What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:
bài viết chi tiết và tâm huyết quá ạ. Rất nhiều ng đã chia sẻ bài viết này và mình cũng chia sẻ đến các ng bạn của mình. Mong bạn sẽ có thêm nhiều chuyến đi và nhiều bài viết chất lượng như thế này trong tương lai. Bạn có thể cho mình xin lịch trình của bạn qua [email protected] được không ạ
Đọc được nội dung bạn nói mình rất vui! bạn thật là có tâm khi đã giúp mình chia sẻ tới nhiều người khác với mong muốn giúp đỡ đc nhiều người hơn nữa có những chuyến đi, những trải nghiệm ưng ý trong cuộc đời. Bạn và các bạn đã chia sẻ bài viết này thật tuyệt vời bởi có lẽ chúng ta cùng làm tốt một việc rất nhỏ thôi cho cộng đồng nhưng nó đã mang lại niềm vui cho người khác! Mình cảm ơn bạn, mình đã gửi lịch trình của mình cho bạn.

Tán chuyện về sử dụng map google trên điện thoại di động khi đi bộ ở Trung Quốc:

Du lịch tự túc có điều kiện để đi bộ! ấy là một điều rất thú vị các bạn đừng nên bỏ qua nhất lại là ở một nơi có đường xá rộng thênh thang, vỉa hè bóng cây râm mát ko hề bị cản trở bởi bất kỳ một hàng quán bán rong hay chỗ để xe đạp, xe máy điện nào ( họ ko dùng xe máy) an ninh tuyệt vời, an toàn tuyệt đối ko hề gặp bất cứ nhóm thanh niên hay dân cư nhàn rỗi nào túm năm tụm ba nơi vỉa hè (làm gì có quán nước hay hàng rong và đường phố thường xuyên vắng tanh như bài viết phần đầu đã mô tả).

Đi bộ có lẽ là những trải nghiệm đầy đủ, chậm rãi và thú vị nhất về cuộc sống của người dân sở tại cũng như thưởng ngoạn phong cảnh, âm thanh, hương vị của tự nhiên...

Trong chuyến đi 15 ngày của đoàn mình tổng cộng đi bộ theo gps điện thoại ghi nhận là 127km, tuy nhiên đi bộ nhiều hay ít là tùy theo sở thích và sức khỏe cá nhân. Ở đây mình mình ko bàn chuyện đó mà muốn bàn đến khía cạnh khác đó là sử dụng map trên điện thoại để đi bộ.

Đi bộ hay tự đi bằng gì cũng vậy ko biết đường thì phải dùng bản đồ trên điện thoại ai chả biết nhưng thực ra có biết dùng đúng cách sao cho nhanh nhất và đúng nhất hay ko thì chưa chắc ai cũng biết. Mình viết thành hai phần một là trình bày cho dễ hiểu hai là kết luận để sử dụng cho nhanh, bạn nào ít thời gian cứ đọc phần kết luận xem mình đã biết chưa là được rồi!

Bài viết thì dài nhưng nói gọi cho dễ hiểu thì thế này: nếu có một cái bản đồ giấy khi trải ra để xem phải đặt đúng hướng với thực địa tức là trên bản đồ luôn có mũi tên chỉ hướng chính Bắc thì phải trùng đúng hướng chính Bắc của trái đất thì địa hình địa vật trên thực tế mới trùng khớp với hình vẽ trên bản đồ từ đó ta mới thuận tiện từ bản đồ suy ra thực địa để biết đi đâu, đi thế nào đúng nhất, nhanh nhất để đến điểm mong muốn.

Google Maps trên điện thoại di động nó lại chưa làm sẵn cho ta cái vụ đó tức là bật lên nó thích mở hướng Bắc bản đồ theo hướng nào là tùy hứng hoặc theo một thuật toán nào đó lúc thì đúng hướng Bắc của trái đất lúc thì không. Chưa tin bạn cứ thử đứng một chỗ, tắt mở google maps xen kẽ với việc quay đủ 4 phía xem sao. Và phần viết này chỉ ra cách của mình xoay bản đồ trên điện thoại về đúng hướng thực tế của trái đất như kiểu xoay cái bản đồ giấy đặt trên bàn hay trên mặt đất cho đúng hướng với thực địa mà thôi!
Nếu ai có cách gì nhanh hơn, dễ hiểu hơn xin cho biết nhé. Trân Trọng!

