What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
mình cũng có người thân và bạn bè bên đó nhiều.anh em nào có kinh nghiệm cho mình biết mua gì ở việt nam để tặng bên đó vậy?thường bên đó người ta thích gì khi mang quà từ việt nam sang? ngoài khô mực ,tôm khô?

Mình thấy bên đó tại các chợ của người Việt (Footscray, Richmond, Springvale, Cabramatta, Bankstown, Southlands vv...) hầu như cái gì cũng có, từ cái đơn giản như cafe, tiêu, nước mắm, tôm khô đến những thứ phức tạp như mắm tôm, lòng heo, sầu riêng, chổi quét nhà, vv... đều bày bán. Nói chung cũng tùy nhu cầu của bạn & người thân bên đó để đem qua cho tặng, phổ biến vẫn là tiêu Phú Quốc, cafe Buon Me Thuot và tôm khô.

mình cũng có người thân và bạn bè bên đó nhiều.anh em nào có kinh nghiệm cho mình biết mua gì ở việt nam để tặng bên đó vậy?thường bên đó người ta thích gì khi mang quà từ việt nam sang? ngoài khô mực ,tôm khô?

Bạn Nap đã trả lời và rất rõ về Úc. Mình chỉ muốn bạn lưu ý một chút về việc mang thực phẩm vào Úc.
Người Úc rất lo sợ việc thực phẩm của các bạn mang vào Úc sẽ lây nhiễm bệnh tật cho cây trồng, vật nuôi của nước Úc vì vậy họ kiểm tra rất ngặt nghèo. Ngay tại chỗ cửa đầu tiên, nơi xếp hàng vào Úc có một đồng chí nói được vài thứ tiếng (tất nhiên là mỗi thứ tiếng chỉ nói vài từ) luôn hỏi các bạn có đem thực phẩm tươi sống vào Úc không. Họ thấy các bạn là sẽ hỏi Kim Chi??? ngay (vì tưởng bạn là người Hàn Quốc). Chú ý là bạn mang ít nhiều gì cũng nên khai, nếu không họ sẽ cho là bạn không trung thực, còn nếu vật phẩm nào không được mang vào (mà bạn đã khai) thì họ bỏ vào sọt rác thôi, không có khó khăn gì. Nhưng nếu bạn không khai, họ sẽ gây nhiều khó khăn. Bạn mình mang mấy gói mì tôm (dry food) những vẫn bị gây khó dễ.
Thậm chí mình thấy có người tới máy soi họ còn đuổi quay trở lại vì phát hiện có món hàng không khai trong đó.
Kinh nghiệm của mình là nếu bạn trông oách và thật đàng hoàng, chủ động mọi thứ thì sẽ qua cổng số 8 (miễn kiểm tra).
Mình đem theo cà phê, trà, thuốc tây (của mình) và thuốc lá (tặng bạn). Mình tới nơi, chủ động chào họ và bảo vì mày quy định thì tao khai nhưng chỉ có ít cà phê và trà, thuốc tây (để sử dụng) thôi, thế là nó nói đơn giản number eight.
Lưu ý thực phẩm có sản phẩm sữa, thịt bò có thể bị gây khó khăn đấy nhé.
Bạn cứ hỏi thẳng bạn của bạn là muốn gì, thế là hay nhất, người Úc thẳng thắn mà.

Mọi người cho mình hỏi 1 chút nhé, LSQ có niêm phong tài khoản ngân hàng của mình lại sau khi cấp visa cho mình không? Khi nào mình về lại VN sẽ unlock tài khoản trả lại mình. Bạn mình bảo là có vì ban ấy đã bị rồi. Mà chuyện này lần đầu tiên mình nghe thấy.

:D Ở Mỹ, Úc và Tây Âu họ lịch sự lắm ngay cả cách ăn nói nữa.

Khi họ để bảng cấm hút thuốc mà khách cố tình hút thuốc thì đương nhiên đó là phạm luật rồi, thì đáng ra phải gọi là nộp tiền phạt nhưng họ gọi nhẹ xuống là "tiền lệ phí" để tránh khách cảm thấy khó chịu vậy thôi. Trừ cảnh sát, cảnh sát ở đây không hiền như ở mình đâu :D

Bên này khách sạn có 2 loại loại cho hút thuốc và loại cấm hút thuốc vì luật của chính phủ ở Úc, Mỹ, Châu Âu bảo vệ trẻ em và người không hút thuốc ngày càng nhiều. Bên Vn hầu như đàn ông ai cũng hút thuốc và chẳng ai để ý đến vấn đề này
Nhưng với làn sóng du lịch và ra nước ngoài nhiều hơn có lẽ thông tin sẽ phổ biến hơn

Ở khách sạn nói chung ngoài việc hút thuốc, tránh mang thức ăn có mùi như cà ri :D, nước mắm, sầu riêng hay mít vào vì khách sau tới phòng có mùi họ không chịu vào và khách sạn bị thiệt thòi. Thời buổi khó khăn mình cũng nên thông cảm với họ

