What's new

[Chia sẻ] Madagui Trophy - Vượt qua chính mình.

3 môn phối hợp này mà về đích là quá hay rồi , chỉ có 2 bạn Khicon , foolish mới chơi nổi . Đang còn dự định thiết kế cái tour MTB đi Madagui , những mùa mưa đang đến , mấy chiếc 4x4 mới đi về còn chết lên chết xuống , MTB đổ dốc thì khá nguy hiểm , mùa khô chắc hợp lí hơn . Mình đã thử cung Madagui bằng 4x4 , cào cào chỉ còn thiếu MTB , cũng đang háo hức lắm

Anh minhchipchip ơi, khi nào mở tuor Madagui pm em nhé. Em cũng muốn thưởng thức lại cung này. Chứ đua bơi thì hùng hục chạy, chẳng kịp nhìn ngắm gì cả. :)

Xe đạp giá thuê mountain bike rẻ nhất hiện nay là 7USD/ ngày chỗ tiệm Thanh. Tốt nhất là mua một cái thi cho khỏe. Di chuyển thì dùng Thành Bưởi nó cho gửi hàng. 150k/ người, 60k/ xe đạp.
Năm sau có thông tin mình sẽ post lại xem còn có ai muốn tham gia không? Mình sẽ tư vấn cho.

Gởi bạn foolishbeat
Mình là Tài (nam), bên nhóm phượt độp (đạp xe). Trong 3 môn này mình còn yếu môn bơi vì chỉ có biết mỗi bơi ếch, nhưng liên tục 1500m thì chưa (hiện tại bơi 1000m hết 60 phút vừa bơi vừa nghỉ chứ ko liên tục). Môn đạp và chạy bộ thì ok. Chạy 10km đường nhựa hết 60 phút, đạp touring bike đường nhựa 40km có thể dưới 2 tiếng.
Nói chung, mình cần bạn tư vấn như sau:
1) Lịch trình luyện tập như thế nào cho phù hợp giữa 3 môn này.
2) Chế độ ăn uống, dinh dưỡng cần lưu ý.
3) Cho mình hỏi, việc partner của mình là nữ có sao ko? tức là 1 nam-1 nữ tham dự có được ko? (vì thấy toàn là nam-nam hoặc nữ-nữ).

Còn gần 6 tháng nữa nên hy vọng thời gian sẽ kịp.

Trời ơi lâu quá mới có người hỏi đúng nội dung mà mình lại đi lang thang không trả lời. :(. Mình xin được trả lời theo kinh nghiệm của mình như sau:

