What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Mình cũng vừa đi Úc về, chi phí bên Úc công nhận đắc đỏ quá. Mình đi tự túc Sydney+Gold Coast+Brisbane, còn ở Melbourne thì mình toàn là được người nhà chở, nên chán quá, không có được đi tự túc tự do gì hết.
Mình cũng nộp hồ sơ tại IOM, hình như bây giờ chỉ có nộp hồ sơ ở IOM, mình đem hồ sơ xin Vía qua LSQ Úc ở Vincom Center, nó không nhận, kêu qua IOM ở Pastuer nộp. Hình như là IOM thu thêm phí dịch vụ là 15USD thì phải ?

@tixt_forever: Mình đi Úc tự túc, một mình vào năm ngoái, nộp xong sau 5 ngày là có kết quả, không phỏng vấn. Nộp ở HN. Bạn nào cần mẫu mấy cái đơn xác nhận bằng tiếng Anh thì pm nhé, mình sẽ gửi cho.

Bạn ơi, mình dự tính đi vào cuối tháng 8, nhìn cái list hồ sơ cần bổ sung mà muốn bệnh luôn i'. :( mình làm ở công ty tư nhân, bạn cho mình xin mấy cái đơn này với nhé. cảm ơn bạn nhiều.

Dear mọi người cho em hỏi chút nhé.

Em hiểu như vầy có đúng không:
1) Giấy tờ photo => đem ra UBND phường công chứng
2) Rồi dem giấy tờ đã được UBND phường công chứng đem qua công ty tư nhân nhờ họ dịch và công chứng + hợp pháp hóa lãnh sự ?

Em mới ra UBND phường công chứng giấy khai sinh sáng qua thì phát hiện 1 sai sót nhỏ trong giấy khai sinh của em, chán ghê. Không biết LSQ có xem xét kỹ không? Chỉ sai mỗi cái chỗ: người đi đăng ký khai sinh cho em, ba em họ : NGUYỄN", nó ghi thành "NGUYỀN", nhưng thông tin về ba em phía trên thì đúng hết.

À, mà lúc ba em đi khai sinh cho em thì dùng CMND cũ, còn bây giờ CMND mới (thể hiện trong HK), không biết nó có hỏi không ạ?

Thanks mọi người nhé.

@vivia5808

Giấy tờ do Nhà nước cấp (CMND, Hộ khẩu, vv...) đem ra phường sao y bản chính, rồi đưa qua bên công ty tư nhân dịch & đóng dấu, kg cần công chứng hay hợp pháp hóa lằng nhằng & thêm tốn kém. Những cái sai sót trong giấy tờ KG DO LỖI NGƯỜI NỘP ĐƠN VISA gây ra thì bạn kg cần lo lắng, Lãnh sự họ kg quan tâm.

@ nap: cám ơn bạn nhiều nhé.

Sáng qua mình treated UBND phường mình, mình sửa dấu huyền, thành dấu ngã, lúc UBND công chứng cho mình đã không check kỹ. Nghe nap nói mình cũng yên tâm, thôi thì mai mình sẽ di công chứng lại cái GKS bị sai dấu và có số CMND cũ của ba mình rồi đi nộp. Không dám đưa bản tự mình chỉnh sửa nữa, hehe.

Nhưng không hiểu sao ba mình lại có số CMND mới khác với số CMND cũ nữa, mà ba mình cũng không có giữ CMND cũ hay giấy tờ gì chứng minh số CMND cũ là của ba mình nữa. Cho nên LSQ mà hỏi chắc mình .. die quá, hehe

Cám ơn bạn NAP nhé :) Tặng hoa cho bạn nè :)

Giấy tờ làm visa Úc bắt buộc phải dịch sang tiếng Anh hết. Rắc rối nữa là có tờ khai nhân thân, đủ các loại, nếu bạn có hai vợ thì khai mệt nghỉ Phải khai cả bố mẹ, anh chị em và con riêng của vợ nữa, kể cả đã chết). Nhưng về phần xét visa thì cũng khá dễ dàng. Form có trên trang thông tin của sứ quán Úc nên các bạn biết tiếng Anh có thể tải xuống và khai khá dễ dàng. Chúc các bạn có chuyến đi Úc vui vẻ.
Vé máy bay nội địa Úc khá đắt. Mình mua vé từ Sydney đi Narrabri (khoảng hơn 500km) hết hơn 500AUD đấy. vé tàu hỏa thì 134AUD.

Narrabri là cái vùng sâu vùng xa, ít dân cư nên đi máy bay đắt là phải bác duturi đi tới đó chăn cừu hả? Các route thông dụng giữa các thành phố lớn như Syd-Mel, Mel-Brisbane có các hãng giá rẻ Jetstar, Tiger thì vé cũng chỉ dưới 100AUD/chiều, thậm chí xa như Perth - Mel cũng chỉ 120AUD/chiều, nhiều khi book vé rẻ có vài đồng. Các chỗ xa xôi hẻo lánh thì tốt nhất đi train hoặc bay đến tp lớn nào gần đó rồi di coach/train tới đó.

Giấy tờ thì đúng là phải dịch hết nhưng ngày xưa mình nộp hs, chuẩn bị đủ các thứ thư mời, chứng minh tài chính, giấy nghỉ phép mà vô IOM bị đòi thêm sơ yếu lí lịch công chứng, hộ khẩu, tức mình đem SYLL đi dịch còn sót lại cái hộ khẩu không thèm dịch cứ để vậy quăng vô, họ cũng cấp visa.

Cừu bò đâu mà chăn. Phượt mà cứ phố lớn thì wa Sing là xong rồi nên cũng kiếm vài cái xó xỉnh, chui ra chui vô coi nó ra răng.
Hồi mình đi Mỹ, đi tới các vùng nông thôn cũng hay lắm. Đặc biệt nhất là lúc mình đi dự Oktoberfest ở vùng xó xỉnh Amana, cách Demoines (thủ phủ của bang Iowa) khá xa nhưng cũng hay tuyệt.
Để xong rồi về kể lại chuyện đi Narrabri cho các bạn nghe nha. Mà ở Narrabri lại có máy bay đi châu Âu mới hay chứ.

Bác đi rural mà chơi thế quá sang, quanh Sydney chạy xe 3-4 giờ thì mấy cái rural town như thế có mà đầy, chả tốn đến 500. Mà đi mấy cái vùng đó tốt nhất là thuê xe, không thì cứ như là bị chặt chân.

Đi châu âu từ mấy chỗ đó như bác nói thì chắc chỉ có mấy anh Royal Airforce mới có máy bay riêng, dân thường cũng phải bay ngược về phố thị, chứ hải quan đâu có nằm đó mà cho xuất cảnh.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back