What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm nghỉ ở các resort tại Việt nam

Hoi An Palm Garden Resort

Biết là Hội An nói riêng và cả miền Trung nói chung đang bị thiệt hại nặng nề, nhưng em vẫn chọn post tiếp về Hoi An Palm Garden Resort. Em nghĩ giới thiệu, quảng bá cũng là một cách giúp đồng bào trong đấy. Nếu chỉ xét đến bãi biển thì biển Đà Nẵng và Hội An thích hơn hẳn biển Nha Trang. Ở Nha Trang bãi biển khá dốc, cát không mịn, nhiều mảnh vụn san hô và vỏ ốc (Em không tính đến Bãi Dài ở Cam Ranh và Dốc Lết Ninh Hòa), ở Hội An biển thoai thoải, trong vắt nhìn thấy tận đáy cát. Bằng chứng đây ạ

Bãi biển em chụp là ở Palm Garden Resort, lobby của nó đây:

Last edited by a moderator:
Xét về vị trí, Palm Garden nằm khá gần Hội An, đi taxi tầm 5-10 phút là vào đến khu đi bộ trong phố cổ. Ở đây có cái hơn hẳn HideAway là ngay đối diện bên kia đường (là đường nối giữa Đà Nẵng - Hội An) có một dãy nhà hàng, nếu muốn tiết kiệm, không ăn trong resort thì có thể sang đây. Tuy nhiên nếu muốn ăn ngon thì nên thong thả đi bộ về phía Hội An khoang 10 phút, gặp nhiều nhà hàng quay ra biển Cửa Đại, ăn ngon hơn nhiều. Do không phải lo hậu cần nên em cũng chẳng nhớ tên và số điện thoại của mấy cửa hàng đấy, lúc nào hỏi bà xã em sẽ bổ sung. Biết số phone có cái lợi là mình có thể gọi họ vào đón, đỡ phải đi bộ, nhất là lúc trưa nắng.
Một cách nữa là resort có sẵn free shuttle bus đi về với phố cổ, thong dong thời gian đi chơi cũng tiện. Đợi bus thì đợi ngay ngoài corridor này:

Theo nhận xét của em Palm Garden không phải là resort lớn, tuy nhiên kiến trúc khá hài hòa, dễ chịu. Hành lanh từ sảnh ngoài đi vào trong resort đây ạ:

Ở hành lang bày khá nhiều xe máy cổ, tha hồ cho chị em tạo dáng :)

hay chính xác hơn là anh em :LL

Một nhược điểm của Palm Garden & có lẽ của đa số các resort dọc biển Đà Nẵng - Hội An là cây cối không được tốt tươi lắm, chắc là vì thời tiết khô và nắng nhiều. Ở trong phòng, lúc nào cũng thấy có người đi phun nước tưới cây, nhưng các lối đi vẫn bị nắng:

Cây thì không lớn lắm nhưng cỏ thì xanh mướt:

Ở Palm Garden phần lớn là phòng bình thường, chỉ có một số ít villa ở sát ngoài biển. Giá tương đối ổn nếu đặt qua tour quen, chỉ khoảng trên dưới 70USD/1 phòng.
Trang thiết bị nội thất chẳng có gì đặc biệt lắm nên chẳng có photo nào cả. Một nhược điểm lớn là phòng tắm bé và bí, hơi thiếu sáng, chỉ có một chỗ shower chật chật. Nói chung là kém xa Furama, chứ chưa dám nói đến The Namhai.
Nếu ở trong nhưng khu apartment chung còn một nguy cơ nữa là nếu chú nào ở trên ầm ĩ + thức khuya thì có rất nhiều khả năng là mình cũng thức theo. Nhà em gặp 1 chú như thế, không ầm ĩ rượu chè nhưng rất thích kéo giường tủ và kê bàn ghế. Tuy nhiên sau khi gọi room-service để họ nhắc nhở thì mọi chuyện đều ok.

