What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Visa cho ở max 3 tháng nhưng travel plan em gửi chỉ xin đi có 2 tuần, giờ em giở trò "gian manh" đi đến 1 tháng rưỡi thì có ảnh hưởng gì đến những lần sau không ạ?

Kg có gì là gian manh hết, nếu bạn dự kiến đi 02 tuần nhưng thực tế đi 02 tháng. Ngoài ra, nếu Visa của bạn kg có điều kiện 8503 No Further Stay thì khi đang du lịch Úc bạn có thể xin gia hạn (99.99% thành công) thêm 03 tháng nữa.

Chúc bạn có một hành trình đáng nhớ tại xứ sở Down Under... nhớ mang quần áo lạnh hehehe

Từ ngày 29/06/2012 lệ phí xin visa Úc tăng thêm 170,000 (2,590,000vnđ). Hộ khẩu chỉ cần photo đủ trang & có công chứng, mình tốn tiền dại dịch thuật cả quyển HK:-(

Tăng nhanh vậy sao, hôm 26 mình nộp mới có 2.861.000. Bữa giờ hết sức là bực bội với các ladies tại IOM. Nói chuyện thì cộc lốc, cứ như uýnh vào mặt người hỏi vậy, còn kiểm thiếu hồ sơ cho mình nữa chứ. Hy vọng là có visa sau 2 tuần, hichic

hì hì mình cũng vừa nhận được visa sáng nay đúng 2 tuần như lịch hẹn.thứ 2 tuần sau mình sẽ lên đường.

Chúc mừng. Bạn sang đúng vào lúc lạnh nhất đấy. Ngày nào mưa thì chán lắm. Mình vừa đi về, bị mấy ngày mưa bẩn, còn lại thì trời nắng đẹp. Các thành phố lớn ven biển thì không lạnh lắm nhưng vào trong lục địa thì hơn lạnh hơn tí. Không dưới 10 độ vào ban ngày đâu mà sợ.
Nước Úc không như châu Âu và cũng không như Mỹ. KS thì không rẻ nhưng cũng chấp nhận được, các thứ khác đắt ngang châu Âu. Thuốc lá đắt hơn, từ 13AUD đến 15AUD/gói (25điếu). Nhớ đừng hút thuốc trong phòng, nó sẽ charged thêm tiền đấy (nhóm mình có bạn bị 350USD).

Nói thêm về các khoản giấy tờ. Toàn bộ giấy tờ của mình là do mình tự dịch lấy. Thấy cũng đơn giản. Bạn mình làm chỉ mất không tới 1 tuần (nộp ngoài Hà Nôi). Mình từ ngày nộp hồ sơ tới ngày lấy là 9 ngày (kể cả ngày nghỉ).

cũng không hẳn HN nhanh hơn SG đâu anh, em cũng nộp trong SG mà, cái nào mình tự làm tiếng Anh được thì tự làm luôn, tính ra từ khi em nộp đến khi em có visa cũng chỉ có 3 ngày làm việc thôi mà. Chắc cũng tuỳ trường hợp

Thuốc lá đắt hơn, từ 13AUD đến 15AUD/gói (25điếu). Nhớ đừng hút thuốc trong phòng, nó sẽ charged thêm tiền đấy (nhóm mình có bạn bị 350USD).

Thuốc gì mà rẻ vậy? Mình mua chưa bao giờ có giá dưới $18 cho một gói Dunhill hay Winfield (25 điếu), có những nơi hẻo lánh như Alice Springs phải trả $22 mới có một gói. Hút thuốc trong phòng motel (hay ở những nơi cấm hút thuốc) kg phải bị charge thêm tiền mà phải đóng phạt :D

Tớ chẳng hút thuốc, thậm chí còn mang theo mấy cây mua cho các bạn bên đó tại SB Việt Nam (giá 18USD/cây, loại 20 điếu/gói).
Giá thuốc từ 13-15USD là tớ thấy ở khu Kingcross, chứ không hút thì không quan tâm lắm. Chả lẽ mang cho bạn xong lại hỏi bên này thuốc bao nhiêu một gói sao?

Tiền phòng của bọn tớ bị charged thêm 350AUD là đúng theo từ của nó viết gửi cho mình, trong Invoice thì nó gọi là SMOKING IN ROOM FEE nhé.

From: XXX Narrabri <[email protected]>
To: [email protected]
Sent: Monday, 25 June 2012 5:45 PM
Subject: Guest Account

Please note we have charged your credit card a fee for your guests smoking in Room 21 during their stay here. All of our rooms are non smoking and have non smoking signs on the doors. We have had to fully fumigate the room and have not been able to resell that room for a number of nights.

Regards
Natasha
Manager

cũng không hẳn HN nhanh hơn SG đâu anh, em cũng nộp trong SG mà, cái nào mình tự làm tiếng Anh được thì tự làm luôn, tính ra từ khi em nộp đến khi em có visa cũng chỉ có 3 ngày làm việc thôi mà. Chắc cũng tuỳ trường hợp
oh vậy ah.không hiểu được úc làm việc như thế nào.khi nào thì em đi úc vậy..

mình cũng có người thân và bạn bè bên đó nhiều.anh em nào có kinh nghiệm cho mình biết mua gì ở việt nam để tặng bên đó vậy?thường bên đó người ta thích gì khi mang quà từ việt nam sang? ngoài khô mực ,tôm khô?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back