What's new

Khám phá Sơn Đoòng-Thấy yêu thêm khúc ruột Miền Trung

Cái tên Sơn Đoòng đối với những người hay đi và thích đi phượt có sức hút rất kỳ lạ. Đó là vì nó mới được phát hiện và công bố chính thức năm ngoái. Đó là vì nó to nhất thế giới. Đó là vì nó hầu như chưa có phượt gia nào đặt chân đến ngoài nhóm hỗn hợp của Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh (British Cave Royal Association-BCRA) và những người dân địa phương như anh Hồ Khanh. Điểm cuốn hút của nó còn là các bức ảnh, thông tin được công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng với lời khẳng định chưa khám phá hết cái hang này, chưa biết hết về cái hang này và nhiều điều còn đang phải cần thời gian và tiền bạc để làm rõ hơn=)).

Trong bối cảnh đó, bạn thử nghĩ xem nếu bạn là một trong những phượt tử đầu tiên được đặt chân đến đây, được cắt rừng, lội suối, vượt dốc vượt đèo, được khám phá cái hang này thì cảm giác thỏa mãn sẽ như thế nào? Sẽ thấy yêu hơn dải đất Miền Trung nắng gió mà còn nhiều bí hiểm với những kỳ quan thiên nhiên chưa được biết tới. Và trên hết, thấy yêu hơn, tự hào hơn về đất nước Việt Nam mình.

Đoàn chúng tôi đi có đúng 20 người. Ngoài người dẫn đường, hậu cần và Kiểm lâm thì có thể kể là 12 phượters, trong đó có những người đây là chuyến đi đầu tiên. Mỗi người một cảm nhận, một quan tâm, một mong muốn trong chuyến đi này. Và cũng thật khác nhau trong cách mà họ chia sẻ thông tin về chuyến đi để đời, thám hiểm hang Sơn Đoòng và rừng Quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng.

Vì tiếp sau đây còn có thể có nhiều đoàn đi nữa nên tôi cũng muốn chia sẻ lại những cảm nhận và kinh nghiệm của mình trong chuyến đi này ngõ hầu giúp ích được thêm các thông tin mà mọi người cần. Đây hoàn toàn là những trải nghiệm cá nhân và có thể rất khác với các thành viên khác trong đoàn rất mong mọi người nhiệt tình bổ xung, chỉnh sửa. Tôi cũng cố gắng viết nhanh, tập hợp ảnh và thông tin cho topic được liền mạch:))

Qua đây, tôi cũng bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc của mình đến bác Big và Cơ quan của bác đã giúp tổ chức công tác xin phép, hậu cần, hướng dẫn thông tin chu đáo, tận tình. Nếu các đoàn tiếp theo có bác đứng ra tổ chức, tôi nghĩ chắn chắn sẽ thành công không kém gì đoàn chúng tôi đã đi. Tôi cũng xin được cám ơn tất cả các thành viên trong đoàn. Họ là cảm hứng cho những bức ảnh tôi chụp, là nguồn động viên khi mệt mỏi. Họ đã giúp đỡ, chia sẻ các kinh nghiệm cá nhân của mình và các bức ảnh trong toàn bộ quá trình thám hiểm:L.

Tôi cũng xin phép nói rõ, các hình ảnh minh họa cho câu chuyện của mình được lấy từ nguồn ảnh tôi chụp. Tôi cũng xin phép sử dụng những hình ảnh của thành viên khác để làm rõ hơn câu chuyện. Trường hợp tôi dùng ảnh của các thành viên khác tôi sẽ chú thích rõ để các bác biết.

Điểm bắt đầu của hành trình. Ảnh bác Big

Từ trái qua phải: An QB, Bác Dugia, Bác BM, Big, Tenten, vợ bác Dugia, V. cô gái QB-bạn An QB, Hachip, Homeless, Mèo hoang, Sami, Hai anh dẫn đường, Bác Quang, Anh dẫn đường và Hồ Khanh. Ngoài ra còn 4 anh Kiểm lâm vào rừng cắm trại đợi đoàn từ hôm trước.

Nhưng thực ra, đối với tôi chuyến đi đã bắt đầu từ trước đó rất lâu rồi...

