What's new

Hành trình Sài gòn-Huế bằng xe máy 27-9 đến 6-10-2012

Ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt để đời, nhưng với khoảng thời gian ko cho phép, kèm theo những toan tính đời thường nên chuyến đi Sài Gòn - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - Hội An - Đà Nẵng - Huế được hình thành. Chuyến đi là 1 sự ngẫu hứng, ko hề chuẩn bị gì nhiều, quyết định đi, thế là 2 ngày sau vác balo và đi. Chỉ kịp chỉnh lại vài chi tiết cho chiếc Honda Wave S110 thêm phần mạnh mẽ :)
Sáng ngày 27-9-2012 bắt đầu hành trình lúc 5g sáng, đi cung đường Cát Lái - Bình Châu - Hồ Tràm - Phan Thiết - Phan Rang - Nha Trang.
Đây là xế của em

Bánh canh chả cá Phan thiết,tô thập cẩm 30k ăn ở đường Tuyên quang

Tới Phan rang,vì vừa chạy vừa ngắm cảnh nên 3-4g chiều mới đến Phan rang

Đường ra Nha Trang, ngày càng tối. Đến Nha Trang là 8g tối, vì bị lạc ngay khúc đường quẹo vào bãi Dài. Nghe nói, đi đường bãi Dài thẳng ra sân bay Cam ranh thì gần hơn khoảng 50km. Nên tụi em quẹo vào thử, ai ngờ, đường tối thui, ko có 1 ngọn đèn. Cảm giác bất an, nên đã quay xe ra chạy tiếp đường quốc lộ, nên mới đến Nha trang khá muộn :).

Đến Nha Trang, tự thưởng 1 bữa hải sản ở ốc Long Vũ đường Tháp Bà. Nghỉ đêm ở Nha Trang.

Last edited by a moderator:
Đầu tiên thanks bạn đã theo dõi bài viết của mình.Và bạn cũng đi bằng xe máy đúng ko?Ngày đầu tiên,từ Sài gòn đi Nha trang thì ko có gì bàn cả.Bạn chơi ở Nha trang 2 đêm 1 ngày cũng khá ổn

Khách sạn thì mình hay ở cụm ks 64 Trần phú giá khá tốt 150k 1 ngày nhé.Như bạn cũng biết,tiêu chuẩn chọn ks của mình nằm ở mức trung bình,tức là sạch sẽ,có máy lạnh,nội thất tàm tạm và giá hợp lý là ok.Nên chắc sẽ ko hài lòng đối với những bạn quá khó tính hen.Ở Nha trang thì nên tham quan mấy cái cơ bản như Tháp chàm,Viện sinh học,Bộ xuơng cá voi,tắm biển,chưa đi Vinper thì đi cho biết nhé.Ăn uống thì ăn bún chả cá,bánh căn,hầu như quán nào cũng ngon và giá cả tạm chấp nhận.Hải sản thì bạn ghé quán Long vũ đường Tháp bà nhé,ngon tươi và giá khá rẻ.

Vấn đề thứ 2,bạn chạy 1 mạnh từ Nha trang đến Hội an,có hơi quá ko bạn?Khoảng cách chính xác là 510km nhé.Mấy đợt trước mình đi,thì từ Nha trang mình đi Phú yên,tham quan Gành đá đĩa,xong đến Quy nhơn,nghỉ đêm 1 ngày rồi mới đi Hội an,Đà nẵng.Cung đường từ Nha trang đến Đà nẵng thì ko có gì đáng ngại cả,đường đẹp,tuy có hơi nhỏ,hạn chế vượt mấy xe khách nhé ( tụi nó chạy khá ẩu)

