What's new

Khám phá Sơn Đoòng-Thấy yêu thêm khúc ruột Miền Trung

Cái tên Sơn Đoòng đối với những người hay đi và thích đi phượt có sức hút rất kỳ lạ. Đó là vì nó mới được phát hiện và công bố chính thức năm ngoái. Đó là vì nó to nhất thế giới. Đó là vì nó hầu như chưa có phượt gia nào đặt chân đến ngoài nhóm hỗn hợp của Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh (British Cave Royal Association-BCRA) và những người dân địa phương như anh Hồ Khanh. Điểm cuốn hút của nó còn là các bức ảnh, thông tin được công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng với lời khẳng định chưa khám phá hết cái hang này, chưa biết hết về cái hang này và nhiều điều còn đang phải cần thời gian và tiền bạc để làm rõ hơn=)).

Trong bối cảnh đó, bạn thử nghĩ xem nếu bạn là một trong những phượt tử đầu tiên được đặt chân đến đây, được cắt rừng, lội suối, vượt dốc vượt đèo, được khám phá cái hang này thì cảm giác thỏa mãn sẽ như thế nào? Sẽ thấy yêu hơn dải đất Miền Trung nắng gió mà còn nhiều bí hiểm với những kỳ quan thiên nhiên chưa được biết tới. Và trên hết, thấy yêu hơn, tự hào hơn về đất nước Việt Nam mình.

Đoàn chúng tôi đi có đúng 20 người. Ngoài người dẫn đường, hậu cần và Kiểm lâm thì có thể kể là 12 phượters, trong đó có những người đây là chuyến đi đầu tiên. Mỗi người một cảm nhận, một quan tâm, một mong muốn trong chuyến đi này. Và cũng thật khác nhau trong cách mà họ chia sẻ thông tin về chuyến đi để đời, thám hiểm hang Sơn Đoòng và rừng Quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng.

Vì tiếp sau đây còn có thể có nhiều đoàn đi nữa nên tôi cũng muốn chia sẻ lại những cảm nhận và kinh nghiệm của mình trong chuyến đi này ngõ hầu giúp ích được thêm các thông tin mà mọi người cần. Đây hoàn toàn là những trải nghiệm cá nhân và có thể rất khác với các thành viên khác trong đoàn rất mong mọi người nhiệt tình bổ xung, chỉnh sửa. Tôi cũng cố gắng viết nhanh, tập hợp ảnh và thông tin cho topic được liền mạch:))

Qua đây, tôi cũng bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc của mình đến bác Big và Cơ quan của bác đã giúp tổ chức công tác xin phép, hậu cần, hướng dẫn thông tin chu đáo, tận tình. Nếu các đoàn tiếp theo có bác đứng ra tổ chức, tôi nghĩ chắn chắn sẽ thành công không kém gì đoàn chúng tôi đã đi. Tôi cũng xin được cám ơn tất cả các thành viên trong đoàn. Họ là cảm hứng cho những bức ảnh tôi chụp, là nguồn động viên khi mệt mỏi. Họ đã giúp đỡ, chia sẻ các kinh nghiệm cá nhân của mình và các bức ảnh trong toàn bộ quá trình thám hiểm:L.

Tôi cũng xin phép nói rõ, các hình ảnh minh họa cho câu chuyện của mình được lấy từ nguồn ảnh tôi chụp. Tôi cũng xin phép sử dụng những hình ảnh của thành viên khác để làm rõ hơn câu chuyện. Trường hợp tôi dùng ảnh của các thành viên khác tôi sẽ chú thích rõ để các bác biết.

Điểm bắt đầu của hành trình. Ảnh bác Big

Từ trái qua phải: An QB, Bác Dugia, Bác BM, Big, Tenten, vợ bác Dugia, V. cô gái QB-bạn An QB, Hachip, Homeless, Mèo hoang, Sami, Hai anh dẫn đường, Bác Quang, Anh dẫn đường và Hồ Khanh. Ngoài ra còn 4 anh Kiểm lâm vào rừng cắm trại đợi đoàn từ hôm trước.

Nhưng thực ra, đối với tôi chuyến đi đã bắt đầu từ trước đó rất lâu rồi...

Last edited:
Thì em cũng đang hơi rảnh mà, đá còn mòn thành trái tim vì đá còn được mạch nước ngầm yêu mà anh. Hy vọng mạch nước ngầm sẽ lan ra chảy tiếp để thêm nhiều phiến đá được biết yêu thương.

Anh Big làm ơn cho hỏi chút thông tin : Năm 1967 mình là lính của tiểu đoàn xe 965 - BT 14 , đơn vị mình ở Km 8 đường 20 ( còn gọi là dốc Đồng tiền ) Không rõ là đường 20 bây giờ đi bằng oto được đến km bao nhiêu ? vào đó có phải làm thủ tuc giấy tờ gì ko ạ ! mình có một mong ước nhỏ là được quay lại dốc Đồng tiền 1 lần sau 45 năm - Rất thèm được đi như các anh , nhưng tuổi tác ko cho phép nữa rùi ! Ôi , đọc 40 trang của các anh mà tôi đã phải đọc rất chậm vì nước mắt đã làm nhòe đi con chữ
Nhớ quá đường 20 quyết thắng với những dốc Đồng tiền , Ba khe , U bò , Bản Thắm , km 68 , ATP và đèo Bà Nhạ....

Anh Big làm ơn cho hỏi chút thông tin : Năm 1967 mình là lính của tiểu đoàn xe 965 - BT 14 , đơn vị mình ở Km 8 đường 20 ( còn gọi là dốc Đồng tiền ) Không rõ là đường 20 bây giờ đi bằng oto được đến km bao nhiêu ? vào đó có phải làm thủ tuc giấy tờ gì ko ạ ! mình có một mong ước nhỏ là được quay lại dốc Đồng tiền 1 lần sau 45 năm - Rất thèm được đi như các anh , nhưng tuổi tác ko cho phép nữa rùi ! Ôi , đọc 40 trang của các anh mà tôi đã phải đọc rất chậm vì nước mắt đã làm nhòe đi con chữ
Nhớ quá đường 20 quyết thắng với những dốc Đồng tiền , Ba khe , U bò , Bản Thắm , km 68 , ATP và đèo Bà Nhạ....

Đi thoải mái bác ạ, xe con đến 45 chỗ đều đi được vì đường rải bê tông đến tận chỗ Hang 8 cô (km16) rồi. Từ km16 bác muốn đi tiếp chỉ có xe 2, 3 cầu hoặc xe máy.

:D em chuyển vào SG sống rồi ạ, mà cũng chưa có dịp gặp lại 2 bác Sami và bác BM nhiều râu :))

Cái youtube này là em up lên, thấy cũng nhiều "viu" phết hehehe

1 năm trước hình như đúng thời điểm này đang nằm trong hang hay sao ý nhỉ, nhớ S Đ quá nên mới mò vào topic của bác Hôm xem thế nào, thấy vắng lặng quá

Tròn 1 năm ngày ace ta vào Hang TO, thời gian trôi nhanh thật! Hôm nay soi gương thấy mình già đi đến 2 tuổi so với ngày đó!

Cuộc đời giẫm chân tại chỗ làm cho con người ta trì trệ quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back