What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
Đoàn nhà mình còn có điều đặc biệt nữa cơ, một ôm nữ duy nhất, chưa từng đi cung khó lần nào mà còn dám theo vô tới chân thác luôn, phải nói là ôm này của đoàn nhà mình "can đảm" nhất đấy, cả đoạn đường phải đi bộ không kêu ca, chỉ biết cố gắng đi theo cho kịp mọi người, không than vãn (mà chuyến đi Háng này lại là chuyến thứ 3 đi phượt)...mà có gì thì kêu bác tete ấy nhé, mọi chuyện cứ nhằm bác tete mà giải quyết em ạ: bác ấy là bác ấy lừa mình...
Xuất phát cùng bác giantia rời YB lúc 9h10' đến được Ba Khe là 10h45', vừa đi đường vừa áng chừng thời gian để kịp đoàn từ HN lên, điện thoại thì gọi đi, gọi lại mãi, lúc kêu là còn cách 50 cây, thêm tẹo nữa cách 20 cây...à mà lúc đi đường anh tete có nhắn cái tin nội dung nói chung là: tập trung ở ngã 3 Suối Giàng..., thôi chạy trước đến ngã 3 Suối Giàng đợi luôn vậy.

Ngã 3: 1 hướng đi Văn Chấn, 1 hướng đi Nghĩa Lộ

Hàng quán và nước chè trong lúc chờ đợi 3 xe từ HN lên:

Last edited:
...
Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
Thực tình thì đúng là có đợi đoàn ở Văn Chấn, nhưng các bác tới hơi muộn, nên em cùng bác giantia đi về Suối Giàng luôn, và tìm một chỗ để ăn trưa, trước khi bác tete chạy tới ngã 3 Suối Giàng thì em thấy có 2 xe bụi bặm, áo mưa trùm kín cứ nghĩ là sinh viên về quê ăn tết..., ai biết đâu lại là đoàn nhà mình, mãi lúc bác tete cùng xế của bác ấy tới sau nói mới biết, lại gọi điện kêu quay lại, tới lúc cơm canh cũng đã được dọn ra (bọn em tới trước nên kêu người ta chuẩn bị cơm luôn để mọi người tới sau đỡ mất công đợi)

Oánh chén nhiệt tình chuẩn bị sức, vì hồi sáng mọi người có ăn sáng nhưng mà tới 12h thì cũng đói mèm rùi, ảnh ọt chuẩn bị cho lên hết nhé cả nhà ơi, măm măm xong là chúng ta "lướt" Phình Hồ rùi đấy.

Hôm nào Bác giantian cho các Em thưởng thức lại rượu của bác nhé!
Mà chai rượu ngâm thuốc Bác Tete có mang về Hà Nội không?

Cơ mà lại rượu, hum ấy ngồi ở quán ăn đó cơ man bao nhiêu lon đặt trên bàn mà không ai nhìn, em thì cũng chăm chú nhìn "rịu" được rót vào ly thôi đấy, nhìn ly rịu nó sóng sánh màu...mà lại quên rồi, hum đó bác giantia cho cả nhà thưởng thức loại rịu gì ấy nhỉ? sau vài ly cụng chung với tất cả các bác...là cả bàn bắt đầu "tán" chuyện đường vào Háng Đề Chơ, có bác khoái đi vì thích chạy ngoài đường, có bác thì không biết độ khó của con đường thế nào nên muốn "thử" lần cho biết, bác hai lúa nhể? A skagen ơi cho ít ảnh của mọi người tại quán đê, chém cho nó xôm rùi để em cho mấy cái ảnh thực tế đoạn đường bê tông chạy vào Làng Nhì (có đoạn thui).

Trời ơi, a Tete, a Tùng, đi mà hổng có hú e đi với. E mún đi lại quá chừng lun! :( :T

Bữa bác gọi điện thoại kể mà e đang đi ngoài đường, hổng có nghe được. Bây giờ e lót dép ngồi đây nghe hóng hớt vậy :D

E có nghe nói các bác cũng bị té bầm dập nhưng không ai bị sao cả. Vui quá! Mừng cả đoàn đi về bình an nhé ;) (beer)(beer)

