ cười thoải mái và nhìn cả đoàn chẳng thấy sự mệt mỏi nào cả cho dù đã đi dưới cái nắng gắt, nó quyết định thả cho da tiếp xúc trực tiếp với gió và một chút nắng thì nhận được sự ngăn cản của cả xế và leader rằng trời còn rất nắng đấy ( giá lúc đó nghe lời 2 người nhỉ - giờ ngồi gõ những dòng này mới ân hận, hihi), uh có sao đâu nhỉ vì nó nghĩ trời sẽ không còn nắng gắt nữa và gió mát thế kia cơ mà, hóa ra nó nhầm nắng nhẹ và gió mát chỉ chu du ở Đèo Ngang thôi chứ đi tiếp thì nắng vẫn gắt chứ không dịu một chút nào, nó nhất quyết không lấy áo vì đã trót nói với xế của mình rồi thế nên đành chịu đựng thôi chứ biết sao được nhỉ, hóa ra nó cũng bảo thủ đấy chứ nhưng sự bảo thủ này chắc chắn sẽ kém leader nhà mình nhiều . Nắng nóng và côn trùng cắn và đau vừa rát, sự ngang bướng của nó đã làm nó lãnh đủ , haha . Để thoát ra nó bắt đầu nghịch với máy với nắng và dần quên đi hiện tại, nhìn bóng của nó và xế dưới đường nó cứ hình dung ra một xứ nào đó xa xôi mà nó từng mơ mình sẽ được đến đó, Ai Cập đất nước của kim tự tháp và những chiến binh, nó để đầu óc mình chu du đến đó, nhìn lại đoàn nhà mình nó thầm nghĩ có khác gì các chiến binh đâu, vượt qua nắng, gió, dốc và đèo để khám phá vẻ đẹp của nước mình đó là cuộc hành trình tìm lại lịch sử, những chiến binh thân thiện, thích khám phá, đó là điểm khác với các chiến binh Ai Cập xa xưa .
Tặng xế một vài tấm ảnh với cái bóng của mình nhé

Nhìn những tấm ảnh này xế nghĩ đến hình ảnh gì nhỉ ?

Hix nó đi trong cái nắng rát thế này đây

Và kia rồi qua đèo Lý Hòa đã nhìn thấy biển kéo dài một màu xanh mát mắt, đó là bãi Đá Nhảy, thật là thích khi được tạm dừng chân ở đây, còn gì tuyệt hơn khi đi giữa trời nắng lại đến biển. Các xế trong đoàn tranh thủ ào xuống tắm, còn nó nó thích lang thang trên biển và lội biển nhiều hơn, nó yêu biển và thấy mình thật nhỏ bé khi đứng trước biển , những con sóng trào lên rồi cuốn theo mọi thứ theo mình xuống biển, trước biển mọi nỗi buồn sẽ được sóng cuốn trôi trả lại bờ những gì ồn ào và sôi động nhất thôi, có lẽ tình yêu với biển trong nó không bao giờ chấm dứt, nó lại lan man nghĩ về quá khứ, đã bao lần nó ra biển mùa đông với ổ bánh mỳ và chai nước lọc cộng với ánh mắt như dò hỏi ở những nơi nó đến, lâu dần nó quen với ánh mắt đó .mọi người thích ra biển mùa hè để tránh nóng nhưng nó lại khác , mùa hè biển đông đúc và ồn ào quá, chỗ nào cũng thấy chật chội vì thế mùa đông biển mới là chính nó, vắng vẻ, trầm tư chỉ có sóng và cát, và hun hút phía chân trời nhiều lúc nó không phân biết được đâu là biển đâu là mây trời, biển mùa đông không lạnh đâu, lúc đó nó thấy mình như được sở hữu cả một vùng biển rộng lớn. Lại nhớ đến Cồn Vành nơi không có điện lưới và chỉ có một nhà nghỉ duy nhất với 1 người trực duy nhất, và 3 khách viếng thăm, để có ánh sáng trong buổi tối rét mướt đã phải đốt một đống lửa khá to, thật ra không phải để sưởi ấm mà để trấn an tinh thần giữa một nơi vắng vẻ như thế để rồi hôm sau lần về thật sớm trong mưa gió.
Bãi Đá nhảy

