What's new

Hành trình Sài gòn-Huế bằng xe máy 27-9 đến 6-10-2012

Ấp ủ 1 chuyến xuyên Việt để đời, nhưng với khoảng thời gian ko cho phép, kèm theo những toan tính đời thường nên chuyến đi Sài Gòn - Nha Trang - Tuy Hòa - Quy Nhơn - Hội An - Đà Nẵng - Huế được hình thành. Chuyến đi là 1 sự ngẫu hứng, ko hề chuẩn bị gì nhiều, quyết định đi, thế là 2 ngày sau vác balo và đi. Chỉ kịp chỉnh lại vài chi tiết cho chiếc Honda Wave S110 thêm phần mạnh mẽ :)
Sáng ngày 27-9-2012 bắt đầu hành trình lúc 5g sáng, đi cung đường Cát Lái - Bình Châu - Hồ Tràm - Phan Thiết - Phan Rang - Nha Trang.
Đây là xế của em

Bánh canh chả cá Phan thiết,tô thập cẩm 30k ăn ở đường Tuyên quang

Tới Phan rang,vì vừa chạy vừa ngắm cảnh nên 3-4g chiều mới đến Phan rang

Đường ra Nha Trang, ngày càng tối. Đến Nha Trang là 8g tối, vì bị lạc ngay khúc đường quẹo vào bãi Dài. Nghe nói, đi đường bãi Dài thẳng ra sân bay Cam ranh thì gần hơn khoảng 50km. Nên tụi em quẹo vào thử, ai ngờ, đường tối thui, ko có 1 ngọn đèn. Cảm giác bất an, nên đã quay xe ra chạy tiếp đường quốc lộ, nên mới đến Nha trang khá muộn :).

Đến Nha Trang, tự thưởng 1 bữa hải sản ở ốc Long Vũ đường Tháp Bà. Nghỉ đêm ở Nha Trang.

Last edited by a moderator:
@ Thu Cao Cao: 27/3 này tụi mình có 3 người, 1 nam 2 nữ định thuê xe honda ở Đà nẵng, chạy ra Hội An và Huế suốt 6 ngày. Tuy nhiên, khoản thay ruột hay sửa xe thì...bó tay. Nên Anh chị có tư vấn gì cho tụi mình không, ví dụ như có nhiều điểm sửa xe trên đường đến Huế; đường ra Huế xấu...dễ bị thủng ruột xe....; hay là nên đi xe bus cho nó lành, hihhi

Xem ra ca khó rồi! Mong tin Anh chị, cảm ơn nhiều!

@ Thu Cao Cao: 27/3 này tụi mình có 3 người, 1 nam 2 nữ định thuê xe honda ở Đà nẵng, chạy ra Hội An và Huế suốt 6 ngày. Tuy nhiên, khoản thay ruột hay sửa xe thì...bó tay. Nên Anh chị có tư vấn gì cho tụi mình không, ví dụ như có nhiều điểm sửa xe trên đường đến Huế; đường ra Huế xấu...dễ bị thủng ruột xe....; hay là nên đi xe bus cho nó lành, hihhi

Xem ra ca khó rồi! Mong tin Anh chị, cảm ơn nhiều!

Đường ra Huế tương đối đẹp và có nhiều chỗ sửa xe cũng như nhà dân,nên khoản đó ko cần lo nhé bạn.Đi xe máy vẫn thú hơn xe bus nhiều.Khi mướn xe nhớ chú ý xem cẩn thận thắng,đèn xe,đèn xi nhan nhé,cũng nê lựa xe có vỏ còn tốt là ok rồi

Trước hết mình xin cám ơn đôi vợ chồng nhà PHUOT ThuCaoCao ... Thấy đôi bạn PHUOT cùng tốc độ thời gian và không gian như thế mình lại càng thán phục và rất thèm muốn có được như vậy ! Nhưng ''thời liệt oanh nay còn đâu ? '' Giờ thì mắt đã mờ chân đã mõi..., Vợ chồng Thu Cao Cao phải có sức khỏe tốt lắm mới phóng như thế được ... Mình cũng Hoan hô hai bạn có 1 cái khoãng giống mình là tâm hồn ăn uống đó Hi Hi Hi !! Mà đúng thế... đã đi được như thế là ta đến địa phương nào cũng phải truy tầm và xơi ngay cái đặc sản của địa phương ấy chứ !!!! Làm như thế mới là phải phải !!!!
Qua hình ảnh của các ban Hốt lên cho bà con ngắm nghía trang nào cũng có thắng cãnh vui chơi chiêm ngưỡng và trang nào các bạn cũng kèm '' ẩm thực '' . Các bạn rất tam lý và làm đúng bài bản là '' ăn chơi '' có chổ đến chơi và có những món ăn ngon và lạ ... Một lần nữa xin cám ơn hai bạn đã cho tôi bửa ăn tinh thần và cho cả nhà PHUOT được dùng chung ...Chúc cho đôi bạn nhiều sức khỏe làm ăn phát tài và có nhiều thời gian để lân la trên các nẻo đường đất nước thân yêu !!!

