What's new

Kenya, Ethopia, Ai Cập và Thổ Nhĩ Kỳ : Rồi mình cũng tới

Mình là mem mới của diễn đàn, mình không giỏi văn, dở toán, đốt địa lý nhưng lại ham thích phượt. Mong mọi người góp ý và bỏ qua nếu mình viết không hay hoặc thông tin về địa lý bị sai nhé, cảm ơn mọi người trước.

Sau hơn một tháng chạy ngược, chạy xuôi để hỏi thủ tục xin visa đi các nước Bắc Phi, Đông Phi và Thổ Nhĩ Kỳ, hôm nay mình đã ở Kenya theo như đúng lịch trình.

Trước tiên phải nói đến chuyện xin visa, do chưa đi đến các nước này bao giờ nên đã rất lo lắng kể từ ngày được thông báo là mình sẽ tham gia chuyến công tác trên. Đầu tiên là search bác Google và tìm được diễn đàn Phượt.com. Ơn trời, ông bà nhà ta nói không sai : Ở Hiền Gặp Lành! Mình đã đọc các bài viết mà các thành viên của diễn đàn đã đăng và biết được các thông tin mà miǹh cần.

Ngày 3/11/2011, nhằm ngày thứ năm, mình bay từ Đài Loan về Hà nội xin Visa đi Ai Cập, gặp đúng anh chàng đẹp trai mà mọi người đã nhắc trong topic thăm Ai Cập. Sau khi nhận hồ sơ, anh đẹp trai nhìn mình và hỏi :" Hơi lâu nhé, vì tuần tới Đại Sứ Quán Ai Cập sẽ nghỉ lễ", mình đành vận dụng tất cả khả năng diễn đạt để năn nỉ, ỉ ôi rằng mình hiện tại không sống ở Việt Nam, mình về đây chỉ để xin visa, sẽ phải bay về làm việc vào ngày thứ bảy này mong em giúp cho kèm theo một số tiền không cần phải thối lại sau khi nộp lệ phí visa. Có lẽ nhìn bộ mặt khổ sở kèm theo đứa con ba tuổi đi cùng và biết điều, chàng nói một câu ...........

Last edited by a moderator:
Ngày thứ hai mình ở Ai cập là ngày bầu cử chính phủ mới của Ai cập - người dân có ba ngày để đi bầu cử, họ xếp hàng tham gia bầu cử một cách trật tự, có thể do có quân đội và cảnh sát súng lăm lăm trong tay chăng?
mình không dám chụp hình tại những điểm nhạy cảm này, nên không có hình ảnh nhiều.

Một số hình ảnh tranh cử

Last edited by a moderator:
Cảm ơn Chitto nhiều nhiều, mình dốt đặc việc post ảnh lên internet. Đi nhiều, chụp nhiều nhưng đây là lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn và up ảnh chia sẻ với mọi người vì các hữu ích mà diễn đàn Real Phượt đem lại

Nói thêm về vùng Santa, Tanta nếu bạn yêu thích bình yên và tĩnh lặng thì vùng Santa, Tanta là nơi bạn nên đến. Ở đây bạn có thể bắt gặp từ người lớn, trẻ em , phụ nữ cưỡi lừa trên đường phố lớn, trong hẻm.
Các căn nhà ở đây được xây bằng gạch nung nhưng không trét tường hoặc quét vôi, sơn. Miǹh có hỏi những người dân ở đây lý do tại sao thì họ trả lời : ở đây rất ít mưa và luôn có bụi cát nên không c̀ần thiết và lãng phí để làm điều đó?!
Ở Santa bạn sẽ thấy từng đàn cò, chim bay khắp bầu trời, bên dưới từng dãy dài và rộng xanh mướt cây cà rốt, bắp cải, đậu, củ cải,... và những ngôi nhà lấp ló dưới hàng cây không giống bạn đang ở trên vùng đất sa mạc

Khổ thay thân lừa

Bán đồ ăn bên đường

Thanh bình vùng quê Santa, Tanta

Last edited:

Người dân ở đây làm việc trong điều kiện cực kỳ khắc nghiệt với đồng lương còm cõi, mình có hỏi mức lương công nhân ở đây được biết chỉ khoảng 150Usd /người / tháng. GDP tại Ai cập khoảng 2,922 Usd / người (thông tin này được sửa lại theo thông tin phản hồi của bạn Alceste, Cảm ơn thông tin của bạn Alceste rất nhiều) và lạm phát khoảng 12.8%/ năm (est. 2010) trong khi đó mức lương không tăng trong nhiều năm liền. ' Trông người lại nghĩ đến ta'!.
Khoảng 51% ngưồn lao động làm việc trong ngành du lịch và dịch vụ, 17% trong ngành công nghiệp và 32% làm nông nghỉệp.