Last edited:
Sáng nay 18/8/2024 ở HN đọc phản hồi của bạn mình đã thử lại trên đt của mình kết quả vẫn đúng như mình đã làm ( ảnh thứ nhất sau đây ) bạn làm lại theo đúng hướng dẫn của mình nhé!
Mình ko biết bạn làm như thế nào nhưng nếu đúng như ảnh thứ hai của bạn kèm theo để minh họa cho phản hồi của bạn thì cho thấy: nội dung mình hướng dẫn là tìm Dayunhe còn nội dung bạn tìm là Dayun ( ảnh thứ hai sau đây )

Chúc bạn có chuyến đi tự túc tuyệt vời và nhiều trải nghiệm đẹp!

View attachment 209247
View attachment 209248
Cảm ơn banh nhé.
Ảnh 2 mình chụp là để bạn thấy mình gõ đến Dayun thì vẫn có gợi ý địa điểm, nhưng mình gõ thêm đầy đủ tên thì ko còn kết quả nào như ảnh 3 😭

Cảm ơn banh nhé.
Ảnh 2 mình chụp là để bạn thấy mình gõ đến Dayun thì vẫn có gợi ý địa điểm, nhưng mình gõ thêm đầy đủ tên thì ko còn kết quả nào như ảnh 3 😭
Nếu bạn vẫn chưa làm được thì liên lạc trực tiếp với mình để hướng dẫn nhé!

Tán chuyện tiếp về đi bộ theo Google Maps :

Bản đồ để tìm đường nhưng phải đặt đúng hướng Bắc bản đồ so với thực tế mới xác định được đúng hướng cần di chuyển, chúng ta vì ở khu vực địa lý quen thuộc nên mở đt lên đã cơ bản xác định đc đúng với các vật chuẩn quen thuộc ví dụ biết ngay được sông Hồng hoặc sông Sài Gòn đang nằm ở hướng nào, bên phải hai trái, phía trước hay sau vị trí đứng của mình từ đó co dãn bản đồ đặt con sông đúng hướng theo thực tế trong khi xem hướng di chuyển của mình và đấy chính là đã vô tình chỉnh góc bắc bản đồ đúng với góc Bắc trên thực địa.

Nhưng cũng ở Việt Nam thôi nếu như các bạn đi vào một khu phố lạ nhiều đường ngang ngõ dọc chưa từng đặt chân lại ko có các yếu tố thực tế như mặt trời mọc hay lặn chẳng hạn để xác định chính xác hướng Bắc thì làm sao! vậy tại vị trí đang đứng trên một con đường đi về phía nào là đúng với hướng cần đi tới điểm đến trên bản đồ? thông thường nhiều người sẽ đi theo hướng mà mình cho là đúng trên thực địa, đi một đoạn rồi xem trên bản đồ điện thoại cái chấm biểu thị cho mình nó di chuyển có đúng hướng cần phải đi trên bản đồ không, nếu sai thì ta đi ngược lại là đúng luôn!

Cách đi ngược rồi lại đi xuôi như ở trên vừa nói ko sai, rất dễ thực hiện mặc dù ko khoa học nhưng áp dụng vào đi bộ ở TQ thì lại có nhiều cái dở thế này:

Thứ nhất riêng Google Maps thôi nhé (Apple Maps thì ko bị) TQ họ không ưa nên cố tình đánh sai lệch dữ liệu vậy có khi bạn đã đi cả nửa km rồi mà xem cái chấm của bạn hình như vẫn chưa đi xa chỗ cũ rồi đùng một cái nó chạy tuốt luốt ra chỗ mới ( Mình đã bị như vậy nên đi lố tầm 1km phải quay lại, mà đi bộ 2km dưới nắng chang chang lại do tìm sai đường thì ko thú vị đâu nha).

Thứ hai là sang xứ lạ, dù là Google Maps hay Apple Maps thì cũng vậy! đường phố rối rắm mù tịt, ngoại ngữ thì ko biết, muốn nói đúng nơi mình muốn đến cũng chả xong, chả có địa hình nào đã biết kiểu như bờ hồ sẽ ở phía trước mặt, sông Hồng sẽ ở phía tay phải để mà ang áng bản đồ trên điện thoại cho đúng hướng rồi dựa vào tên phố thực tế mà phân định đúng sai nên đáng lẽ phải rẽ phải thì lại rẽ trái rồi đi chán mới nhận ra là chuyện thường!

