What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Cảm ơn Linh, nhờ các tài liệu em gởi mà sáng nay chị mới có Visa Schengen rồi. Lúc cầm visa mà không tin được.

Mình tính xin chơi với tâm lý được thì đi không thì thôi. Mình nộp hồ sơ ở đại sứ quán Hà Lan từ ngày 17/5 và được hẹn ngày 6/6 đến lấy kết quả. Thứ 2 vừa rồi mình đến thì chưa có, chị ở đó bảo mình email hỏi bên Malay xem hồ sơ của mình khi nào xong. Mình về mail thì được trả lời là application của mình mới được duyệt hôm nay & passport sẽ được gởi về sớm. Chiều hôm qua mình nhận đt bên đại sứ quán báo sáng ghé lấy passport. Cũng hồi hộp vì không biết có được visa không. Lên đó ngồi chờ thì chút chị kia gọi lên đưa passport ra, mình còn ngu ngơ hỏi vậy là được rồi hả chi? Hehee cảm giác lâng lâng khó tả.

Ban đầu cũng nghĩ là hồ sơ của mình khó vì mình là nữ, còn độc thân và 30t :D. Mình xin tài liệu của Linh và làm theo thôi và may mắn quá là được visa. Mọi người cứ mạnh dạn làm đi nhé.

=> Chị Tiffany ơi, em vừa nộp hồ sơ trên LSQ Hà Lan hôm 21-7 nè. sau đó em vào website check tình trạng visa của em thi hiện tại nó đang ở tình trạng cuối cùng : Ready for Pick up. Nhưng em ko biết kết quả huhuhu, chờ đợi đau tim quá. Em có đầy đủ hồ sơ, LSQ ko yêu cầu bổ sung gì cả, nộp xong chị ấy chỉ hỏi vài câu đơn giản ve cho giấy hẹn. Em nữ độc thân chưa đi nc ngoài bao giờ , 27 tuổi. Em đi thăm thân chị ạ. Mà những ng nộp hồ sơ cùng ngày mà nộp trước em thị hẹn sau 15 ngay tức là 12-8. Còn em lại dc hẹn sau 10 ngày, tức ngày 5-8. Em ko biết tại sao hic hic. Vậy đến hôm hẹn lên lấy passport, cầm passport và mở ra mới biết có đậu hay ko hả chị? :(:(:(

Theo tôi biết lệnh tạm thời ra khỏi shengen có nghĩa là họ có quyền kiểm tra và không cho phép nhập cảnh / xuất cảnh đối với công dân Pháp và các công dân khác trong khối Shengen hoặc có thị thực schengen vào các nước khác ngoài Pháp. Tuy nhiên đối với khách du lịch nhất là đi bằng đường hàng không mọi chuyện vẫn như cũ.

=> Ch

Bạn tracynguyen147 có visa chưa vậy? Mình nộp hồ sơ xin visa Hà Lan ngày 19/7, đến ngày hôm kia thì bị gọi lên phỏng vấn (ngày 27/8) và lại ngồi chờ tiếp. Hic, sốt ruột kinh khủng

Sau 10 ngày chờ đợi đã nhận đc visa pháp , xin ở lsq tphcm. Hồ sơ vẫn như lần đầu mình xin đi tự túc ở lsq hà lan năm ngoái. Lúc đầu định khg nộp tiếp bức tâm thư vì nghĩ đã có visa schengen 1 lần, nhg thấy nhiều bạn rớt ở pháp quá nên cũng nộp kèm bức tâm thư luôn cho an tâm. Mình nghĩ bức thư tâm thư ngoài việc giải thích lý do muốn đến nước đó thì nên ghi thêm những lý do sẽ quay trở về, tính thuyết phục sẽ cao hơn.

Sau 10 ngày chờ đợi đã nhận đc visa pháp , xin ở lsq tphcm. Hồ sơ vẫn như lần đầu mình xin đi tự túc ở lsq hà lan năm ngoái. Lúc đầu định khg nộp tiếp bức tâm thư vì nghĩ đã có visa schengen 1 lần, nhg thấy nhiều bạn rớt ở pháp quá nên cũng nộp kèm bức tâm thư luôn cho an tâm. Mình nghĩ bức thư tâm thư ngoài việc giải thích lý do muốn đến nước đó thì nên ghi thêm những lý do sẽ quay trở về, tính thuyết phục sẽ cao hơn.

Chị ơi có thể cho em xin tài liệu xin visa Pháp của chị đc ko ạ?
Email của em là: [email protected]