Đúng là như thế thật, té cứ gọi là dúi dụi và liên tục luôn, chân tay khi ngã thì bị xe đè, trơn trượt...nhưng khi tinh thần cao ngất đoàn vẫn quyết tâm vào bằng được Háng và quay ra trở về an toàn.
Trên đường đoàn có dò hỏi tình hình quán xá trong Làng Nhì thế nào? có mua được thức ăn trong đó không? thì câu trả lời là sẽ không mua được thức ăn trong đó, ở đó có một quán tạp hóa...Khi ở trong cái chợ Sơn Thịnh có thấy một xe lấm lem bùn đất vừa đi từ đâu tới...nhìn xe hỏi người ta thì biết được mới từ trong Làng Nhì ra, khiếp thui, cái xe ấy bánh quấn đầy đất...Đúng là vào được đến Đề Chơ thực mệt...
...
3. Bản Đề Chơ là 1 bản đến 90% là hộ nghèo, nên mọi người tự chuẩn bị đồ ăn, nước uống là tốt nhất.
Đây là kinh nghiệm của một thành viên đoàn trong việc ăn uống tại bản sau chuyến đi vừa rồi, cũng chỉ vì biết bao nhiêu đoàn vào đây chật vật với cái ăn cái uống, nửa đêm nửa hôm lùng sục đi tìm cái bỏ bụng... nên đoàn đi chợ xác định mang đồ vào đó tự nấu...

Chợ huyện và một góc chợ

Bác tete nhà ta đảm đang đi chợ đấy các bác ạ, mua được 2 túi rau cùng 2 túi thịt nhợn to oành...mà mất gần giờ đồng hồ...

Loanh quoanh tại chợ hơn chừng nửa tiếng đồng hồ, cái ăn cái uống đã mua đủ cho ngày ở trong Làng Nhì và Háng Đề Chơ...đoàn xuất phát chạy Phình Hồ - Làng Nhì, vì xác định muộn mới vào được Làng Nhì...Chạy hướng thẳng Nghĩa Lộ, khi chỉ còn cách Nghĩa Lộ hơn chừng 7 cây số gặp ngay con đường đi vào Phình Hồ, đoạn đầu con đường đã được làm mới sạch sẽ và rất dễ đi - đường bê tông - không như trước đây có chừng nửa năm thui đó vẫn là con đường đât với những rãnh xe sâu chạm gầm ô tô...chạy vào mà lòng em cứ tưng tửng muốn quay ra vì đường bê tông như thế chạy vào chẳng có quái gì khoái...tuy nghe các ace giang hồ đồn ác con đường vào Làng Nhì - Háng Đề Chơ không dễ đi tẹo nào..

Đoạn đầu con đường: Đường sung sướng...

Nhưng đường thế này cũng chỉ có đoạn thui, trên đường thì trời mù mịt chỉ trực có mưa xuống mà cản bước các anh em, cả nhà mình ơi, trên cái đoạn bê tông này em có chụp hình cảnh mọi người chạy xe nhưng mà lại lỗi gần hết, chỉ giữ lại được vài tấm thui...chụp kiểu vừa phóng xe vừa bấm máy nên máy "gặp gió chết yểu" sao đó...

Vật Vờ Rồi Cũng Tới

Câu này rất hay đấy anh tete, đúng kiểu đoàn nhà đi vào Háng Đề Chơ, mà mấy hum rùi các bác nhà mình đâu hết rùi nhể? Em là cho em xin phép "kéo" cả nhà mình vào luôn nhé, lấy cái khí thế về ăn tết cho ngon...mà em không nhớ được là chạy cái đoạn đường bê tông đẹp đó còn ai chụp ảnh nữa không?

Tuổi thanh xuân đến với núi rừng, dù mưa giông nắng lửa.
Vượt hiểm nguy em băng băng qua
Anh qua bao núi cao,anh qua bao dốc đèo.
Đường anh đi mang tình em

Em là em còn trẻ ít tuổi thôi, tóc còn xanh...nên trước khi vào cái đoạn nhà em "trường ca kéo pháo" này, em xin phép được mở đề bằng những câu của một nhà văn, thơ, tác gia, nhạc sĩ nào đó để rõ cái khí thế của những con người trẻ: " Phải sống sao cho khỏi xót xa, ân hận vì những năm tháng đã sống hoài, sống phí, cho khỏi hổ thẹn vì dĩ vãng ti tiện và hèn đớn của mình..."

Tình trạng diễn đàn ko vào được mất mấy ngày và năm hết tết đến cần sử lý một số công việc bỏ bễ do chuyến đi phát sinh. Về đến nhà đúng 10h45p. Đến tận hôm nay mới vào diễn đàn đã thấy mọi người chém ở đây. Chuyến đi kinh dị may mắn kết thúc an toàn. Chúc cả nhà một năm mới mạnh khỏe để chuẩn bị cho chuyến đi khai xuân.
Ủng hộ tiếp chuyến đi đây!
Vào chợ cùng tete mua thịt lợn và Gà

Chân dung tete và "Mợ" bán thịt vui tính (Khá đẹp đôi)

Ra tiếp hàng rau

Theo thông tin thì trên đó hàng họ không có gì nên cũng phải làm túi rau to

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back