Có một lần mình ăn sáng ở phòng ăn chung, một nhóm khách du lịch người Trung Quốc rất đông đến giành bàn và giữ bàn cho nhiều người đến muộn khách đến không có chỗ ngồi phải đi lòng vòng và mãi người kia vẫn chưa xuống ăn. Ăn xong họ quăng ly đĩa thức ăn thừa đầy trên bàn và tỏ thái độ coi thường người dọn dẹp phòng ăn và đổ rác. Có lẽ ở TQ nghề này bị khinh khi nhưng ở đây là điều đại kỵ và rất ư bất lịch sự và có thể ra tòa phiền phức nếu dính vào chuyện "phân biệt chủng tộc". Hôm đó mình cũng hơi lúng túng vì nhiều người khách khác nhìn đoàn châu Á với cặp mắt thiếu thiện cảm. Cũng may dù là đầu đen nhưng túi mình có chữ Canada không thì cũng phải lì mặt ra hay đi về phòng sớm thôi

Có một lần mình gặp một đoàn Vn đi khá đông ở Hawaii, nhiều cô khá xinh nhưng không hiểu sao đi núi mà toàn giầy cao gót không, mấy anh hút thuốc quá xá rồi khạc tùm lum mấy đứa con nít tây đi ngang lủi hết. Mình có dịp nói chuyện với họ, họ khá trẻ và rất dễ thương có lẽ họ không biết về vấn đề này chăng và hỏi mình ở đây có thịt chó không nữa. Ở Mỹ họ tối kỵ ăn thịt chó thành ra đừng có dại mà hỏi họ ở đây có thịt chó hay không nhé :D

Vấn đề hút thuốc, ngay cả nơi công cộng ngay cả ở ngoài trời của Mỹ, Canada, Úc hay Châu Âu nếu bạn thấy có trẻ em, phụ nữ có thai, người già nên tránh là tốt nhất. Tốt nhất là bỏ thuốc :D

Thực ra thì mình thấy Úc là nơi hút thuốc bừa bãi nhất, thậm chí bừa bãi hơn cả Trung Quốc nữa. Ngay như đi tàu mà họ cứ dừng tàu là phóng xuống hút ngay. Đường phố như lớn ở Sydney, đầu thuốc khắp nơi, ngay cả khu nhà hát con sò, mình cũng hơi ngạc nhiên, mình còn chụp ảnh được một cặp vợ chồng người Úc cứ phải bế cả đứa con còn nhỏ xuống ga để hút thuốc mặc dù tàu dừng chỉ một, hai phút. Hồng Kông, Singapore hay Kuala Lumpur mình thấy ít hút thuốc và sạch hơn nhiều. Châu Âu và Mỹ thì cấm thuốc mạnh rồi.

Thực ra thì mình thấy Úc là nơi hút thuốc bừa bãi nhất, thậm chí bừa bãi hơn cả Trung Quốc nữa. Ngay như đi tàu mà họ cứ dừng tàu là phóng xuống hút ngay. Đường phố như lớn ở Sydney, đầu thuốc khắp nơi, ngay cả khu nhà hát con sò, mình cũng hơi ngạc nhiên, mình còn chụp ảnh được một cặp vợ chồng người Úc cứ phải bế cả đứa con còn nhỏ xuống ga để hút thuốc mặc dù tàu dừng chỉ một, hai phút. Hồng Kông, Singapore hay Kuala Lumpur mình thấy ít hút thuốc và sạch hơn nhiều. Châu Âu và Mỹ thì cấm thuốc mạnh rồi.

Nói vậy là oan cho người Úc rồi bạn ơi! Nếu như họ hút ngay trên tàu thì mới gọi là hút bừa bãi, chứ họ đã tuân thủ quy tắc cấm hút thuốc trên tàu sao lại chê họ??? Còn như khu nhà hát con sò, không có bao nhiêu người là dân Úc đâu, phần lớn là du khách đấy ạ! Vì ta không thể phân biệt được đâu là du khách đâu là dân Úc chính hiệu nên dán mác nhầm cho họ đấy!Còn châu Âu??? Bạn đã vào những nơi công cộng trên đất Pháp chưa? Cấm là 1 lẽ, tuân thủ hay không là 1 lẽ (tôi còn dốt, chưa được đi nhiều nước Âu châu nên không rành mấy nước kia :) ). Châu Mỹ thì tôi không biết chắc các nước Nam Mỹ như thế nào (châu Âu và châu Mỹ có rất nhiều quốc gia phải không nào???) nhưng công nhận phần lớn dân Mỹ ít hút thuốc hơn các nơi khác tôi đã được thăm (phần lớn đây vẫn có nghĩa là còn phần nhỏ ạ!)

Các bác cho hỏi là có được mang ruốc từ Việt Nam sang không nhỉ ???

Bọn Tàu thì bựa như nhau và ở đâu cũng vậy, không chỉ là đi du lịch Úc :)

mọi người ơi, mình có visa rồi. Applied chiều 26, sáng nay nhận được tin lên lấy hồ sơ. Tương out rùi chứ, hehe. Chắc số mình hên, tính ra có 5 ngày làm việc à. chúc mọi người pass nhé ^^

à, visa của em nó ghi: must not arrive after 29 sep 12 => nghĩa là em phải bay tới úc trước ngày đó? sáng mai bay luôn cũng được phải không mọi người? em hơi gà mờ chỗ này. Thanks :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back