Thứ ba đôi khi lại quan trọng hơn thứ nhất và thứ hai nè: khi đi một đoàn vài người gia đình hoặc bạn bè ở TQ có ai biết đường, biết hướng gì đâu, dĩ nhiên là phải thống nhất cùng theo một người am hiểu nhất, vậy mà mình cứ dẫn đoàn đi ngược một đoạn rồi lại đi xuôi trở lại thì nó kỳ lắm, mất hết uy tín nhé kkk

Last edited:
Kết luận cách làm của mình khi sử dụng Google Maps trên điện thoại ! bạn nào có cách tốt và nhanh hơn thì cho mọi người tham khảo nhé:

Điện thoại di động đã tải sẵn một phần mềm la bàn nào đó rất thông dụng. Tại vị trí đứng mở la bàn trên điện thoại, quay đầu trên của điện thoại (đầu có camera selfie) về đúng hướng chính Bắc và bản thân cũng xoay hướng đang đứng của mình cùng hướng đầu điện thoại tức mặt nhìn thẳng hướng bắc ( nếu điện thoại hướng bắc mình quay về đông chẳng hạn ko sao nhưng sẽ khó nhận biết hơn).

Sau khi dùng tay trái cầm để cố định đầu điện thoại về hướng Bắc rồi ta mới dùng tay phải mở phần mềm Google Maps:
1. Chấm vào nút định vị ví trí, trên bản đồ sẽ hiện lên chấm định vị chỗ đứng của bạn.
2. Lúc này có thể kim la bàn trên Google Maps đã hiện ra cũng có thể không, bạn gọi nó ra bằng cách dùng hai ngón tay cùng lúc đặt trên mặt bản đồ xoay nhẹ về hai phía, nó sẽ hiện ra ngay. Nó hiện ra rồi nhưng lúc này nó ko chỉ hướng bắc thực địa đâu nhé, căn theo nó là sai luôn đấy!
3. Gõ hoặc chạm vào kim la bàn trên Google Maps đó nó lập tức quay hướng chính Bắc ( mũi tên đỏ đít có chữ N viết tắt của North - Hướng Bắc) về phía đầu điện thoại, Thế là xong.

Đọc đến bước 3 sẽ có người nghĩ rằng làm vậy là đúng hướng Bắc rồi còn cần dùng la bàn quay đầu đt về hướng Bắc để làm gì! thú vị chính là ở chỗ đó, bước 3 phần mềm Google Maps chỉ quy đúng hướng Bắc của bản đồ về đúng hướng của đầu điện thoại mà thôi như kiểu mình cầm đúng hướng văn bản để xem chứ nó ko quy đúng hướng bản đồ của nó về hướng Bắc của thực địa nhé. Bởi vì ta đã có bước cố định đầu điện thoại về chính Bắc của thực địa nên Hướng của đầu điện thoại chính là hướng Bắc của thực địa và lúc này ta có Hướng của bản đồ trên điện thoại trùng khớp chính xác với hướng của thực địa. Lập tức nhìn từ bản đồ ra thực địa ta thấy địa hình, địa vật đường phố, ngõ xóm hiện ra đúng hướng, đúng vị trí trên thực tế thật là rõ ràng và tướng minh và ta biết ngay phải đi về phía nào ko thể sai khác. Thật là hùng dũng dẫn đoàn đi khắp mọi nơi ko bao giờ sợ lạc...

Last edited:
Gõ đến đây thì thấy bạn nào chưa biết mà ko muốn tìm hiểu kỹ cho mất thời gian thì chỉ cần làm theo phần kết luận nêu trên của mình là được rồi. Dù tự đi bằng phương tiện gì dù đi ở trong nước hay nước ngoài cũng có thể vận dụng thật dễ dàng với điện thoại di động và Google Maps ko còn nỗi lo đi lạc hoặc ko biết ngoại ngữ biết hỏi ai đây!

Một vài hình ảnh làm rõ, đầu tiên là mô phỏng quá trình phân tích:

Tại vị trí đứng như trong ảnh trên, mở bản đồ ra, lúc này chưa thấy kim la bàn của bản đồ hiện lên, đầu của điện thoại để trước mặt, góc ánh sáng màu xanh chỉ hướng mặt mình đang đối diện cũng là hướng của đầu điện thoại đã được vẽ thêm mũi tên màu đỏ. Giả thiết lúc này là chưa quy được hướng bắc bản đồ trên điện thoại trùng với Bắc của thực địa.