Bạn Thu Cao Cao cũng như các bạn nhà PHUOT khác thân mến ! Các bạn đã đi ...đi nhiều nơi đến nhiều chổ và cũng đã gởi nhiều bài viết cùng những '' chứng tích hình ảnh '' lên diễn đàn đó là điều rất thú vị cho những ai còn mơ đi muốn phượt trên những cung đường như các bạn đã đi qua và đã một thời lăn lộn nơi ấy... các bạn cứ say sưa đắm đuối viết bải tả cảnh vật ca ngợi nơi mình vừa đến ... rồi chia sẻ hình ảnh nơi các bạn đã đi qua .. như các bài viết của các bạn Doigiaymoi , Tuan_coi , ThuCaoCao củng nhiều bạn khác..... nhưng có một điều là các bạn chưa tóm lượt chuyến đi chưa đúc kết để rút ra một '' bài học kinh nghiệm '' cho các Phuot thủ về sau ... các bạn chưa chia sẻ những gì cần làm và những gì cần tránh .. nơi nào cần đến và ở lại( có thời gian) và nơi nào chỉ cần lướt qua....và mách bảo các đăc điểm tình hình tại địa phương đó thế nào , nơi đó có gì ??? v.v....
Môt ý nhỏ chân tình như vậy rất mong các bạn hoan hỷ nếu ý kiến chưa được hoàn hảo và không được đồng tình...
Thân ái chào các bạn Chúc các bạn Vui khỏe và thành đạt trong cuộc sống !!!!

Theo mình, vậy cũng hay, chứ có phần tóm lược.... ai làm biếng sẽ xem phần cuối coi như hết phim :)
Phần kết nên mở để mọi người tự cảm nhận theo cách mình
Nhận tiện, em cũng xin cảm ơn trang web và tất cả thành viên đã chia sẽ hình ảnh, cảm nhận.... trong thời kỳ suy thoái hiện nay, giảm stress và thư giãn rất nhiều nhiều

Xin cảm ơn

Bạn Thu Cao Cao cũng như các bạn nhà PHUOT khác thân mến ! Các bạn đã đi ...đi nhiều nơi đến nhiều chổ và cũng đã gởi nhiều bài viết cùng những '' chứng tích hình ảnh '' lên diễn đàn đó là điều rất thú vị cho những ai còn mơ đi muốn phượt trên những cung đường như các bạn đã đi qua và đã một thời lăn lộn nơi ấy... các bạn cứ say sưa đắm đuối viết bải tả cảnh vật ca ngợi nơi mình vừa đến ... rồi chia sẻ hình ảnh nơi các bạn đã đi qua .. như các bài viết của các bạn Doigiaymoi , Tuan_coi , ThuCaoCao củng nhiều bạn khác..... nhưng có một điều là các bạn chưa tóm lượt chuyến đi chưa đúc kết để rút ra một '' bài học kinh nghiệm '' cho các Phuot thủ về sau ... các bạn chưa chia sẻ những gì cần làm và những gì cần tránh .. nơi nào cần đến và ở lại( có thời gian) và nơi nào chỉ cần lướt qua....và mách bảo các đăc điểm tình hình tại địa phương đó thế nào , nơi đó có gì ??? v.v....
Môt ý nhỏ chân tình như vậy rất mong các bạn hoan hỷ nếu ý kiến chưa được hoàn hảo và không được đồng tình...
Thân ái chào các bạn Chúc các bạn Vui khỏe và thành đạt trong cuộc sống !!!!

Xin ghi nhận ý kiến của bác,em có tóm tắt chuyến đi đấy chứ bác,hay bác đọc vội quá nên chưa xem qua? Tuy tóm tắt của em hơi ít,chỉ bao gồm chi phí,xăng xe...Ở mỗi nơi,em có ghi lại thắng cảnh,những lưu ý củng như kinh nghiệm em có được.Dù sao cũng ghi nhận ý kiến của bác...:)

Nhất định phải đi cung đường này = xe máy mới được, chi phí cho toàn bộ chuyến đi cho cả 2 người là bao nhiêu zậy chủ thớt

Nhất định phải đi cung đường này = xe máy mới được, chi phí cho toàn bộ chuyến đi cho cả 2 người là bao nhiêu zậy chủ thớt

Chuyến đi này em đi bằng xe máy và về bằng xe lửa.Tính luôn cả phí xăng xe và vé xe lửa thì ~ 10 chai nhé bác :)

ở Huế các bạn đến nhà nghỉ gì đó mình quên tên rồi. ở 32 Nguyễn Hữu Thọ giao với đường Trường Chinh gần BigC Huế.
mình mất card visit nên hôm nào nhờ đứa e lấy lại số đt ở đó. Giá 150k/ngày mà phòng mới xây cực đẹp như khách sạn 2 sao.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back