What's new

Kenya, Ethopia, Ai Cập và Thổ Nhĩ Kỳ : Rồi mình cũng tới

Mình là mem mới của diễn đàn, mình không giỏi văn, dở toán, đốt địa lý nhưng lại ham thích phượt. Mong mọi người góp ý và bỏ qua nếu mình viết không hay hoặc thông tin về địa lý bị sai nhé, cảm ơn mọi người trước.

Sau hơn một tháng chạy ngược, chạy xuôi để hỏi thủ tục xin visa đi các nước Bắc Phi, Đông Phi và Thổ Nhĩ Kỳ, hôm nay mình đã ở Kenya theo như đúng lịch trình.

Trước tiên phải nói đến chuyện xin visa, do chưa đi đến các nước này bao giờ nên đã rất lo lắng kể từ ngày được thông báo là mình sẽ tham gia chuyến công tác trên. Đầu tiên là search bác Google và tìm được diễn đàn Phượt.com. Ơn trời, ông bà nhà ta nói không sai : Ở Hiền Gặp Lành! Mình đã đọc các bài viết mà các thành viên của diễn đàn đã đăng và biết được các thông tin mà miǹh cần.

Ngày 3/11/2011, nhằm ngày thứ năm, mình bay từ Đài Loan về Hà nội xin Visa đi Ai Cập, gặp đúng anh chàng đẹp trai mà mọi người đã nhắc trong topic thăm Ai Cập. Sau khi nhận hồ sơ, anh đẹp trai nhìn mình và hỏi :" Hơi lâu nhé, vì tuần tới Đại Sứ Quán Ai Cập sẽ nghỉ lễ", mình đành vận dụng tất cả khả năng diễn đạt để năn nỉ, ỉ ôi rằng mình hiện tại không sống ở Việt Nam, mình về đây chỉ để xin visa, sẽ phải bay về làm việc vào ngày thứ bảy này mong em giúp cho kèm theo một số tiền không cần phải thối lại sau khi nộp lệ phí visa. Có lẽ nhìn bộ mặt khổ sở kèm theo đứa con ba tuổi đi cùng và biết điều, chàng nói một câu ...........

Last edited by a moderator:
Trên đường ra sân bay Nairobi, nắng vẫn ngọt ngào giống như tình cảm của những người Kenya dành cho đoàn trong suốt bốn ngày ở đây, tạm biệt Nairobi và biết rằng mình sẽ quay lại để khám phá Kenya theo đúng tinh thần phượt.

Sân bay Kenyatta Nairobi

Sau khi làm thủ tục nhận phòng tại khách sạn ở Addis Ababa, mình leo ngay lên giường ngủ một giấc đến khi ánh nắng ngập tràn khu vườn đánh thức miǹh dậy, đồng hồ chỉ 5:45 phút sáng. Đành thức dậy dù chỉ ngủ được hơn năm tiếng.

Hoa có ở khắp nơi

Thành phố Addis Ababa, Ethopia cũ kỹ và tồi tàn, giao thông hỗn loạn và rất nhiều ăn xin, họ có mặt khắp mọi nơi mà mình đến, trên đường phố, chợ, nhà hàng nhưng họ chỉ ngồi một chỗ và để cái chén hoặc tấm khăn mắt lim dim hoặc thờ thẫn chờ những tấm lòng hảo tâm. Nhưng cũng có rất nhiều thanh niên móc túi hoặ́c cướp giật. Đoàn mình luôn đi với nhau thế mà có một Bác đã nhiều lần đến Ethopia, miệng luôn nhắc mọi người cẩn thận chú ý hành lý hoặc tư trang thế mà cuối cùng Bác ý là người bị mất gần 900 Birr (17.16birr/ 1 Usd). =))