Nếu nhìn ảnh quảng cáo trên mạng hoặc trên mấy tạp chí như Heritage thì sẽ thấy bể bơi của Palm Garden rất to, tuy nhiên khi đến sẽ thấy là pool không đến mức rất to như thế.

Nghĩ lại, viết thế có lẽ là hơn bất công ... căn bản là em expect là bể sẽ rất lớn :) Công bằng mà nói, nếu cần xếp trong 10 cái bể bơi resort mà em đã từng đi chẳng hạn, bể ở Palm Garden vẫn ở vị trí thứ 2, 3 ... có nghĩa là hơn rất nhiều các bể còn lại về độ sạch của nước, dịch vụ xung quang bể và cảnh quan nói chung.

Cái resort này em chỉ định review đến vậy. Tóm lại, cảm nhận của em sau kỳ nghỉ ở đây là thoải mái, thư giãn, có lẽ là do đi đến những resort như thế này có thể yên tâm ăn uống hơn thì phải :)

Pros:
- Vị trí thuận tiện, lúc thích có thể vào Hội An hay ra Cù lao Chàm chơi và chụp ảnh.
- Service tốt, nhà em có nhờ mấy việc đều thấy họ làm rất nhanh và niềm nở.
- Gần đó có mấy quán ăn hải sản ngon và giá cả chấp nhận được.
- Bãi biển tuyệt vời
- Có bar có một nhóm nhạc Philippines chơi khá hay, toàn bài hoài cổ của Eric Clapton, Beatles ...
- Sân tennis cực đẹp, bọn em có đem vợt và bóng, tuy nhiên có thể mượn được ở đó.
- ...
Cons:
- Phòng ốc bình thường, buồng shower bé
- Phần bãi biển của resort không được dài lắm nên bề bơi phải lùi vào giữa khu. Em vẫn thích bể bơi nhìn thẳng ra biển, hay tốt hơn nữa là có 2,3 cái như Furama chẳng hạn.
- ....

Nếu được chấm điểm, điểm của em cho Palm Garden Resort sẽ là 8/10, một nơi rất đáng đến so với giá tiền phải trả.

Để kết thúc em post 2 cái ảnh, cái thứ nhất là cái bác AnhGia sửa hộ cho em bên tathy (tội em không PS gì hết :) ), em đề nghị bác không xóa ảnh đấy đi ạ:

Lúc chụp ảnh đấy xong em vẫn thấy trống trống, nên phải đi nhờ thêm 2 em mẫu, ảnh sinh động hơn đây: (NO)

Bác Vova hẳn sẽ không nghĩ đến những ngưới như em đâu, và bao lớp người khác nữa đã tận tâm làm việc để tạo ra những khu nghỉ chất lượng cho mọi người.

Đề ra công tác hẳn bác cũng biết là cần vượt quãng đường biển đến 8km vào mọi thời điểm trong năm.

Làm xong nào có được tận hưởng lúc nó hoàn chỉnh, lại tiếp tục với những công trình mới

@ Big Daddy: em lại thấy ngưỡng mộ các bác ý ạ, em nói thật. Dạo ở Hideaway em toàn nói chuyện với anh trông coi cái villa của bọn em để xem xây dựng ở đó thế nào, làm sao làm được cái này, cái kia ... Chủ yếu đi những resort khác không thấy tò mò, lúc nào cũng có cảm giác cái này hao hao giống cái kia.
Như em bây giờ chán ốm, bận đủ thứ, chẳng dám mơ đến off để đi chơi. Nghĩ lại thời sinh viên lang bạt sao mà thèm thế :(
Em thấy ở nước ngoài, design vườn, công viên ... không những chỉ liên quan đến xây dựng mà còn cả trồng cây nọ cây kia, cực kỳ khoa học. Ở nhà mình chắc cũng sắp đến lúc cần làm việc chuyên nghiệp kiểu đấy bác nhỉ? Chứ đến nhiều chỗ, cảm giác cả khu chẳng đâu vào đâu cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,304
191,737
Latest member
luathoangnguyen
Back