Cò cũng cám cảnh cho đời công nhân

Last edited:
Ăn tối trên sông Nile

Trong đoàn ai cũng nói đến Cairo, Ai cập nhất định phải đi đến KIm tự tháp, bảo tàng Ai Cập và ăn tối trên sông Nile.
Do phải làm việc liên tục kể từ hôm đến Cairo nên chưa thực hiện được các ước muốn trên cho đến tối thứ ba, cả đoàn cùng ăn tối trên sông Nile.

Thượng nguồn sông Nile bắt đầu từ phía Nam của Châu phi chảy ra kenya, Ethopia, Ai cập rồi chảy ra biển Địa trung hải
Sông Nile cung cấp nguồn nước ngọt quan trọng cho Ai cập. Dọc hai bên sông Nile ở Cairo là những dãy nhà cao tầng, các nhà hàng khách sạn nổi tiếng như : Four season hotel (một trong những chuỗi khách sạn hạng sang của Mỹ), Shareton, Hyatts, Sofitel,.......

Đêm đến đèn hắt sáng hai bên bờ sông từ các dãy nhà hàng khách sạn tạo nên cảnh lung linh huyền ảo giữa bóng đêm và ánh đèn. Dòng nước êm đềm, sóng lăn tăn trong làn nước màu xanh thẫm cho ta cảm giác yên bình không giống tình hình chính trị đang bắt ổn ở đây.

Mình hỏi anh bạn người Ai cập đi cùng là có thể tham quan sông Nile trên thuyền ban ngày không thì được khuyên là không nên vì quang cảnh ban ngày đẹp nhưng không vệ sinh vì rác?.

Đoàn ăn tối trên thuyền, xuống bến tàu tên Pharaoh, các bảo vệ mặc đồ kiểu lính gác ngày xưa, trang trí trên thuyền theo truyền thống Aicập. Thức ăn không ngon lắm nhưng phong cảnh đẹp kèm ban nhạc và các vũ công nhảy, múa bụng

Cô gái múa bụng trên thuyền rất đẹp và gợi cảm, mình luôn tự hỏi : Ai cập theo đạo hồi giáo sao các vũ công này có thể ăn mặc thoáng thế nhỉ? phải chăng đây là điệu nhảy truyền thống nên ngoại lệ ?

Anh vũ công này xoay vòng liên tục hơn 15 phút mà không bị ngã, nếu Anh này xin làm phi công chắc là được?

Kim tự tháp

Dành một buổi đi thăm kim tự tháp nhưng hơi thất vọng vì bụi khắp nơi , bầu trời xám xịt, xung quanh các kim tự tháp là phân của lạc đà khắp nơi, mùi hôi thối và khó chịu một phần do trời nóng bức. Nếu bạn muốn chụp được các góc ảnh đẹp thì nên tìm mấy người bảo vệ mặc đồng phục ở trong khu tháp, có một bác bảo vệ già mặc đồng phục trên cầu vai có ba gạch ngang là người rất có kinh nghiệm và nhiệt tình, Bác ấy sẽ chỉ cho bạn làm thế nào để chụp được ảnh tay chạm trên đỉnh, đang trèo hoặc ôm kim tự tháp. Sau khi chỉ dẩn nhiệt tình Bác sẽ yêu cầu bạn tiền bồi dưỡng, bạn chỉ đưa khoảng 5 L.E là được.

Tượng nhân sư thì bị hư hỏng nghiêm trọng, không còn mũi và không được tu bổ trong suốt thời gian dài.
Bảo tàng Ai cập là nơi đáng đến tham quan nhất, giá vé vào cổng chấp nhận được. Xem và tìm hiểu lịch sử, bảo vật hàng nghìn năm lịch sử.
Quảng trường đang có rất nhiều người tập trung biểu tình, rất nhiều cảnh sát và quân đội nên không được phép chụp hình. Mình sẽ trở lại trong thời gian tới và hy vọng không bị hạn chế như lần đi này.

Do các hình chụp ở Kim tự tháp, Tượng nhân sư và bảo tàng nặng qúa (2.4MB) nên không post lên được mong mọi người thông cảm dùm.

Bầu trời xám xịt vì bụi, dù trời nắng gay gắt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,265
191,731
Latest member
myinstants39
Back