What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:
Giờ vẫn còn tìm được các bài viết review có tâm như này chắc chỉ có trên diễn đàn đây thôi.
Cám ơn bác vì đóng góp cho cộng đồng!

B
bài viết chi tiết và tâm huyết quá ạ. Rất nhiều ng đã chia sẻ bài viết này và mình cũng chia sẻ đến các ng bạn của mình. Mong bạn sẽ có thêm nhiều chuyến đi và nhiều bài viết chất lượng như thế này trong tương lai. Bạn có thể cho mình xin lịch trình của bạn qua [email protected] được không ạ

M
Thanks bạn! Nhận xét và động viên của bạn sẽ làm cho mình chắc tay gõ phím hơn, hy vọng sẽ hữu ích cho một hoặc vài người trên con đường thiên lý...
Chào bạn. Mình dự định đi TQ vào 2 tuần nữa. B cho mình xin tài liệu vào mail này với ạ : [email protected]. Mình cảm ơn ạ

Nói về khâu chuẩn bị cẩn thận gấp 3 lần các chuyến đi khác ấy là mình cầu toàn muốn một trải nghiệm chủ động, kỹ lưỡng ko chỉ là Check in điểm đến nhưng đầu việc thì có lẽ ai cũng như ai, cái khác nhau có lẽ là về phương pháp:

Thứ nhất là việc cài và sử dụng phần mềm tại TQ trong quá trình du lịch, trên mạng các bạn giới thiệu rất nhiều, phải tầm chục cái khác nhau, mình đã nghiên cứu chọn lựa và dùng thử với nguyên tắc hiệu quả nhưng càng đơn giản càng tốt, chốt lại chỉ sử dụng Alipay và Metroman thế thôi ( Alipay thì ai cũng nói rồi, Metroman mình chưa thấy ai nói kỹ, khéo mình nằm trong số ít đầu tiên chăng! như vậy thì rất tuyệt, các bạn sẽ hiểu trong phần tiếp theo)

Sau khi xác định được lộ trình như đã trình bày ở phần đầu bài, mình lên mạng tìm hiểu và lựa chọn xem trong vô vàn danh lam thắng cảnh trên đường đi mình sẽ chọn gì và nội dung cách thức thực hiện ra sao.

Tiếp theo phương châm đặt khách sạn tại mọi điểm đến là gần bến Metro nhất có thể, với phương châm này Ks đc tìm và đặt ngay trước từ ở HN, đặt xong lập tức so sánh hai loại bản đồ ( bản đồ TQ trên map do Ks cung cấp và bản đồ google map của mình để định vị các điểm ks và lưu lại trên mục riêng của cá nhân - nên nhớ rằng hai bản đồ này có sự sai lệch nhất định)

Có vị trí của KS lúc này mới tìm vị trí từng điểm thăm quan, tại khu vực đó xây dựng cách di chuyển. Luôn luôn lấy hệ thống tàu điện ngầm làm phương tiện chính, xe bus, grap, taxi, xe đạp hay đi bộ chỉ là bổ trợ cho Metro mà thôi, lúc này cái phần mềm Metroman mới tung hoành đây.

Hệ thống Tàu điện Ngầm của TQ vô cùng phát triển, nó phủ sóng 48 thành phố lớn nhỏ trong toàn đất nước, nó như một thành phố ngầm dưới lòng đất với 3 phút một chuyến, 1 phút qua một ga cách nhau tầm 3km. Tuyến dài nhất là 167km ko có người lái. Riêng Thượng Hải có 20 tuyến tổng cộng hơn 800 km với trên 500 ga Mình nghĩ rằng Vn với tốc độ 10 năm làm 1 tuyến đường sắt trên cao 13 km ở Hn thì nếu làm Metro cả nước như TQ ko biết bao nhiêu trăm năm nhỉ.