1. Lịch trình tập luyện như thế nào cho phù hợp.
- Tập luyện có mục tiêu sẽ khiến bạn tiến bộ nhanh một cách bất ngờ đó. Mục tiêu ở đây là đủ sức tham dự cuộc thi rất nặng về thể lực này. Đủ sức tranh tài với bọn tây mà vẫn tự hào tao là người VN.
- Nên tập có đồng đội. Vừa giúp thêm hứng khởi khi tập vừa giúp đỡ, động viên hướng dẫn nhau những môn còn yếu.
- Bạn chạy 10km/ 1 tiếng là tốt rồi hồi đó mình cũng chỉ chạy được cỡ đó thôi. Như vậy có thể nói bạn khá ổn môn này rồi đó. Keep running!
- Bạn bơi 1000m/ 1tiếng vậy vẫn hơi chậm. Ở cuộc thi này bơi sải là phù hợp nhất. Chú ý hình mình post về môn bơi. Trước khi xuống nước nên gỡ hết kính, mũ bảo hiểm bỏ ba lô không thì sẽ rất vướng víu khi bơi. Bơi có áo phao và xuôi dòng nhưng đừng chủ quan. Bơi đua nên tay quạt rất mạnh, mau mỏi. Luyện bơi còn giúp thể lực bền bỉ. Nhưng thực ra môn bơi là ..dễ nhất vì nếu ko làm gì thì cũng tự trôi về cuối dòng.
- Bạn đạp 40km/ dưới hai tiếng thì vẫn chậm quá. Nói thật bọn mình đạp xe leo núi bánh gai, nếu quãng đường chỉ 40km thì toàn kéo 30km/h đổ lên. Có nghĩa là nếu đường nhựa thì có thể đi dưới 1 tiếng rưỡi. Nhưng thực tế, nên tập leo núi thực sự cho mạnh giò. Ở SG có thể ra dốc núi Châu Thới đạp thử, phải đạp một mạch lên đỉnh. Hoặc đạp dốc cầu Phú Mĩ. Bắc thì Tam Đảo ba vì mà chiến, nghe nói 12 km toàn dốc cũng đủ để tập. Tuy nhiên là dân độp phượt, chắc sức bền khỏi lo ha.
- Thôi bây giờ đến chế độ tập ha. Theo mình chế độ tập như thế nào tùy vào mỗi người nhưng phải giữ nguyên tắc: tập đều đặn không bỏ tập dù bất cứ hoàn cảnh nào (mưa, tết, etc ), tăng dần khối lượng đến gần ngày thi. Lúc trước xa xa thì 2 ngày mình tập 1 lần bao gồm sáng chạy bộ, chiều đạp xe hoặc bơi. Hoặc ngược lại. Càng về gần bọn mình càng tập nặng và phối hợp. Ví dụ đạp xe đến chỗ bơi, bơi xong mặc nguyên đồ bơi (chỉ thêm cái quần đùi cho lịch sự) là chạy ngay. Bơi 1500m - 2000m/ chạy 6km liên tục. Cách ngày thi khoảng 5 ngày thì ngưng, xả hơi nhưng cách ngày thi khoảng 2 ngày thì tập nhẹ tới trung bình lại. (cái này gọi là điểm rơi phong độ)
Nói thêm về việc đạp xe. Có 2 bài tập quan trọng: 1 là bài leo núi mình đã nói trên. 2 là bài tập interval training. Bạn search thử internet về interval training, còn đại loại là đạp trên quãng đường ngắn nhưng dùng hết sức 100% sức lực hết sức rồi buông trong thời gian rất ngắn (30giây/ 1 phút) rồi lại tăng hết tốt độ, hết sức lực rồi lại buông. Bài tập này để tăng nhịp tim và tăng công suất phổi.
Bơi thì tập mạnh về bơi sải nhé. Đua mà, phải máu chiến chứ không phải "em thi để học hỏi"
Chạy bộ thì bạn chạy rất tốt rồi, nhưng còn bài này phải tập, đó là bài chạy bộ đẩy xe đạp. Tin mình đi, thời gian vừa đẩy xe lên núi chiếm cả tiếng đồng hồ. Không quen rất mệt. Bài tập này đơn giản. Vừa chạy vừa đẩy cái xe đạp liên tiếp 1 tiếng đồng hồ. ;)

2. Chế độ ăn uống và dinh dưỡng.
Tự dưng tập nhiều thấy đói, tự khắc ăn nhiều. Mình ăn vẫn 3 bữa thôi nhưng mỗi bữa ăn 4 chén. Ăn rất nhiều chuối và ăn vặt trong giờ làm. Theo mình nghĩ nên ăn ngày 4 bữa, không cần ăn nhiều nhưng nên ăn vặt nhiều.
Uống nước revine rất hiệu quả, bổ xung khoáng chất. Nhưng đừng uống bò húc, trà xanh 0 độ hay nước dừa. Chơi thể thao bị dội ngay. Mấy cái tăng lực đó kích thích tạm thời nhưng thực tế thì không bổ xung gì hết.
Uống thêm sữa nếu có thể. :)
Thực tế mình tập ko ốm (gầy) đi mà mập ra :D

3, 1 nam một nữ càng vui. Không ai cấm cả. Tuy nhiên trừ khi mình bỏ tiền ra thuê phòng riêng, còn lại người ta sẽ xếp 6 người vào 1 phòng không làm ăn gì được đâu :))

à quên, chỉ cần 3 tháng là tập được nếu kiên trì, không cần đến 6 tháng đâu.

Chúc bạn năm sau thi hoành tráng, và quay lại bảo "tưởng gì, cũng thường thôi"!

Mình cám ơn foolistbeat nhiều. Hôm qua gặp lại bạn mình (bạn nữ trong nhóm độp) hỏi mình kế hoạch đó thế nào rồi, mình đã trả lời là chưa có thấy trả lời. Tuy nhiên bạn ấy cũng nói "nếu chưa có thấy trả lời thì tự mình lập schedule rồi luyện". Sáng nay vào văn phòng với suy nghĩ nhất định phải tìm thông tin và làm schedule. Bỗng dưng lại có kết quả liên quan đến phuot.com. Click vào thử thì thấy có 2 thông báo, và trong đó có bài của bạn đã post lên. Trời xui khiến thế nào mà bạn lại giúp mình đúng thời điểm.
Vậy mình sẽ phải học lại cách bơi sãi. Xe đạp thì bọn mình đi con touring bike, nên tốc độ đi chung trung bình của nhóm là 19~20km. Mình sẽ thử leo núi Châu Thới, chắc hấp dẫn lắm đây. Còn cầu Phú Mỹ thì gần nhà nên mình đã leo rồi. Phê Vãi luôn. Trong các cầu mình từng đi (Rạch Miễu, Mỹ Thuận) thì Phú Mỹ là cầu mệt nhất vì dốc quá dựng đứng.
Năm nay các bạn có tiếp tục thi nữa không?