Ở Hội an thì đi loanh quanh phố cổ,mua vé tham quan mấy nhà cổ.Mua 1 vé 60k thì tham quan được 5 chỗ nhé,mỗi ng 1 vé 60k chứ ko cho mua chung 1 vé rồi chia nhau xài :) Việt kiều hoặc Tây thì 90k.Vô mấy hội quán hay chùa thì ko được mặc áo sát nách nhé.Đến Hội an thì nên đi Cửa đại,hoặc có thời gian thì đi Cù lao chàm ( một nơi nói ko với bao ny long ) Đợt trước mình đi ở ks Phố cổ ngay chợ Hội an giá 300k,nói chung là tạm được :) Ăn uống thì có quán cơm gà Bà buội,bánh đập,hến trộn,chè bắp,cao lầu.Ghé những quán lề đường ngon mà phải chăng nữa,mình ít vào nhà hàng lắm :) Vui vui thì tối ra thả hoa đăng 10k 3 cái :)

Đà nẵng thì có Ngũ hành sơn,Bà nà,bán đảo Sơn trà,bãi biển Mỹ khê,thánh địa Mỹ sơn.Hứng thì tới 1g khuya đợi xe cầu sông Hàn xoay nhé.Ăn uống thì mỳ Quảng,bún chả cá,ốc hút,bánh tráng thịt heo :) Ăn hải sản thì quán Bà Thôi đường Lê đình dương giá khá rẻ và ngon :) Mình hay ở ks Loutus hotel ở đường Lê lợi gần cầu sông Hàn 250k.Phòng cực đẹp,sạch thoáng.Tivi LCD 32" luôn

Đi phượt an toàn bằng xe máy thì tốt nhất bạn nên có 1 bộ đồ nghề thay ruột xe ( hạn chế vá nhé,vì chạy đường trường,nóng dễ dẫn tới bị bung chỗ vá,lại mệt thêm ) Lên lịch trình rõ ràng,luôn xem bản đồ đường đi khi dừng lại nghỉ ngơi hay chụp ảnh,tránh bị lạc đường Canh đổ xăng đầy đủ tránh tình trạng dắt bộ :) Quan trọng là ko chạy quá sức,mệt hoặc bùn ngủ thì phải ngừng ngay tay lái nhé :) Phượt là mạo hiểm,nhưng phải đảm bảo an toàn nhé bạn

Tiêu chí của mình là 1 ngày ko chạy quá 450km,ko chạy đường trường sao 8g tối :)
Vài kinh nghiệm còi của mình,hy vọng giúp ích được cho bạn
Chào thân ái và quyết thắng !!!

Em rút ra 1 kinh nghiệm, đấy là không nên xem bài của bác trước các bữa ăn. Hic, vchong bác đi đâu cũng toàn thấy ê hề đồ ăn. Giàng ơi

Em rút ra 1 kinh nghiệm, đấy là không nên xem bài của bác trước các bữa ăn. Hic, vchong bác đi đâu cũng toàn thấy ê hề đồ ăn. Giàng ơi

Hì,đi chủ yếu là khám phá địa điểm và ẩm thực...Đi mỏi chân thì phải chùn bụng chứ bác,ko ăn lại phí của giờ :D

Xem plan của 2 bạn thích thật. 15/8 này mình cũng ra ĐN-Huế, nhưng chủ yếu là tham quan Cố Đô Huế, vì ĐN-Hội An mình đi cũng khá nhiều, mình chưa biết gì về Huế (ăn uống, ngủ nghĩ , điểm tham quan,...) xem 1 lèo từ đầu tới cuối topic của 2 bạn như "buồn ngủ gặp chiếu manh" vậy. Thanks 2 bạn và chúc sức khỏe.

cảm ơn bạn, mình đã đi về và rất mãn nguyện về chuyến đi dù có khá nhiều vấn đề xảy ra, thật sự do trùng hợp hay sao mà mình đi đúng như những gì bạn đã gợi ý dù chưa đọc qua :">

Ngày mai em lên đường đi bụi Đà Nẵng - Huế - Hội An, giờ vẫn thao thức chưa ngủ được nên ngồi mò mẫm thì đọc được bài của huynh, cảm ơn thông tin của huynh nhé! Em đi 1 mình nên không chạy xe máy được, đành bay rồi đến đấy thuê xe máy vậy.
Chục ngày sau trở về HN sẽ pót ảnh góp gui với các bác, có thông tin gì mới cũng góp luôn :D

Thân ái và quyết thắng ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back