What's new

Lên Rừng Xuống Biển - Vĩnh Hy - Bình Tiên Con Đường Ven Biển Mới Mở

Lên Rừng Xuống Biển - Vĩnh Hy - Bình Tiên Con Đường Ven Biển Mới Mở

Đến hẹn lại lên, mỗi năm vào dịp hè chúng tôi lại trên yên “ngựa” dầm mưa dãi nắng, thả hồn bay bổng theo từng cung đường, khúc nhạc đồng quê.

Dự kiến sẽ đi trong 5 ngày, nên không thể đi đâu xa hơn, vậy là chọn cung đường Đà Lạt - Nha Trang, và lần nầy sẽ xuyên Vĩnh Hy để đến Bình Tiên và từ Bình Tiên sẽ lên Hòn Bà.

Dân gian vẫn thường nói “lên rừng xuống biển”, nhưng chúng tôi đi ngươc lại vì cung đường ven biển luôn hấp dẫn chúng tôi.

Mặc dù có thể xuyên những cánh rừng cao su bạt ngàn, rợp mát rút ngắn khoảng cách để đến Bình Châu, nhưng biển cả rì rào và những đồi cát trắng mộng mơ luôn cuốn hút bước chân những kẻ thích lãng du như chúng tôi. Thế là mặc cho QL 51 đầy rẫy những hiểm nguy , nhếch nhác và buồn tẻ, chúng tôi vẫn quyết định hòa cùng dòng người để đến với con đường ven biển huyền hoặc.

Bà Rịa không đón chúng tôi bằng ánh nắng chan hòa của buổi sớm mai ở vùng biển mà bằng một màu xám nhàn nhạt, ảm đạm của những ngày mưa gió. Từ xa hai ngọn tháp vút cao thu hút ánh nhìn của chúng tôi. Nhà thờ Chánh tòa Bà Rịa phô diễn trọn vẹn vẻ đẹp độc đáo, sự trang nghiêm của một ngôi giáo đường.

Ngước mắt nhìn lên hai ngọn tháp cao, chúng tôi chợt bật cười với hình ảnh hai công nhân đeo dính hai bên dỉnh ngọn tháp. Vậy mà từ xa tôi chỉ thấy đó là hai cây thánh giá.

Last edited:
Re: Lên Rừng Xuống Biển - Vĩnh Hy - Bình Tiên Con Đường Ven Biển Mới Mở

Chúc mừng anh chị có chuyến đi thành công. Ảnh đẹp và cảm xúc lắm ạ! Tụi em mới đi Bình Ba - Bình Tiên - Bình Hưng về. Đi bằng tàu nên ko cảm đc cảnh đẹp từ trên núi cao như vậy... Có lẽ 1 ngày nào đó em sẽ plan cung này ^^

Đã là 5.40, dù các anh nhiệt tình mời qua đêm ở đây, nhưng do có cái hẹn 7 giờ với mấy người bạn ở Vĩnh Lương - một làng chài nhỏ cách Nha Trang 11km, nên đành phải chia tay chủ nhà xuống núi.

Đi lên đã đẹp, đi xuống phong cảnh càng đẹp hơn. Dù rất vội, nhưng chúng tôi cũng cố nán lại chụp thêm vài tấm.

Những khúc cua cứ chồng xếp lên nhau.

Tầm tháng 10 em cũng sẽ đi cung này, cảm ơn bài hồi ức rất chi tiết cùng với hình ảnh tuyệt đẹp của chị. Hôm nọ em đi Cà Mau cũng nhờ vào bài hồi ức của chị rất nhiều, và chuyến đi của em cũng thành công mĩ mãn.

Em cực thích tấm ảnh ở trên, những cung đường uốn lượn tạo cho em cảm giác thèm muốn khám phá chị ạ. Chúc anh chị nhiều sức khỏe để phượt không mệt mỏi.

Tầm tháng 10 em cũng sẽ đi cung này, cảm ơn bài hồi ức rất chi tiết cùng với hình ảnh tuyệt đẹp của chị. Hôm nọ em đi Cà Mau cũng nhờ vào bài hồi ức của chị rất nhiều, và chuyến đi của em cũng thành công mĩ mãn.

Em cực thích tấm ảnh ở trên, những cung đường uốn lượn tạo cho em cảm giác thèm muốn khám phá chị ạ. Chúc anh chị nhiều sức khỏe để phượt không mệt mỏi.