Mình chỉ ở Ethopia có hay ngày nên không có nhiều thời gian đi tham quan cũng như tìm hiểu thành phố, một ngày làm việc đến tận khuya, còn lại một buổi sáng miǹh đến nhà tưởng niệm các nạn nhân ' khủng bố đỏ' trong thời gian chính quyền Ethopia nắm quyền bởi quân đội - giống Myanmar bây giờ.
Theo người hướng dẫn cho biết khoảng hơn ba triệu người đã bị giết trong suốt thời gian từ 1971- 1992, đặc biệt trong hai năm 1985 - 1986, khoảng hơn nửa triệu thanh niên và trẻ thành niên bị giết. có gia đình 4 người con bị giết trong cùng một ngày. Năm 1992, chính phủ Ethophia do dân bầu cử đã lên nắm quyền theo chủ nghĩa dân chủ cho đến tận hôm nay.

@alceste : mình rời Ethopia đi Ai cập ngày 25/11.

Thành phố Addis Ababa cũ kỹ và tồi tàn nhưng làm miǹh hồi tưởng lại những năm tháng cực khổ thời thơ ấu lại thấy thương những người dân ở đây. Họ sống trong những điều kiện khắc nghiệt nhất mà miǹh từng chứng kiến. Cảnh những người nằm ngủ dài trên những bãi cỏ hoặc bên đường dưới ánh nắng gay gắt. Hình như sự mệt mỏi bươn chải đã không cho phép họ lựa chọn, dù chỉ là một bữa ăn no.
Đi, nhìn, cảm nhận rồi tự nhủ mình thật may mắn vì có nhà để ở, ăn đủ ba bữa và có thể đi đây đó để biết thế giới quanh miǹh.
Buổi tối ngày đầu tiên ở Ethopia, cả đoàn được đi ăn món ăn đặc trưng ở đây, thức ăn chua và mặn thực sự rất khó ăn, chỉ có một món rất giống món gỏi gà trộn bắp cải như ở Việt Nam nên miǹh cứ liên tục chiến đấu món này

Ban nhạc biểu diển tại nhà hàng

Thức ăn tự chọn

Đồ ăn để trên chiếc mâm này và dùng tay bốc

Thông tin bài viết bổ ích đấy. Mình cũng tính đi Châu Phi một chuyến cho khỏi hổ thẹn với đời nhưng chắc chỉ qua Ai Cập và Ma rốc thôi. Cái vụ Etiopia nghe ớn quá.
Mình thấy có người khen Kenya lắm, chắc là khen đi thăm bầy linh dưong chạy di cư thôi.

@BGI : theo mình bạn nên đến thăm Kenya, trước đây trong suy nghĩ của mình cũng giống bạn, nhưng khi đến thăm Kenya mình đã thay đổi hoàn toàn suy nghĩ và cảm nhận về đất nước này.

Trong thời kỳ Anh chiếm đóng Kenya, đã xây dựng một nền văn hoá và hệ thống cơ sở hạ tầng hoàn chỉnh và hiện đại, hiện nay hầu hết trụ sở chính của các tổ chức từ thiện, ngân hàng thế giới, các tổ chức bảo vệ môi trường Châu phi đặt tại Nairobi. Kenya đang trở miǹh và phát triển với tốc độ tương đối nhanh trong các năm gần đây. Nếu bạn có ý định thăm châu phi thì Kenya là một điểm đến thú vị và có rất nhiều điểm dành cho những người thích khám phá

Sơ qua về đất nước Ethopia, là đất nước có khoảng 80 triệu dân với dân số đứng thứ ba châu phi nhưng là đất nước rất cung cấp các loại thịt gia súc đặc biệt là thịt bò nhiều nhất châu phi. Nền kinh tế phụ thuộc vào trồng trọt và chăn nuôi nhưng các nông sản làm ra không có công nghiệp chế biến tốt nên gia trị gia tăng rất thấp.

