What's new

[Chia sẻ] Lượt phượt ở Đài Loan

Đài Loan chưa bao giờ là một điểm đến nằm trong wish list của đa số dân du lịch, khi thế giới còn quá nhiều điều hay ho để khám phá. Trước khi khăn gói quả mướp lên đường sang đây, tôi cũng đảo sơ qua một vài website du lịch về Đài Loan, và tương đối thất vọng khi hòn đảo hình khoai tây nhỏ bé này dường như không mấy hấp dẫn. Tôi nghĩ bụng: thồi, cũng tốt, mình đi tu :)).

Thế nhưng, tu được một thời gian thì cái ham muốn lang thang trỗi dậy. Đôi khi chỉ cần bước chân ra khỏi con đường chật hẹp đông đúc và những tòa nhà quen thuộc để đến với những con đường thênh thang đầy gió đã là một niềm vui. Tôi vui sướng với cảm giác mình lao đi khỏi những thói quen thường nhật, lướt qua những cánh đồng, chạy dọc bờ biển, đến với núi đồi trời mây. Và chính vì cái sự đi đó, tôi nhận ra rằng Đài Loan thật sự có những tính cách riêng thú vị. Hà sa số điểm hiking trên khắp đất nước, những suối nước nóng (Hot springs) hoang dã giữa dòng nước lạnh cóng mùa đông, những hẻm núi cao vút đồ sộ và những bãi biển tuyệt đẹp trải dài là một sự ngạc nhiên đối với tôi.

Số tôi nói chung chưa đi tu được :D

h ih ihi , cám ơn bạn.
MÀ tôi nghe nói thế này: đã vào Đài Loan thì kông được vào TQ trong 3 năm kế tiếp ( TQ ko cấp Visa cho ai vào ĐL trước í). Không biết thật hay giả. Mà visa ĐL lại cũng do TQ cấp, chả hiểu thế có đúng không?

Mình có quen 1 người Phil, hiện hắn qua ĐL làm việc, hắn kêu mình qua đó chơi, mà chưa biết mần cách chi mà đi được :(. THời gian eo hẹp quá đi :help

Tôi đi Đài loan cuối năm 2007, sau đó đến tháng 3 năm 2008 đi Hồng kông + Thẩm Quyến- Quảng Châu. Thấy vẫn đi được

Visa Đài loan do Phòng Thương Mại Đài Loan (ko có Đại sứ quán) cấp, không phải Trung Quốc cấp

Nếu bạn có người quen, yêu cầu họ gửi thư bảo lãnh, rồi làm hồ sơ đi xin thôi

Nhưng nếu ko phải người Đài Loan bảo lãnh, e rằng hơi khó

Sorry em Rose làm loãng topic của em nhé:shrug:

Trekking dọc bờ biển

Thời gian rảnh rỗi, đám sinh viên chúng tôi nếu không mang bạt mang bia ra biển kề cà uống, thì mua lưới đi câu ghẹ về luộc, hay xỏ giầy vào và làm một vòng leo trèo dọc theo bờ biển.

Vào những ngày được nắng được trời xanh, con đường chúng tôi đi rực rỡ những gam màu của cây cối, biển cả. Dọc theo bờ biển lổn nhổn những dải đá san hô, chúng tôi trông thấy hàng đống cua đen trùi trũi cuống quít chạy trốn. Tháng 3 là thời gian một loài rêu biển phủ xanh rì những tảng đá gần bờ. Và phải nheo mắt trước cái nắng chói chang dội từ trên xuống, mới thấy chập chờn hình ảnh những người đi câu chơ vơ và cheo leo bên bờ đá, ngồi ngây tĩnh lặng như tượng cho dù gió có thổi rạt rào xung quanh

Nếu có đi săn hoàng hôn, con đường nơi đây, những hốc đá, những cơn gió, sự mênh mang của biển trời sẽ làm lòng mình dịu dàng đến chết đi được í (c)

Thanks Rosy

Cảm ơn vì cuối tuần được ngắm KaoHung và biển của bạn ROSY , Nếu ai đã đến trường Trung Sơn hẳn sẽ không thể không ghen tị với các bạn sinh viên vì quang cảnh lãng mạn nơi này . phải không nhỉ ?