Cám ơn em đã hòa nhịp cùng anh chị trên suốt tuyến đường; và cũng vô cùng vui vì bài viết của chị đã có thể giúp ích cho em.

Cung đường này chị đã đi nhiều lần, nên có nhiều đoạn chị không nói trong bài viết này. Nếu em đi ngang Phan Thiết, thì nhớ ghé lên cụm tháp Poshanư và Lầu Ông Hoàng, Kê Gà, núi Tà Cú... Em có thể tham khảo thêm theo đường link này:

https://www.phuot.vn/threads/15461-Ng%C3%A0y-xu%C3%A2n-du-h%C3%AD-T%C3%A1nh-Linh-Dran-Cam-Ranh/page10

Chúc em một chuyến đi thú vị.

Đã đọc nhiều bài viết của chị, cung đường nào anh chị đi qua cũng thật hấp dẫn lôi kéo,lôi cuốn không dứt ra được. Hình ảnh đã tuyệt
lời dẫn vừa đủ kích thích sự tưởng tượng, ham muốn người xem . Lần này em phải copy cung đường này thôi .

Đã đọc nhiều bài viết của chị, cung đường nào anh chị đi qua cũng thật hấp dẫn lôi kéo,lôi cuốn không dứt ra được. Hình ảnh đã tuyệt
lời dẫn vừa đủ kích thích sự tưởng tượng, ham muốn người xem . Lần này em phải copy cung đường này thôi .

Wow! Em khen làm chị phổng cả mũi. Cám ơn em nhiều lắm. Chúc em sớm thực hiện được ý định của mình.

Last edited:

Con đường ven biển Nha Trang dẫn chúng tôi đến với Vĩnh Lương. Làng chài như đang im ngủ trong tiếng sóng biển rì rào, nhè nhẹ ru bờ.... Và biển thật hiền hòa, thật dịu êm.

Một sàn nhậu đơn sơ được bày ra ngay để đãi khách.

Sáng ngày hôm sau

Bình minh ở cảng cá làng chài Vĩnh Lương.

Bên cạnh những người đang thu dọn ngư cụ là sự hối hả của những người về bến trễ.

Last edited:

Theo kế họach, chỉ ghé thăm một đêm rồi vượt Hòn Giao về Dalat; nhưng bị rủ rê nhiệt tình quá nên ở lại tấp cập chuẩn bị cho chuyến ra khơi.

attachment.php

Rồi tàu nhổ neo rời bến, mang theo những lữ khách lang thang.

attachment.php

Tàu càng lúc càng xa bờ.

Và đây, bác tài công dễ thương nhất.
Bình thường bác này làm nghề câu dắt. Tức là vừa cho tàu chạy vừa thả câu. Tàu chạy kéo theo con mồi nên cá tưởng nhầm là mồi còn sống nên đuổi theo đớp.

Tối qua, theo lệ thường thì phải ra khơi; nhưng sau chầu nhậu thì đổi ý, nên sáng nay mới có cuộc vượt biển thú vị này.

Bật mí với các bạn, vừa rồi trong dịp Festival biển Nha Trang, bác tài công này đã cùng đồng đội dành được giải phong cách. Đây là một sân chơi thể thao giải trí hấp dẫn. Phần thưởng chỉ mang tính động viên. Nhưng không ai quan tâm vì điều họ đạt được đó là được tận hưởng những phút giây thư giãn, sảng khoái, sự háo hức được chinh phục biển cả.

Lần khác nhất định phải theo bác đi câu cá thu một chuyến cho hả dạ mới được.

attachment.php

Nắng lên, biển êm, sóng xanh ngắt một màu.

attachment.php

Băng qua đảo Khỉ, tàu hướng vào hòn đảo trước mặt.

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Nước đang lớn nên tàu cặp sát bờ.
Mọi người nhanh chóng đổ bộ vô một khe đá.
Người rửa cá, kẻ giăng lưới…người đốt bếp, kẻ thổi lò…rôm rả.

Chẳng mấy chốc, mùi mực nướng thơm lừng.

Last edited:

Tay lưới dài chừng 100m. Vừa giăng xong đầu này là cuốn ngay đầu kia.

Vậy mà vẫn có một mớ cá mắc lưới.

"DÔ”, tiếng hô và tiếng cụng cốp cốp cũng to lắm giữa tiếng sóng rì rầm và mùi cá nướng thơm phức.
Hả hê, hỉ hả các chàng nhậu tưng bừng...

[

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,582
191,438
Latest member
quannqd90
Back