What's new

[Chia sẻ] Lourdes và Paris dưới mắt nhìn hai bác già

Mở:

Bài viết này đã được viết một phần trên 1 trang mạng khác, còn dở dang chưa hoàn tất thì 2 bác già dọn nhà.
Qua khu phố mới 2 bác chào làm quen các bạn bằng cách đem chuyện đi thăm xứ Kimchi làm quà, thật ra xứ Kimchi là chặng nghỉ ngơi của cuộc đi chơi qua Pháp, chân cẳng còn lạnh bởi tuy biết Pháp qua bài vở hồi học trung học, sách báo hình ảnh khi trưởng thành và bắt đầu biết mơ về những khung trời xa kia; nhưng thời gian đã xa xôi biết mấy: tóc đã bạc, lưỡi đã cứng, biết có còn đủ minh mẩn để nghe hiểu và ứng phó trên xứ lạ và xa kia không? Thôi thì: Một liều ba bảy cũng liều....

Nhà mới, tuy rằng đồ đạc cũng chỉ có bấy nhiêu, nên thay vì đánh cái link vào đây để các bạn đọc đoạn đầu của chuyện đi Tây và tiếp nối phần dang dở nơi đây, 2 bác già xin phép được bày biện lại đồ đạc cũ trong căn nhà mới để mạch kể chuyện được liền lạc hơn.

Phuot chấm com có nhiều bài chia sẻ du khào về Âu châu rất công phu và chi tiết. Nhất là chuyến du hành qua các nước Âu Châu trong đó có Phú Lang Sa do Danngoc viết kèm theo hình ảnh rất sống động, chi tiết, chuyên môn rõ ràng. Bác già mang kính lão đọc bài của Danngoc mê say thích thú; thầm tiếc giá chi mà đọc đươc trước khi đi Tây chắc bớt nhiều phần lo lắng, bở ngỡ. Tuy biết đôi già nhà là " Slow travellers", đi chơi theo sức khỏe. Máy chụp thì là "point and shot", cò thể dấu gọn nhẹ vào túi áo nên không dám (dùng theo ngôn ngữ các bạn trẻ) "khoe hàng", hình ảnh kèm theo chỉ để hình dung khung cảnh rõ ràng hơn cho bài viết. Nhưng tự nghĩ chia sẻ với các bạn 1 Paris dưới mắt nhìn và cách cảm nhận của 2 bác già chắc cũng là 1 điều mới.

Mời các bạn củng chuẩn bị cho chuyến đi cùng 2 bác già

Em là em rất thán phục hai bác già, chừng đấy tuổi rồi mà vẫn tự đi mấy châu lục, tiếng Anh tiếng Pháp lại làu làu nữa, em chỉ mong đôi chục năm nữa khi bằng tuổi các bác bây giờ em còn đủ sức đi tour trên mấy cái cruise ships là mừng lắm rồi . Nếu có thể, các bác cho chúng em xin 2 xu ảnh chân dung để còn biết mặt người mà còn ngưỡng mộ ạ ! (beer)

Bác Anh Già ạ! "gớm nick khéo thế 2 lần được gọi Bác!" thêm 2 xu nữa cho chân dung 2 bác già lên giá tý?

Chân dung người viết topic

Nhìn kỹ, bạn sẽ thấy thấp thoáng đâu đó bóng dáng bác già trai :)

Đây là hình nhìn gần:

(Hình tự xoá)

Đối tác của bác trai:

(Hình tự xoá)

"Đôi trẻ", Lourdes:

(Hình tự xoá)

Và cuối cùng, tấm ảnh hơi sai không gian tý, nhưng lười trở lại với topic Seoul nên post với Paris vậy:

(Hình tự xoá)

Hy vọng sẽ cùng các bạn bắt tay nhâm nhi tách cà phê khi có dịp gặp gỡ!

Last edited:
Ôi, 4 xu hình 2 bác đã hỏng mất rồi các bác ơi, thôi cho cháu hẳn mấy đồng đi ạ.

Một năm rưỡi nữa thôi cháu mong mình sẽ được đặt chân lên nước Pháp hoa lệ đó, tuy là cháu sẽ không ở Paris nhưng chắc chắn sẽ phải tận dụng kỳ nghỉ để đi ạ. Những trải nghiệm của hai bác ko chỉ thú vị mà thật sự hữu ích, cháu rất thích giọng văn của hai bác ạ.

Cháu có tý teo thắc mắc là 2 bác cũng viết đúng ko ạ, dùng chung một nick nhưng có bài bác gái viết còn chủ yếu bác trai viết, phải ko ạ?

Mấy tiệm nì cháu cũng đi qua rùii :x có 1 tiệm ng China bán đồ ăn ngon lắm bác ơi,kô bít bác đã vào đó ăn thử kô :d

Mấy tiệm nì cháu cũng đi qua rùii :x có 1 tiệm ng China bán đồ ăn ngon lắm bác ơi,kô bít bác đã vào đó ăn thử kô :d

Tiếc là không! ở Paris 2 bác già chỉ có ăn đồ Tây và đồ Việt thôi bạn ạ! chẳng phài tốt lành gì đâu: chỉ tại bác già trai sợ dầu mỡ, mà đồ Tàu thì.... Lần đi China cuối năm 2004, bác già trai độc lấy trà rửa rau xào ăn mà sống sót trở về :)

Cuối năm nay chắc lại sang Paris lần nữa khoảng giữa tháng 10 hoặc đầu tháng 11, có bạn nào muốn gặp gở không???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,567
191,424
Latest member
HungSWC
Back