Thank youuuu

Em chào cả nhà.
Hồi tháng 4 vừa rồi em có nộp visa ĐSQ Pháp theo diện có thư mời & đầy đủ giấy tờ nhưng bị rớt với lí do là “KHông chứng minh được mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú”. Sau khi xem xét lại hồ sơ thì thấy mình đã quá chủ quan. Để rút kinh nghiệm cho năm tới em liệt kê tình trạng của em:
- Em là nữ, 24 tuổi, độc thân. Hiện đang làm cho công ty du lịch, thu nhập trung bình 11-12tr/thang
- Em có thư mời của bạn nhưng đã lớn tuổi ~ 50 đã li dị vợ. em nghĩ đây là 1 trong những lí do mà ĐSQ ko cấp visa vì cả hai thằng mời và được mời đều ko có giàng buộc gia đình. Có khi họ sợ em qua đó kết hôn ? Tuy có thư mời và mục chi trả cho chuyến đi là người mời nhưng em vẫn nộp sao kê tkhoan ~ 80tr & HĐLD & bảng lương đầy đủ. Nhưng có 1 điểm bất cập là cty em trả lương tiền mặt
- Trong tò khai visa em tích mục đích chuyến đi là DU lịch chứ ko phải thăm thân vì em ko có quan hệ họ hàng vs người mời => Đây có phải là sai ko ạ vì cái chị nhận hso của em hỏi em là : ĐI du lịch sao lại có giấy này (attestation d’acceuil)
- Trong quá trình xét duyệt hồ sơ bên ĐSQ có gọi về cho cty em để kiểm tra, khi trả lời em cũng có hơi run T_T. Họ hỏi về quan hệ của em và người mời, em trả lời rất thành thật là BẠN & trả lời tại sao lại quen
Năm tới em tính xin tiếp visa nhưng đang phân vân có nên xin theo dạng thư mời nữa hay ko hay xin tự túc ? Passport của em có 2 dấu, 1 là dấu từ chối của DSQ Pháp + 1 dấu đi Cam 14 days ạ
Nếu tự túc thì tài chính của em ko mạnh.
Mong được cả nhà giúp đỡ ạ
Em cảm ơn

Em đi du lịch thêm những nước khác: HK-TW-KR-JP rồi tính đến EU nhé em. :)

Chào bạn ThuyNguyen.
Bạn cho mình xin tài liệu xin visa Pháp của bạn được không ạ?
Email của mình: [email protected]
Cảm ơn bạn nhiều.

Em đi du lịch thêm những nước khác: HK-TW-KR-JP rồi tính đến EU nhé em. :)

Dạ em cũng biết là passport của em lởm rồi nhưng em thấy có nhiều bạn passport trắng mà vẫn pass nên nuôi hy vọng ạ 

Dạ em cũng biết là passport của em lởm rồi nhưng em thấy có nhiều bạn passport trắng mà vẫn pass nên nuôi hy vọng ạ 

Hi bạn

Vừa rồi mình và bạn mình cũng xin visa tự túc và đã thành công. Ngoài việc chuẩn bị giấy tờ đầy đủ ra thì bọn mình có lẽ cũng gặp chút may mắn. Bọn mình có 1 số điểm giống bạn nên muốn chia sẻ chút, mong bạn sẽ tự tin hơn cho những đợt chuẩn bị hồ sơ sau.
Bọn mình cũng 24 tuổi, độc thân, 1 nam 1 nữa, cũng chưa đi nước ngoài bao giờ, làm công ty tư nhân được hơn 1 năm. Tuy nhiên, bọn mình chỉ tích mục đích đi với lí do du lịch đơn thuần thôi. Mình nghĩ ngoài việc chuẩn bị những giấy tờ cần thiết như đã yêu cầu, bạn không nên dùng thư thăm thân nữa, và khi viết tâm thư nên nhấn mạnh vào việc tại sao mình muốn đi du lịch, những ràng buộc nhất định sẽ khiến bạn quay lại và không trốn lại nước người ta. Còn lại, mức thu nhập của bạn như vậy là cao hơn hẳn của mình rồi

Chúc bạn may mắn với những lần xin vía tiep theo nhé

hi cả nhà, mình vừa nhận được pp và kq là fail với lý do "không chứng minh được sẽ rời khỏi lãnh thổ Schengen khi hết hiệu lực visa". Hồ sơ của mình gồm:
1. Hđồng lđộng k thời hạn (mức lương thấp ~4tr) + giấy xác nhận N.viên + pay slip + giấy nghỉ phép (mình làm tại 1 ksan 4*)
2. Sổ tkiem 200tr (mới mở đc 1 tháng thời hạn 1 năm)
3. sao kê giao dịch TK cá nhân 3 tháng ~ 250tr (mình làm ngoài, online)
4. Giấy khai sinh của con mình (5 tuổi) (mình là single mom)
5. Thư bày tỏ
6. Hộ khẩu
7. Lịch trinh + chi phí + booking máy bay/ ksan + BHDL

Bên cạnh đó, mình có hồ sơ bảo lãnh định cư đi Mỹ do chị gái chị bảo lãnh và hồ sơ đang chờ ngày complete tại cục Visa Mỹ, mình có in mail ra gửi luôn cho ĐSQ để chứng minh là mình sẽ quay về để đi Mỹ với gia đình chứ k trốn lại Eu làm gì --> mình không biết có phải do chỗ này mà làm hồ sơ của mình bị deny hay không.

Lịch trình của mình có gửi cho bạn mình ở HN xin thì đều đc cấp visa :(

Rất mong nhận được lời khuyên của mọi người. Trên pp k có dấu reject hay deny gì hết, vậy thì bao lâu mình mới xin lại visa được? có thể nộp qua HL trog tháng 8 này luôn đc k nhỉ

p.s: hộ chiếu đã từng đi, TQ - 2 lần, thêm HQ nữa thôi ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back