Last edited:

Lấy hai ngón tay xoay xoay nhẹ màn hình thì kim la bàn trên bản đồ nó hiện ra như thế này, mình vẫn đứng và quay đầu điện thoại về hướng ban đầu đc thể hiện bằng mũi tên đỏ!

Gõ vào cái kim la bàn nó quy luôn góc Bắc của bản đồ về đầu điện thoại lúc này kim la bàn hiện lên chữ N ( Vùng khoanh trồn màu đỏ) mặc dù mình vẫn đứng nguyên và giữ đầu điện thoại theo hướng mũi tên đỏ được thể hiện ở góc ánh sáng màu xanh của phần mềm. Như vậy đến đây ai nghĩ đầu điện thoại đã là hướng Bắc của thực địa là sai nhé!

Attachments

1.3 MB · Views: 17
Tiếp theo là minh họa cho phần kết luận.
Các bạn ai chưa biết chỉ cần làm theo phần này ko cần làm theo phần phân tích ở trên.
Lấy đt ra trước tiên là mở phần mềm la bàn, để mặt phẳng điện thoại song song với mặt đất để la bàn hoạt động chính xác ( chỉnh cho chấm tròn nằm chính giữa cái hình vòng tròn đã được chia bốn ở phía trên bên trái, mình chỉnh vẫn còn hơi lệch xíu đó) rồi quay hướng đầu điện thoại và hướng trước mặt của mình nhìn thẳng về chính Bắc của la bàn. Bắc của la bàn đúng với Bắc của thực địa ( la bàn chỉ 0 độ Bắc)

Xem hình trên đây Hướng chính Bắc mình vẽ thêm mũi tên màu đỏ, lưu ý bởi đây là phần mềm tiếng Việt nên chữ B màu đỏ là viết tắt của hướng Bắc chứ ko phải chữ N là hướng Bắc như trong Google Maps đã nói ở phần trên. Tại sao lại là 0.1 độ Bắc? phải là 0.0 độ mới cực chuẩn nhưng mọi thứ chỉ tương đối thôi làm gì có cái gì tuyệt đối nên thế hoặc sai số hơn thế một chút cũng là đc rồi kkk

Sau khi quy đầu điện thoại đúng hướng Bắc thì làm 3 thao tác như phần lý thuyết đã nói:

1.Mở Goog Maps ra, lúc này mình đã quy lại hướng đứng và đầu điện thoại theo chính Bắc cho nên nhìn vào góc ánh sáng màu xanh của phần mềm đã thay đổi hướng rõ rệt ( Mũi tên màu đỏ vẽ thêm) và lúc này đầu điện thoại đã cố định hướng Bắc thực địa. lúc này chưa thấy kim la bàn của phần mềm Goog Maps hiện ra.

2. Đặt hai ngón tay bàn tay phải lên màn hình xoay nhẹ về hai phía, kim la bàn của bản đồ trên điện thoại sẽ hiện ra như hình trên ( Vòng khoanh màu đỏ)

3. Chạm vào kim la bàn của bản đồ trên điện thoại, Goog Maps lập tức quy hướng chính Bắc của bản đồ về hướng của đầu trên điện thoại ( Vùng khoanh màu đỏ) và cũng chùng khớp chính xác với hướng Bắc của thực địa ( Hướng mũi tên màu đỏ). Thế là xong, Bốn hướng của bản đồ trên điện thoại đã đúng chuẩn với bốn hướng thực tế của thực địa ta chỉ việc xem và đi thôi, không thể sai được. Chúc các bạn đi khắp nơi mà không bao giờ bị lạc nhé!

Last edited:
Nếu bạn vẫn chưa làm được thì liên lạc trực tiếp với mình để hướng dẫn nhé!
Đến hôm nay m mới có thời gian đọc đc hết bài viết của chủ thớt. Cảm ơn bác KhomVit bài viết rất có tâm và chi tiết.
Đọc xong bài này m có thêm tự tin để lên kế hoạch du lịch tự túc rồi, bao lâu nay m vẫn chưa đi TQ vì ko thích đi tour mà lại chưa dám tự đi 😎

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,504
191,384
Latest member
thinhnguyen1122
Back