What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

@ Gattuso: Rất cám ơn bạn trẻ đã góp hình vào topic chứ sao lại phiền? Tiếp tục đi bạn trẻ... nhìn cũng đỡ nhớ Paris lắm, chờ tháng 10 năm sau mới đi được!
Bác già chỉ biết là tiếng Anh nó gọi chung là gilded, trong cung điện có lẽ là giát vàng thật, nhưng ngoài công viên thì sơn nhũ màu vàng là quý lắm rồi!!!

Vâng ạ, cháu cảm ơn bác đã động viên.
Quán cafe này trên Boulevar Saint Germain, cháu vào đây ăn sáng trước khi đi cung Véc-xây. Quán bán suất ăn sáng giá 14e, có kèm 1 cốc cacao nóng hổi, ăn khá ngon nhưng cũng với giá tiền này mà ăn Doner Kebab bên Hà Lan thì chắc no cả ngày.
[/IMG]

Ăn xong, rảo bước tiếp, bỗng dưng gặp 1 cái nhà thờ cổ còn sót lại trên phố

[/IMG]

Đến tòa nhà quốc hội Pháp, giơ camera lên chụp liền bị hiến binh xua tay a-lê-hấp, thế là cháu dọt sang bên đối diện và lại giương máy lên. Tòa nhà quốc hội quá đẹp, trang nghiêm, cổ kính, hoành tráng

[/IMG]

[/IMG]

@ Tin: bạn gởi PM hỏi, tôi đã trả lời riêng nhưng tiếc vì hộp thư PM của bạn đã đầy nên không gởi được, tôi gởi ngay trên topic này mong bạn đọc được - không còn cách nào khác.

Trả lời Tin:

"Chào Tin, căn hộ mà chúng tôi ở chúng tôi phải book trước cà năm! Giá là 120 US$/ngày. Tin đến vào tháng 5 sợ không book được (căn đó nhiều người thích do địa điểm và giá cả quá tốt), tuy nhiên Tin cứ thử email hỏi họ xem, nếu không còn căn đó, nhờ họ giới thiệu vài căn nào thích hợp và có sẵn cho mình. website của họ là
www.vacationinparis.com

Còn căn chúng tôi ở là:

http://www.vacationinparis.com/apts/id_100.htm

Tôi sẽ tìm lại vài căn của centreparis mà tôi thích rồi sẽ gởi cho bạn"

Tặng salad75 tí thông tin Paris nè:

-Đi tàu trên sông Seine thì nên mua vé trước trên mạng, in vé tại nhà sẽ rẻ hơn mua tại chổ 4E/người
www.vedettedupontneuf.com

-Di chuyển nếu đi bộ nhiều thì mua carnet vé (10 vé, rẻ hơn so với mua lẻ), nếu muốn xử dụng train, metro, bus nhiều thì mua Mobilis card, 1 day pass 5E50. Trong 5 ngày thì Paris Visite card sẽ rẻ hơn và có vài khuyến mãi đặc biệt kèm theo.

- Dự tính thăm thú nhiều bảo tàng thì nên mua Museum pass, rẻ hơn (nếu có đủ sức nhảy museum suốt ngày và không ngán bội thực "nghệ thuật"0 và tiện hơn, khéo tính toán sẽ gồm được luôn Verseille trong đó (không bao gồm xem nhạc nước). Giá: 2 ngày= 32E, 4 ngày = 48E

http://en.parismuseumpass.com/

- Tháp Eiffel: Từ 6 giờ chiều (lúc tôi đi là mùa thu, mùa hẻ có lẽ trể hơn thế) có light show: tháp sẽ bắt đầu sáng đèn 15' trước 6 g, đúng 6 g và sau đó vào mỗi đầu giờ (every hour on the hour) các ngọn đèn sẽ nhấp nháy trông như hàng ngàn con đom đóm rất đẹp, nên canh đi tàu trên sông Seine vào bu ổi (tôi đâu có nghĩ bậy viết bậy mà chữ b uổi phải có cách thì mới hiển thị :) ) tối sao cho khi qua ngang đây vừa đúng đầu giờ, mà hình như nhà tàu người ta kinh nghiệm lắm nên thường là đúng phóc!

Last edited:
Bác ơi, trang này nó ghi giá 60EUR< hay 80EUR đấy là giá trọn gói cả fòng rồi nhỉ, chứ ko fải là tính theo người đúng ko :-D

Đúng là giá đó là giá của cả căn phòng - thường tối đa là 4 người (1 giường, 1 sofabed). Nhưng giá đó là cho 5 đêm (tối thiểu), dưới 5 đêm hình như 70E; bao gồm tất cả điện nước gas nấu các thứ, 1 bộ khăn sạch cho mỗi người (tối đa 2 bộ) Khi rời đi và phải dọn sạch, có 2 phương cách: 1 là tự mình dọn, phải rất sạch; 2 là trả 25E cho người cleaner, dĩ nhiên là cũng phải dọn dẹp sơ sài: bếp phải sạch sẽ, bát dĩa xong nồi phải rửa xong hết :). Tiện nhất là không phải đóng tiền security thế chân! Theo tôi chọn các căn studio ở quận 2 ( 2 è arr.) là tiên lợi !

Last edited by a moderator:
Đúng là giá đó là giá của cả căn phòng - thường tối đa là 4 người (1 giường, 1 sofabed). Nhưng giá đó là cho 5 đêm (tối thiểu), dưới 5 đêm hình như 70E; bao gồm tất cả điện nước gas nấu các thứ, 1 bộ khăn sạch cho mỗi người (tối đa 2 bộ) Khi rời đi và phải dọn sạch, có 2 phương cách: 1 là tự mình dọn, phải rất sạch; 2 là trả 25E cho người cleaner, dĩ nhiên là cũng phải dọn dẹp sơ sài: bếp phải sạch sẽ, bát dĩa xong nồi phải rửa xong hết :). Tiện nhất là không phải đóng tiền security thế chân! Theo tôi chọn các căn studio ở quận 2 ( 2 è arr.) là tiên lợi !

Cảm ơn bác nhiều nhiều. Quận 2 là tiện lợi nhất à bác. Mù tịt về Paris nên ko xác định được phương hướng bác ạ :-D. Ngoài quận 2 thì có các quận nào gần nữa ạ, ah chắc nhìn trên map đó, các chỗ mà xung quanh quận 1 là tiện bác nhỉ.

Dọn nhà thì ko sao, bình thường mà. Nhưng chắc vẫn fải trả 25EUR thôi, vì tiêu chuẩn sạch của bọn nó mình ko theo được!

Tặng salad75 tí thông tin Paris nè:

Dạ, cảm ơn bác nhiều ạ. Cháu chỉ có 2 ngày ở Paris, đi với con nhỏ nên chắc ko đi thăm các bảo tàng được. Cháu định đến một số điểm nổi tiếng của Paris nhưng đang bối rối không biết trong vòng 2 ngày đó có thể đến những điểm nào. Cháu sẽ sớm thu thập thông tin, lên kế hoạch để hỏi ý kiến của bác và các phượt thủ.

Bác ơi, giờ nó thay đổi, giá đó là tối thiếu ở 7 đêm. Dưới 7 đêm giá cao hơn. Tiền security thế chân là tiền gì hả bác, có phải là tiền đặt cọc ko.
Mới hỏi han, nó gửi cho, bảo là phải trả 50% tiền phòng trước bác ạ :-(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back