Đó cũng là nơi yêu thích để ngắm hoàng hôn của Tớ :D

@zhou: sau này mình nghĩ là mình sẽ rất nhớ ngôi trường có biển ở đây, cả những chiều hoàng hôn nữa. Nói chung truường không nên đẹp và lãng mạn quá, rất không tập trung học được, và rất ghen tức khi không có bạn zai bên cạnh để tận hưởng cái vẻ đẹp này :D

@zhou: sau này mình nghĩ là mình sẽ rất nhớ ngôi trường có biển ở đây, cả những chiều hoàng hôn nữa. Nói chung truường không nên đẹp và lãng mạn quá, rất không tập trung học được, và rất ghen tức khi không có bạn zai bên cạnh để tận hưởng cái vẻ đẹp này :D

Bạn Rosy nói thế liệu có tin được không :).

Bạn Rosy nói thế liệu có tin được không.

Chẹp mình cũng muốn tin khác lắm mà ko được :))

Chiều qua lại lang thang dọc bờ biển tiếp, mãi ko chán. Lần này đi đến tận cùng khi gặp 1 cái vách dựng đứng luôn. Đang nghĩ khi nào thử đi buổi sáng khi thủy triều rút xem có tiếp tục được ko. Bọn bạn trêu là đi mãi không khéo đến ... Đài Nam :D

Bao lần đến chỗ này rồi mà vẫn si mê ko chịu nổi, chỉ cần một quyển sách hay thì... xời ơi (c)

Cái này tặng bạn zhou (wait), trời hơi nhiều mây nhưng vẫn săn được bạn hoàng hôn hị hị

Ảnh rất đẹp bạn Rosy ah,
Lần đầu tiên tớ nhìn thấy biển là ở KaoHung và nó rất ấn tượng.
Sau này mới biết , biển VN đẹp hơn rất nhiều :), thế nhưng những gì thuộc về cái nhìn đầu tiên , tình yêu đầu tiên đều rất khó phai mờ.

Sớm tìm được một nửa của mình để bạn ấy dắt bạn đi dọc bờ biển đến tận Đài Trung nhé:)

Kao Hùng (cont) - Leo núi Khỉ

Ngoài trekking dọc bờ biển, đằng sau trường có công viên Shoushan hay còn gọi là Monkey Mountain cũng là điểm "thư giãn" vận động lý tưởng không chỉ cho bọn sinh viên mà còn rất nhiều người già của thành phố (em mở ngoặc là người cao tuổi ở ĐL ham leo núi cực, đi đâu cũng thấy)

Và thế là vào một sáng thứ sáu đẹp trời, rủ rê được mấy đứa cùng lớp leo cái này chơi.

Leo núi mà không có chuyện gì "ly kỳ" thì chả biết tả thế nào cả. Quanh đi quẩn lại có cây, có đá, có đường mòn, có hoa, có khỉ. Sở dĩ gọi là Moneky Mountain vì trên này rất rất nhiều khỉ :)), chí cha chí choé. Nếu lớ ngớ cầm theo đồ ăn là bị giật ngay, bọn khỉ khá láo. Chụp ảnh cũng không nên bật flash vì nó điên lên nó ra giật máy ảnh hoặc tệ hơn tát cho vài phát thì tèo. Vài con khỉ cực láo, nhất là mấy con cậy mình to khoẻ.

Vào những ngày trời trong, leo núi Khỉ có thể nhìn thấy toàn cảnh thành phố Kao Hùng, cũng như view ra biển khá đẹp. Đoạn đường leo được duy trì khá tốt, những chỗ dốc quá đều có dây thừng kèm theo hỗ trợ.

Và thế là cứ leo leo, bò bò, ngắm ngắm, chụp chụp

View ra biển

Leo núi Khỉ nên lắm kẻ thích bắt chước khỉ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back