Chào bạn Tài,

Mừng là có người thích thú với bài thi này. Vì ngoài chuyện khám phá sức mạnh bản thân thì việc băng rừng trong đêm tối, lội suối, đổ đèo cũng rất thú vị chứ không chỉ có việc thi thố.

Nên thử leo núi châu Thới bạn à vì nó còn dốc đứng hơn cầu Phú Mỹ nhiều. :D phải đạp nhé không được dắt bộ :D Đạp một mạch lên tới đỉnh luôn đó. Nói thật không nhiều người làm được vậy và phải có cách. Nhưng tập rồi quen. Quen rồi có thể đạp lên rồi đổ xuống rồi đạp lên lại vài lần.

Bạn bơi quen rồi thì tập bơi sải chắc chẳng có gì là khó. Cứ bơi từ từ nhưng liên tục cho đến khi mỏi thì thôi. Đối với bơi đường dài thì không cần vội vã.

Năm nay có thể mình không thi tiếp :( từ giờ đến cuối năm lang thang khắp nơi không có thời gian tập luyện. Khi nào về SG gặp cái nhỉ. ;)

Chào anh foolishbeat em chính là bạn nữ sẽ tham gia đội với anh Taina. Em mới đọc một lèo về trải nghiệm của anh. Thiệt ngưỡng mộ các anh quá. Hic hic nếu so ra thì thể lực và kinh nghiệm đi rừng của em thuộc cơ bèo rồi :(( đạp xe thì đi touring nhẹ nhàng nhìn mây đoán gió, chạy thì bữa vui bữa buồn còn bơi thì bơi sải biết bơi ếch biết bơi sấp ngửa đều biết và quan trọng nhất bơi từ đầu hồ đến cuối hồ 1 chiều là hết hơi :(. Nhưng ko sao anh Taina và em sẽ luyện thể lực và kỹ thuật sau. Rất mong sẽ được anh tư vấn trong quá trình tập luyện này :). Ôi nghe đến đi rừng là lại phấn khích rồi !!!

Wow hấp dẫn quá, nể phục bác chủ. mình củng muốn tham gia cuộc thi vào năm sau. nếu có thông tin về cuộc đua bác chủ cho mình biết cái nhé.
Mình ít khi lên mạng nên bác chủ có thể email giúp mình thông tin cuộc thi [email protected] hay alo 0909888782, mình tên Việt nhé.
Thân

Chào bạn Ốc sên,
Mình nghĩ bạn Taina rất may mắn mới có được người đồng hành như bạn. :)
Rất vui nếu giúp được gì cho hai bạn trong quá trình tập luyện. Trong ba môn thì môn đạp xe leo núi là mình có thể nắm được một số kĩ thuật căn bản, có thể hướng dẫn các bạn. (Vì nghe nói các bạn chơi touring là chính - ). Ngoài ra mình thi rồi nên có thể có một số tips nhỏ liên quan đến tập luyện hay ăn uống :D sắp xếp thi nhưng để đến thi rùi nói kẻo quên.
add nick YH nhé oldman_n_thesea.

Ok foolishbeat. Bữa nào phải gặp thôi. Nhóm xe đạp tụi mình cũng hay off bên quán Hi-end bên hông Nhà Hát Hoà Bình (quán của anh Đà Điểu) (quán nằm trong khuôn viên nhà hát luôn). Bạn vẫn ở SG thường xuyên hay thường lang thang đây đó? Nếu được, bạn có thể làm HLV thể lực cho bọn mình sẵn giữ xe đạp để tụi mình chạy bộ lên núi cho yên tâm luôn nhé !!!!hehe.
Mình vừa làm xong cái Schedule tập luyện sau khi tham khảo vài trang mạng ở nước ngoài (chủ yếu ở Japan là chính). Mình làm trước 1 tháng sau đó sẽ điều chỉnh lại sau. Cuối tuần này mình sẽ làm xong, khi đó sẽ gởi lại cho bạn để bạn góp ý luôn.

Ôi, em thấy e đợp đại là chính =)).
Nghe mọi ng bàn cũng xôm quá!
Năm nay chắc sẽ lại tham gia, nhưng bạn đồng hành chắc phải tuyển lại, vì con bạn e nó hết sung gòi :(.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back