Chợ trung tâm Addis Ababa là chợ bán sỉ lớn nhất của Bắc phi, hầu hết các hàng hoá ở đây phân phối khắp nơi, khi đoàn chúng thôi đi thăm và khảo sát thị trường phát hiện ra các hàng hoá phân phối tại chợ đa số được sản xuất tại Trung Quốc từ vải sợi, giầy dép, đồ trang điểm, trang sức, đồ trang trí nội thất, quần áo may sẵn,.... Dân Ethopia cho rất họ biết thích người Trung quốc vì TQ đã giúp đỡ đất nước này rất nhiều như xây dựng cầu đường, thuốc men (không biết có bị quá date không nhỉ :( ?!), quần áo,....

Khi mình hỏi một món đồ lưu niệm, họ ra giá rất cao nên mình trả giá, cuối cùng mình cũng mua được món đồ với giá chấp nhận được thì họ nói : Bạn là người Nhật? miǹh nói không phải, mình là người Việt Nam thì họ nói người Trung Quốc 'good', người Nhật không tốt miǹh hỏi tại sao thì nhận được câu trả lơì : vì người Nhậ̀t và Hàn Quố́c hay trả giá (có thể họ không tin mình là người Việt nam thì phải?) ??????.

Tip: Nếu bạn đi chợ Trung tâm phải cẩn thận đồ đạc tùy thân vì luôn có một tốp thanh niên bám theo bạn, họ đi theo từng cặp hoặc ba,bốn người. Họ hành động rất nhanh và rút êm. Tại các điểm tham quan như bảo tàng hoặc Quảng Trường Addis Ababa có một số em bé bán hàng khăn giấy hoặc kẹo cao su hoặ́c sách, hãy cẩn thận nếu không ví của bạn có thể sẽ không bao giờ tìm lại được

Bảo tàng Addis Ababa

Lúc đoàn vào trong bảo tàng mình đã gặp các em học sinh tiểu học, trung học đang tham quan và tìm hiểu lịch sử Ethopia tại bảo tàng. Các em sử dụng tiếng Anh rất giỏi, hầu hết rất hiếu kỳ và thích chụp ảnh, khi thấy miǹh chụp cảnh trong khuôn viên bảo tàng, các em chạy ùa đến và yêu cầu miǹh chụp ảnh rôì xem ảnh với niềm hạnh phúc và nụ cười trong trẻo. Các em đều mặc quần áo đồng phục nhưng cũ và rách nát, tiếc là đã không mang bánh kẹo chia cho các em.

Hiện vật trong bảo tàng

Sức sống Ethopia

Ấm tình người

Hồn nhiên

Chạy toát mồ hôi để được lên hình

Tượng đài tưởng niệm tại bảo tàng " Khủng bố đỏ" với hàng chữ : Đừng bao giờ xảy ra lần nữa

Có thế chứ, tớ cũng được lên hình nè!

Chiều tối ngày 25/11/2011, mình tạm biệt Ethopia lên đường đến nêǹ văn minh cổ đại Ai Cập với tượng Nhân sư, Kim tự tháp,....

Tip: Nếu bạn làm thủ tục tại sân bay Addis Ababa, Ethopia bạn phải đến trước giờ khởi hành ít nhất là bốn tiếng nếu không bạn sẽ bị lỡ chuyến bay. Hệ thống làm thủ tục check in ở sân bay này cực kỳ lộn xộn và phức tạp. Dân bản địa - những người đi xuất khẩu lao động tới Arab Saudia luôn chen ngang. Nếu hành lý xách tay của bạn qúa cỡ, nhân viên xét thủ tục trước khi khởi hành sẽ yêu cầu bạn gởi hành lý theo máy bay và bạn phải trả thêm tiền hành lý quá cước. Tuy nhiên bạn sẽ tránh được điều này nếu bạn xách hành lý của bạn một cách nhẹ nhàng, nhân viên sẽ cho bạn qua mà không kiểm tra hay gây khó khăn gì.

Món ăn Ethopia

Ban nhạc phục vụ trong nhà hàng. Họ hát và nhảy theo truyền thống Ethopia, miǹh không hiểu gì nhưng vẫn nhún nhảy theo điệu nhạc

Khách luôn đông

Trang trí trên trần của nhà hàng là các tấm da bò, cừu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back