Phần mềm Metroman này có đủ 48 thành phố luôn, cái hay của nó là nó ko chỉ xác định rõ cách đi từ điểm A đến B bằng metro với nhiều đáp án khác nhau như tính theo thời gian, quãng đường hay độ đông vắng khách hoặc chỉ rõ chọn đáp án nào thì đi Line nào, đổi tuyến ở đâu, mất bao nhiều thời gian và chi phí thế nào mà còn áp bản đồ Metro lên trên bản đồ thực tế ( tất nhiên là bản đồ TQ)

Như vậy mình xem các bài viết trên mạng về các danh lam thắng cảnh, tìm địa chỉ ở bài viết rồi vào google map, đánh dấu nó rồi chuyển đổi sang bản đồ thực tế TQ ở Metroman, xem xem ga metro nào gần nó nhất, vào phần mềm chọn điểm xuất phát gần KS mình ở và điểm đến là ga đã xác định vậy là xong, hãy để cho Metroman làm việc mà nó giỏi nhất, ấy là tìm đường đi về tốt nhất, nhanh nhất hay rẻ nhất cho mình.

Thế là mình lưu lại lộ trình này ngay từ Hn, cứ như vậy mình ròng rã xây dựng lộ trình cho mình, ngày nào đi đâu, làm gì, đi bằng phương tiện gì, đến đâu thì xem cái gì, người ta đã viết về nó ra sao, mình phải tìm hiểu những ngóc ngách nào, những gì thú vị mà chỉ xem bằng mắt sẽ ko bao giờ thấy.

Mình xây dựng từng trang tài liệu cho từng chuyến đi từ ks và trở về như vậy cho tất cả các điểm đến của 15 ngày tại Thượng Hải, Tô Châu, Ô Trấn, Hàng Châu, Bắc kinh và các điểm lân cận, khi xong thì đã là 196 trang tài liệu về lang thang ở Thượng Hải và 226 trang tài liệu cần thiết cho lang thang ở Bắc Kinh.
Thật kinh khủng cho một chuyến đi nhưng mình dám tự tin nói rằng với hơn 400 trang tài liệu này ko cần tiếng Trung hay tiếng Anh hay chả cần nói hay hỏi ai câu gì vẫn đi đến nơi về đến chốn kkk

Để mọi người có thể áp dụng cách này nếu muốn,, mình đưa một ví dụ cụ thể sau:

Ở HN đọc bài " Đại Vận Hà Kênh đào 2500 tuổi của Trung Quốc" trên báo mạng VnExpress.net là di sản văn hóa thế giới thấy thú vị quá muốn đến xem.
các bạn có thể hỏi bác gúc hoặc tìm trên google map thử xem đến Bắc kinh thì xem nó ở đâu ( nó nối bắc Kinh với Hàng Châu mà) - không tìm thấy đâu nhé, bạn nào ko tin cứ thử xem rồi sau đó tìm trên các tour tiếng Việt hay tiếng Anh cũng ko có luôn bởi ngay dân Bắc kinh hiện đại còn ko biết nó ở đâu nói gì dân du lịch!
Mình tìm thế nào xin mời xem ảnh cùng phụ đề minh họa.
Cái khó vậy còn tìm ra đc cách đi để xem thì các bạn yên tâm việc tìm đường đi tự túc từ Ks đến các điểm thăm quan nổi tiếng nó trở nên dễ đến ntn...

View attachment 205330

Kênh Đại vận Hà cùng ảnh trong bài viết nói trên

View attachment 205331

Vào trang Bách khoa toàn thư để tra cứu về dòng kênh cổ này ta thấy phiên âm chữ la tinh để thể hiện cách phát âm chữ Đại vận Hà là DaYunhe

View attachment 205332

Mở phần mềm Metroman trên đt, chọn TP Bắc Kinh rồi chọn phần Maps hiện lên ( phần tô hồng)

View attachment 205333

Đánh từ DaYunhe vào ô tìm kiếm trên bản đồ nói trên ta thấy kết quả tìm thấy đầu tiên chính là Công Viên Đại Vận Hà thật tuyệt!
Mình làm theo hướng dẫn mà search ko ra kết quả, mình gõ vào ko có kết quả :(

Attachments

1.1 MB · Views: 20
    380.5 KB · Views: 16
    181.7 KB · Views: 18
Mình làm theo hướng dẫn mà search ko ra kết quả, mình gõ vào ko có kết quả :(
Sáng nay 18/8/2024 ở HN đọc phản hồi của bạn mình đã thử lại trên đt của mình kết quả vẫn đúng như mình đã làm ( ảnh thứ nhất sau đây ) bạn làm lại theo đúng hướng dẫn của mình nhé!
Mình ko biết bạn làm như thế nào nhưng nếu đúng như ảnh thứ hai của bạn kèm theo để minh họa cho phản hồi của bạn thì cho thấy: nội dung mình hướng dẫn là tìm Dayunhe còn nội dung bạn tìm là Dayun ( ảnh thứ hai sau đây )

Chúc bạn có chuyến đi tự túc tuyệt vời và nhiều trải nghiệm đẹp!