Cả đoàn đã có bữa tối thật ngon ở đây để lấy sức cho cuộc hành trình tiếp theo
Mục tiêu cuối cùng của ngày hôm nay đó là biển Nhật Lệ, mặc dù đã được chủ quán ăn ở đây cảnh báo sẽ rất khó tìm được nhà nghỉ nếu tiếp tục đi vào đó nhưng điều này cũng không ngăn cản được cả đoàn
Được nghỉ ngơi, tắm biển và ăn uống no say cả đoàn tiếp tục lên đường, trời tối, nắng đã tắt, cái nóng ngột ngạt không còn nữa vì thế nó thưởng cho đôi chân của mình được tự do, ngồi sau xế lúc này sao chẳng thấy buồn ngủ gì nhỉ, và bắt đầu nhìn ngó mọi thứ đang lướt qua trước mắt. Cả đoàn tiến vào thành phố trước bao ánh mắt ngạc nhiên của mọi người, lúc này phải nhanh chóng đi tìm nhà nghỉ thôi, đúng như sự cảnh báo trước các nhà nghỉ nhỏ hầu như không còn phòng, còn khách sạn thì quá lớn phòng chắc còn nhưng chắc xiền thì không rẻ nên chẳng ai có ý định vào đó cả, trong đầu nó hiện ra một loạt phương án , nào là ngủ nhờ bộ đội, công an hoặc một trụ sở của công ty nào đó vậy, thật ra lúc này với nó chỗ ngủ có hay không không quá cần thiết và quan trọng vì nó đã nhìn thấy biển ở kia rồi, cùng lắm nghỉ ở biển, nói thật lúc đó nó vẫn thích không tìm được nhà nghỉ và lang thang hơn nhiều, tuy nhiên nó không dám nói ra suy nghĩ đó bởi vì có thể nó chịu được nhưng còn mọi người nhất là các xế đã rất vất vả trong một hành trình dài rồi nên nhất định phải có chỗ nghỉ chứ
Vào doanh trại bộ đội sau một hồi thuyết phục cũng không được, nó nghĩ đến gọi điện cho người thân vì nó biết trong này có người nó có thể nhờ được nhưng đó là phương án cuối cùng thôi , thật may mắn cả đoàn lại tìm được một phòng nghỉ duy nhất cho 10 người
Quẳng đồ đó và lang thang nào

Ảnh nguyentronganhs

Last edited:
Tiếp tục hành trình với nụ cười thoải mái và nhìn cả đoàn chẳng thấy sự mệt mỏi nào cả cho dù đã đi dưới cái nắng gắt, nó quyết định thả cho da tiếp xúc trực tiếp với gió và một chút nắng thì nhận được sự ngăn cản của cả xế và leader rằng trời còn rất nắng đấy ( giá lúc đó nghe lời 2 người nhỉ - giờ ngồi gõ những dòng này mới ân hận, hihi), uh có sao đâu nhỉ vì nó nghĩ trời sẽ không còn nắng gắt nữa và gió mát thế kia cơ mà, hóa ra nó nhầm nắng nhẹ và gió mát chỉ chu du ở Đèo Ngang thôi chứ đi tiếp thì nắng vẫn gắt chứ không dịu một chút nào, nó nhất quyết không lấy áo vì đã trót nói với xế của mình rồi thế nên đành chịu đựng thôi chứ biết sao được nhỉ,

lúc đó cũng xót cho Ôm lắm, nhưng cái tội cương quyết nên Xế cũng quyết cho Ôm tái tê đê mê với nắng mặt trời luôn =))

đâu có, đang tính xem thử nhảy một phát có lên được đó ko mà :D

Hehe cuối cùng cũng không dám thử xế nhỉ

lúc đó cũng xót cho Ôm lắm, nhưng cái tội cương quyết nên Xế cũng quyết cho Ôm tái tê đê mê với nắng mặt trời luôn =))

Eo hóa ra xế của mình ghê thật ý, chắc lúc đó lại nghĩ cho đáng đời cái tội không nghe lời đây mà....... haha cơ mà lúc đó tớ cũng quyết không hỏi đâu nhá trừ khi lúc đó mà lấy áo cho tớ thì tớ nhận ngay đấy , hihi

Quá chuẩn :)) :gun

Cũng nói thật cá nhân lúc đó muốn ngủ ở bờ biển hơn :))

Hóa ra leader cũng thừa nhận mình bảo thủ nhé, không lại cứ nói ôm toàn nói xấu mình, đấy là tớ chỉ nói sự thật thôi, haha

Cũng thích ngủ ở bờ biển ah? tớ tưởng chỉ mình tớ mới có ý nghĩ dở hơi thế chứ, vậy mà không nói ra biết đâu buổi tối hôm đó mọi người được thưởng thức biển đêm, hi tại leader nói ra làm tớ đang tiếc, giá hôm đó tớ thử đề xuất nhỉ, cơ mà lại sợ các xế mệt hix

Hóa ra leader cũng thừa nhận mình bảo thủ nhé, không lại cứ nói ôm toàn nói xấu mình, đấy là tớ chỉ nói sự thật thôi, haha

Cũng thích ngủ ở bờ biển ah? tớ tưởng chỉ mình tớ mới có ý nghĩ dở hơi thế chứ, vậy mà không nói ra biết đâu buổi tối hôm đó mọi người được thưởng thức biển đêm, hi tại leader nói ra làm tớ đang tiếc, giá hôm đó tớ thử đề xuất nhỉ, cơ mà lại sợ các xế mệt hix

Thích là một chuyện nhưng thực hiện lại là chuyện khác :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,957
191,791
Latest member
olivawedding
Back