What's new

Khám phá thiên nhiên suối Đoòng - Hang Én 2 ngày 1 đêm: 14-15/07/2012

Thành thực ra mà nói, trong kế hoạch ban đầu, Hang Én chỉ là một trong số những điểm dừng chân trước khi chạm đích muốn là hang Sơn Đoòng.Khốn nỗi, sinh viên nghèo vượt khó không vượt nổi bão giá mà mơ đến SĐ...đành ngậm ngùi chạm đích Hang Én quay ra.

Hang Én là một trong những hang động thuộc quần thể hang động Phong Nha-Kẻ Bàng thuộc tỉnh Quảng Bình_được tạp chí National Geographic (Hoa Kỳ) đánh giá là một trong những hang động kỳ vĩ trên thế giới.....là một điểm đến còn khá xa lạ và mới mẻ đối với hầu hết tất cả mọi người...và cũng chính vì thế, nó hứa hẹn là một chuyến đi thú vị cho những ai ưa mạo hiểm và khám phá.

Theo chân chú Hồ Khanh phượt rừng ĐÚNG NGHĨA :D Có nghĩa là, đoàn mình sẽ không thông qua tour mà đi trực tiếp cùng chú Hồ Khanh, tất nhiên vẫn là dưới sự cho phép của Vườn Quốc Gia và sự giám sát gắt gao của Kiểm Lâm (cứ 4 bạn sẽ phải gánh thêm 1 chú kiểm lâm bao gồm cơm ăn áo mặc và dĩ nhiên là...lương =.=).

Sẽ không có một số đồ dùng chuyên dụng, không ngủ trong túi ngủ_thay vào đó sẽ là ngủ võng, ăn uống cũng "khiêm tốn" hơn theo hướng không có cao lương mĩ vị,... bù lại, tin chắc chúng ta sẽ có những trải nghiệm tuyệt vời.

Chi tiết hành trình như sau:
* Thứ 7 ngày 14/7/2012:
- 0h30': điểm danh ở ga Vinh.
- 0h49': SE1 Vinh - Đồng Hới.
- 4h31': có mặt ở ga Đồng Hới, nghỉ ngơi, ăn sáng, uống nước.
- 6h30': thuê oto or xe máy lên Phong Nha, tập trung nhà chú Hồ Khanh.
- 8h: xuất phát đi hang Én.
- trưa: ăn cơm bản Đoòng?
- 15h - hết ngày: đến Hang Én, tham quan, chụp ảnh, ăn tối và nghỉ đêm tại đây.

Chủ nhật ngày 15/07/2012:
- 14-15h: có mặt ở Phong Nha, tắm rửa nghỉ ngơi, máu thì chiến luôn động Thiên Đường.
- 17h: về Đồng Hới.
- 17h56: SE2 Đồng Hới - Vinh.
- 21h37: welcome to Vinh city, kết thúc chuyến đi.

Các bạn từ Hà Nội có thể thẳng tàu SE từ HN vào Đồng Hới luôn.
Chi phí dự kiến max 3tr/người (xuất phát từ Vinh), tour 2,5tr/người, đoàn 10 or 15 người (cho dễ kẹp kiểm lâm) :D

Hiện tại số lượng người đăng kí là:
1.It's me :D
email: [email protected]
yh: toi_la_fan_liv
đt: 01276673111

Đây là lần đầu tiên tổ chức một chuyến đi, mong mọi người giúp đỡ nhiều cho ạ.

Last edited:
Cuối tháng này e cũng đi Thiên Đường Cave.
Các bác cho hỏi ở Quảng Bình có chỗ nào để phượt trong ngày nữa không ạ, ngoài mấy cái động í :D

@Sco: Mình là một thành viên trong nhóm đã vào Sơn Đoòng cùng với anh Hồ Khanh (bạn tỉm lại bài trên phuot.vn). Góp một vài ý kiến giúp bạn chuẩn bị chuyến đi.
Ngủ: Nếu nhóm nghỉ qua đêm tại Hang Én thì mang võng sẽ không đủ chỗ mắc, vách hang gác được vài nhánh cây đủ cho KL dẫn đường. Thay vào đó bạn có thể mang bạt lớn và mùng là thượng sách. Đợt đó mình mang võng mùng, trãi dưới đất, dùng cây nhỏ, căng lên ngủ.
Ăn: Rào Thương chảy qua hang Én có rất nhiều cá, sáng, trưa, chiều đều ăn cá no nê, nên có thể gia giảm thực phẩm mang theo. Lưới thường do các anh ở trạm 37 chuẩn bị.
Trang bị: Vắt rất nhiều!! thuốc chông vắt, găng tay, sandal vì lội nước thường xuyên, áo dài tay vì sẽ qua rừng chuối, bên dưới nhiều loại cây gây ngứa...
Không biết Quảnbg Bình mưa có nhiều chưa, chứ có mưa nhiều lũ lên rất nhanh nên các bạn phải tiên liệu điều này. Nhớ gì ghi nấy, chúc các bạn có chuyến đi thú vị. Thật nhớ chuyến vào hang Sơn Đoòng.

