What's new

[Chia sẻ] Hành trình Bình Dương - Điện Biên - A Pa Chải - Leo Fansipan - Mù Cang Chải - Hà Nội

Hành trình Bình Dương - Điện Biên - A Pa Chải - Leo Fansipan - Mù Cang Chải - Hà Nội

Tiếp theo chuyến đi Đông Bắc năm 2010 https://www.phuot.vn/threads/12618-...-–-Hà-Giang-Cao-Bằng-Bắc-Cạn-Hà-Nội-Ninh-Bình

và vùng đồng bằng Sông Hồng năm 2012 https://www.phuot.vn/threads/37007-Đông-Bắc-12-ngày-đêm-đi-qua-18-Đình-Đền-Chùa-Miếu

- Năm nay mình làm một chuyến Tây Bắc chinh phục cực tây A Pa Chải và đỉnh FanSiPan.
- Trước ngày đi 3 ngày, đem xe máy ra bãi xe Hoàng Long, nằm giữa chân cầu Bình Triệu và ngã tư Bình Triệu.
- Để gởi xe máy ra Hà Nội có nhiều cách:
  • Mình gởi xe Hoàng Long, giá 720k đối với xe số, nó không bao bọc, nên khi ra Hà Nội có chầy sát nhẹ. Muốn bao bọc xe thì trả thêm 100k.
  • Từ Bình Dương cũng có thể gởi xe máy tại bến xe Bình Dương, chạy tuyến Bình Dương - Phú Thọ, giá 600k.
  • Gởi tàu hỏa, giá khoảng 600k. Tuy nhiên, bữa ở A Pa Chải mình có gặp 1 bạn, hình như thuộc nhóm Phượt Dại nói bạn đó gởi xe 6 ngày mà xe chưa ra Hà Nội, kết quả là ra Hà Nội bạn đó phải thuê xe đi..

Lịch trình bắt đầu ngày 13/09/2012, tóm tắt như sau:

Ngày 1 : Bình Dương - Hà Nội : Cho xe máy lên xe khách Hà Nội - Điện Biên.
Ngày 2 : Điện Biên - Chà Cang.
Ngày 3 : Chà Cang - A Pa Chải.
Ngày 4 : Leo cột mốc A Pa Chải, về Mường Nhé ngủ.
Ngày 5 : Mường Nhé- Lai Châu.
Ngày 6 : Lai Châu - Sa Pa.
Ngày 7 : Leo FanSiPan, tối ngủ trên lán độ cao 2.800 m.
Ngày 8 : Lên đỉnh FanSiPan, tối về Sa Pa.
Ngày 9 : Sa Pa - Mù Cang Chải.
Ngày 10 : Mù Cang Chải - Hà Nội.
Ngày 11 : Hà Nội - Bình Dương.

Thông tin tham khảo leo FanSiPan tại trang 8 : https://www.phuot.vn/threads/57352-...a-Chải-Leo-Fansipan-Mù-Cang-Chải-Hà-Nội/page8

Chuẩn bị cho chuyến đi, hàn phía sau xe cái ba ga để chở hành lý cho dễ:

846d8b48d6962df448ea7a957c070d19_49445370.20120910095304sncdtaybac0001xema.jpg

Hành trình chỉ có 2 thành viên, mình với bé Ái Duyên.

Last edited:
Re: Hành trình Bình Dương - Điện Biên - A Pa Chải - Leo Fansipan - Mù Cang Chải - Hà

Em đang ở Mường nhé đây ! hehe (beer)

Re: Ngày 4 : Leo cột mốc A Pa Chải, tối về Mường Nhé

Cụ show hình em bé Duyên đi cùng với cụ xem tý nào " Chỉ nghe tên mà không thấy mặt " :))
- Sáng mình dậy sớm, dạo 1 vòng quanh đồn, anh Hà nói mình vào nhà ăn ăn sáng, mình vào nhà ăn thấy không có ai nên qua ra, hóa ra hôm nay là chủ nhật, các anh bộ đội được nghỉ nên ngủ muộn. Nhà bếp chỉ chuẩn bị cho mình và Duyên 2 phần ăn sáng để sẵn trên bàn.
- Hình ảnh trước khi xuất phát:

Re: Hành trình Bình Dương - Điện Biên - A Pa Chải - Leo Fansipan - Mù Cang Chải - Hà

Chú Nguoi_Binh_Duong mến!

Cảm ơn bài viết của chú, rất chi tiết, rất đầy đủ thông tin_mà đều là thông tin hữu ích và cần thiết cho những ai thích đi tự túc nữa.

Cháu đã cóp nhặt được nhiều thông tin hay và hẳn là sẽ đỡ vất vả hơn rất nhiều so với chuyến vừa rồi của chú.

Những chia sẻ chân thành của chú, cháu và các bạn trẻ sẽ trân trọng, rút kinh nghiệm và để ý hơn khi giao tiếp ở những vùng đất mới.

Àh, chú có thể đưa nhiều hình của "bé Duyên" không? cháu rất nể phục chị ấy, chú up ảnh nào chị ấy thật rõ nhé : ).

Cảm ơn chú và chị được gọi là "bé Duyên" rất nhiều. Cháu cũng là dân Bình Dương đây ạ :), rất vui xen lẫn thán phục chuyến đi của 2 người : ).

Cho cháu gửi lời chúc tốt lành nhất đến chú, chị và gia đình nhé!

Mến,

Nhóm em gặp 2 bác ở đường vào A Pa Chải đây ạ. Rất vui vì gặp bác ở đó. Nhóm e 14 người nhé. Các anh bộ đội ở 317 rất hay đấy chứ ạ. Hóng bác viết tiếp...

Em vẫn rất ấn tượng với những chia sẻ tour Đông bắc của bác, Bác đã tỷ mẩn đăng hình ảnh của từng nhà xe, từng tuyến xe chạy địa phương ở Cao Bằng.
Giờ lại thấy bác tái xuất với chùm bài rất hay về miền Tây Bắc và cực Tây tổ quốc. Đọc bài viết của bác, tự nhiên em lại thấy nhớ APC, nhớ đồn biên phòng 317, nhớ những con đường đất đang làm dở, nhớ những con suối mà xe đi ngập đến nửa bánh, Nhớ màn đêm quạnh vắng và đen kịt bủa vây cái cuộc sống lặng lẽ của APC hồi ấy. Những Chung Chải, Leng Su Sìn, Sín thầu ngày xưa còn chưa có đường nhựa, chưa có điện, chưa có sóng điện thoại. Và nhớ cả anh Nghi - người dẫn đường huyền thoại ở APC, đã dẫn đường cho chúng em leo mốc với những giải thích rất lý thú. Nhớ cả cái khoảnh khắc thiêng liêng trên cột mốc. Nhớ bài hát chiều biên giới mà cả đoàn hát vang trên con đường đi xuống và nhớ cả cái ánh nắng vàng cứ tắt dần, tắt dần trên đồi cỏ.
............
Cám ơn bài viết của bác, chúc mừng bác có một chuyến đi thành công
p/S: Bác Ái Duyên của bác em cũng đã được biết đến danh tính trong chuyến đi Đông Bắc của hai bác rồi! Em thật thán phục hai bác. Chúc các bác có nhiều chuyến đi nữa trong tương lai!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,603
191,449
Latest member
mamamelody
Back