Cảm ơn bạn đã chia sẻ trải nghiệm vô cùng chi tiết và bổ ích về việc chuẩn bị cho chuyến đi Trung Quốc của bạn! Việc bạn sử dụng phương pháp kỹ lưỡng, từ chọn phần mềm Alipay và Metroman cho đến xây dựng lộ trình, thực sự giúp chủ động trong mọi tình huống. Đặc biệt, sự linh hoạt trong việc sử dụng tàu điện ngầm như phương tiện chính và cách kết hợp bản đồ hai nền tảng khác nhau thật sáng tạo.
Việc bạn dành thời gian chuẩn bị hàng trăm trang tài liệu cũng là minh chứng cho sự cầu toàn và nghiêm túc trong hành trình của mình. Đối với những ai có ý định du lịch tự túc, đặc biệt ở những nơi có mạng lưới giao thông phức tạp như Trung Quốc, phương pháp của bạn chắc chắn sẽ rất hữu ích và tiết kiệm thời gian.
Chắc chắn rằng việc bạn chia sẻ về cách sử dụng Metroman sẽ giúp ích cho nhiều người, đặc biệt những ai còn chưa rõ về hệ thống tàu điện ngầm tại Trung Quốc. Xin cảm ơn và chúc bạn có thêm nhiều chuyến đi đầy trải nghiệm thú vị!
Những lời trao đổi của bạn mình đọc thấy thật ấm lòng! thực chất chỉ cần nắm chắc hai phần mềm này đặc biệt là thuần thục Metroman là có thể đi khắp 48 thành phố của TQ, thêm việc sử dùng xe đạp và xe bus mình đã hướng dẫn tỷ mỷ thì có thể đi tới bất cứ nơi đâu. Quan trọng là đi thì ai cũng có thể đi nhưng đây là cách đi chủ động, thâm nhập trải nghiệm đc cuộc sống của người dân sở tại và có chi phí rẻ nhất để có thể đi đc nhiều nhất, các bạn đi theo tour do luôn đc đưa đón bằng xe oto nên ít có điều kiện sử dụng được những loại phương tiện trên do vậy thiếu đi rất nhiều trải nghiệm thú vị, có lẽ ai cũng biết vậy, cũng muốn đi tự túc nhưng ko chọn đi tự túc chính là vì thiếu những kinh nghiệm thực chiến nên thiếu sự tự tin. Mình cũng vậy cũng đi TQ lần đầu tiên, cũng ko biết tiếng, ko hề có bất cứ một kinh nghiệm gì lại đi một phát 15 ngày qua tới 4 thành phố, cả đi lẫn về đều bay quá cảnh, chọn nơi ở thì xa trung tâm, ăn uống sinh hoạt thì như người địa phương, tất cả là để giảm chi phí, để trải nghiệm như một người lữ khách chứ không làm người du khách. Mình làm được ngay từ lần đầu tiên thì chắc hẳn rất nhiều bạn đọc sẽ vững tâm lên đường ko còn sợ hãi một nỗi sợ mơ hồ nào đó như mình trước kia và thực tế là nhiều bạn đã đi tự túc thành công sau loạt bài này mặc dù trước đó chưa bao giờ dám đi, nhiều bạn là nữ còn bảo đã tìm hiểu kỹ, chọn đươc tour uy tín rồi nhưng đọc xong loạt bài đã quyết tâm lên đường cùng con nhỏ và chuyến đi tự túc đã thành công rực rỡ. Tất cả những phản hồi đó cũng như phản hồi đầy tâm huyết của bạn làm mình rất vui. Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,503
191,384
Latest member
thinhnguyen1122
Back