Last edited:
Cám ơn bác Hôm, bác BM, bác Dugia và cụ Dép lốp, bà Hà chíp đã ủng hộ anh HK. Em đã nhận được và sẽ lên thăm chàng luôn. Riêng bác Dugia thì đề nghị bác 1 ngày đẹp trời mời bác vào QB hộ em! Suối nác nóng đang đợi bác.
:LL

Last edited:
Mời các bạn tham gia buổi offline của nhóm đi Hang TO hồi tháng 3 vừa rồi.
Dự kiến 18h chiều Chủ nhật tại quán Gà đầu Ngõ Thái Hà (phía đường Thái Thịnh, cạnh cây xăng)
http://wikimapia.org/#lat=21.0140842&lon=105.8150929&z=18&l=38&m=b
Mọi người sẽ ôn lại kỷ niệm chuyến đi và góp ý về hành trình tháng 11 sắp tới của nhóm các bạn bên TTVNOL.
Đến nơi gọi cho bạn Chocolate hoặc cho Big (O9l3235ll5)

Trưa nay sẽ lên Liên Trạch tham gia phát quà cứu trợ bão lụt, tiện thể sẽ ghé thăm nhà anh Hồ Khanh thân iu của chúng ta.
Em đã nhận từ TK bác Hôm và bù thêm cho tròn trịa.
Đề chung là "Nhóm Sơn Đoòng - Phuot.com".

Em đã nhận được lời cám ơn nhóm Sơn Đoòng từ anh Hồ Khanh (Qua bác Dugia). Anh Hồ Khanh rất cảm động về sự giúp đỡ kịp thời của nhóm.

Em báo để cả nhóm mình biết(NT).

Lão Big đâu, post ảnh nhóm uống rịu ở HN đê (em uống nước ngô, hóng chuyện thôi=)):T)

Tạp chí National Geographic số 01 2011 có bài và ảnh chuyến thám hiểm hang Sơn Đoòng của Nat-Geo. Ảnh chụp đẹp đến nghẹt thở! Đọc bài lại nhớ những ngày cùng đồng bọn vào hang.

Tạp chí National Geographic số 01 2011 có bài và ảnh chuyến thám hiểm hang Sơn Đoòng của Nat-Geo. Ảnh chụp đẹp đến nghẹt thở! Đọc bài lại nhớ những ngày cùng đồng bọn vào hang.

Bác scan ảnh lên cho mọi người xem được không bác?

Bác scan ảnh lên cho mọi người xem được không bác?

Trong khi chờ đợi Website của Nat Geo cập nhật hình chuẩn nhất, mời các bạn xem tạm chuyến thám hiểm Sơn Đoòng của National Geographic (Hội Địa Lý Quốc Gia Hoa Kỳ) qua hình scan

attachment.php

Chinh phục hang dài vô tận. Rừng già bên trong lòng hang. Một tòa nhà chọc trời có thể đặt vừa trong hang...và lối ra vẫn chưa tìm thấy. Các cột thạch nhủ khổng lồ, các nhà tham hiểm đang bơi qua làn nước sâu trong Hang Khen (!?) - một trong 20 hang động khám phá trong năm qua ở Việt Nam

attachment.php

Rừng già bên trong lòng hang? Vòm hang đổ sụp từ lâu, thực vật chen dày bên dưới, nhà thám hiểm Sewell đang treo mình bên trên, và các nhà thám hiểm khác đang chật vật len qua cách rừng có tên Vườn Địa Đàng (BM phỏng dịch theo chữ Garden of Eden, không phải Edam như trong bài của Nat_Geo)

attachment.php

Một cao ốc 40 tầng rộng nửa dặm có thể đặt vừa bên trong lòng hang Sơn Đoòng, có thể đây là hang hầm lớn nhất thế giới.

attachment.php

Lổ hang (lổ bồn bếp) khổng lồ hình thành như thế nào?
A: Hòa tan (bào mòn), 2-5 triệu năm trước, lòng hang ngầm được hình thành do nước bào mòn đá vôi

B: Mở rộng: Với quá trình ăn mòn liên tục và sụp đổ (C), đất đá vỡ rơi xuống tích tụ nhanh hơn bị đẩy đi bởi dòng nước chảy

C: Sự sụp đổ và hình thành: Trong vòng 1 triệu năm qua, vòng hang sụp đổ, mở thông bầu trời, dương xỉ và các loài thực vật khác dần mọc trên đỉnh của khối đất đá

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back