@Sco: Mình là một thành viên trong nhóm đã vào Sơn Đoòng cùng với anh Hồ Khanh (bạn tỉm lại bài trên phuot.vn). Góp một vài ý kiến giúp bạn chuẩn bị chuyến đi.
Ngủ: Nếu nhóm nghỉ qua đêm tại Hang Én thì mang võng sẽ không đủ chỗ mắc, vách hang gác được vài nhánh cây đủ cho KL dẫn đường. Thay vào đó bạn có thể mang bạt lớn và mùng là thượng sách. Đợt đó mình mang võng mùng, trãi dưới đất, dùng cây nhỏ, căng lên ngủ.
Ăn: Rào Thương chảy qua hang Én có rất nhiều cá, sáng, trưa, chiều đều ăn cá no nê, nên có thể gia giảm thực phẩm mang theo. Lưới thường do các anh ở trạm 37 chuẩn bị.
Trang bị: Vắt rất nhiều!! thuốc chông vắt, găng tay, sandal vì lội nước thường xuyên, áo dài tay vì sẽ qua rừng chuối, bên dưới nhiều loại cây gây ngứa...
Không biết Quảnbg Bình mưa có nhiều chưa, chứ có mưa nhiều lũ lên rất nhanh nên các bạn phải tiên liệu điều này. Nhớ gì ghi nấy, chúc các bạn có chuyến đi thú vị. Thật nhớ chuyến vào hang Sơn Đoòng.

Ôi, cuối cùng cũng được diện kiến một trong số các thành viên đã đi SĐ, bài chia sẻ của các bác trên phuot.vn là một trong những yếu tố quyết định khiến em lặn lội tìm chú Khanh để nuôi mộng SĐ :)) tiếc là bây giờ người ta không cho đi nữa nên mới chuyển thành đi hang Én :D
Cám ơn bác vì đã đóng góp ý kiến cho bọn em, em và cả đoàn sẽ lưu ý, mong bác tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm của mình với mọi người. ^^

ginbo92 said:
page 4 em có đặt 1/2 h đặt nốt phần còn lại đc k vậy?
híc mới mấy bữa k vào 4fum là mất suất rồi

:(( bạn và mọi người thông cảm cho mình nhé, phải ưu tiên những người chắc gạch trước í, hẹn các bạn dịp khác vậy.

page 4 em có đặt 1/2 h đặt nốt phần còn lại đc k vậy?
híc mới mấy bữa k vào 4fum là mất suất rồi:((

Mình đặt gạch 1 suất chắc đe, hôm trước còn vào post là đi từ Hà nội, chả biết yêu cầu xác nhận hôm nào, hôm sau vào đã chốt đoàn ko có tên mình nữa là bạn đặt 1/2 suất :(

Đoàn Hà Nội có 3 mem, thấy bạn phúc pacheco 3 chưa thấy vào điểm danh, chắc cùng hội với 2 mem phúc pacheco 1,2 ở trong vinh . Dự định đi tàu khởi hành 19h ngày 13/7 đến Đồng hới lúc 4h30 ngày 14/7 tập kết cùng đoàn vinh luôn . Chủ thớt cho mình mail của 2 mem ngoài HN là tiendm & phúc pacheco3 để mình liên lạc nhá.

Mong đi Quảng Bình từ lâu mà chưa đi dc.
giữa tháng 7 lại bắt đầu vào viêc, có bác nào định đi tầm từ 29/6 đến 3/6 thì đăng đàn cho em join với nhé.
Tks cả nhà.

Hồ Khanh dạo này làm ăn ác ghê.
Các bạn đi mùa này vào mà thấy mưa thì nên rút luôn, đừng ham quá.
Lũ quét trong hang rất nhanh đấy, chọn chỗ mắc võng cũng nên tính cái hướng của dòng chảy nữa.
Đi hang cần nhất là cái đèn đội đầu, balo không dính nước, đồ ăn thì không cân mang nhiều đâu, có điều kiện thì sắm mấy cái flas dùng 1 lần, có nó mới chụp ảnh được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,428
Latest member
969149329
Back