What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Chào các bạn, mình đang định đi MC cuối tuần này mà giờ chưa có kế hoạch gì nhiều.
Nếu đi oto cho mình hỏi có xe buổi sáng không và bắt ở đâu cho nhanh, và giá khoảng bao nhiêu? Lên đó thuê xe thì đi có tiện ko?
Mình thích đi xe máy lắm nhưng mà có 3 con gái 2 con trai, thiếu mất 1 ôm, chẳng biết rủ ai:(( Nhân tiện có ai rảnh rang đi cùng tụi mình nha!

Bác ra bến xe mỹ đình thì rất nhiều xe đi lên sơn la , bác đi tới mộc châu rồi dừng lại /

+ còn bác ở hà đông thì có thể đi ra bến xe yên nghĩa ở gần bala đó , ở đó nhiều xe đi mộc châu - sơn la :)

+ xe buổi sáng hay đêm đều có hết bác à , ra bến mỹ đình cho tiên nhé bác :) .. bác tìm xe hưng thành hoặc hải vân đi cho nó sướng

Bạn đi từ Mỹ ĐÌNh hoặc yên nghĩa. Giá vé từ 110k đến 150k. Xe thuê thì nhiều nhưng đều từ 150-200k/ ngày.
Chỗ này giá rẻ bạn này: từ ăn, nghỉ đến thuê xe...

- Gia đình phục vụ (ăn, nghỉ, tham quan): 300 ngàn/người. Tùy theo yêu cầu ăn, giá có thể tăng lên từ 350 - 400 ngàn/người

- Có thể cho thuê phòng nghỉ theo đoàn (tự túc ăn và đi chơi): 50 ngàn/người/ngày

- Cho thuê xe máy (Honda) – 120 -150 ngàn/ngày

=> SĐT: Nguyễn Mỹ Hoà 01277009909

Xin gửi các bạn ảnh hoa cải khu vực rừng thông-bản Áng chụp ngày 19-11-2011.

Cánh đồng hoa cải chạy dài tới rặng núi phía phía xa:

Dòng suối bên cánh đồng cải

Vào thời gian này, hoa cải mới nở rộ ở khu vực bản Áng mà thôi. Những nơi khác mới gieo chưa lên, hoặc vẫn còn non.

Mộc châu có nhiều nơi trồng hoa cải dầu (màu trắng). Mùa gieo hoa cải từ cuối tháng 10 đến tháng 12. Như vậy hoa cải sẽ đẹp từ tuần đầu T11 đến cuối tháng 12, tùy thời gian gieo hạt. Mặc dù đến cuối T12 hoa cải vẫn còn, nhưng hoa sẽ không tươi đẹp bằng 3 tuần đầu khi hoa nở. Có thể cánh đồng hoa cải ở bản Áng, cạnh rừng thông là nơi đẹp nhất, lại gần TX Mộc châu nhất. Nói đẹp vì phong cảnh ở đây đa dạng hơn những nơi khác: có rừng thông, những rặng hoa trạng nguyên đỏ, những dải núi đá, con suối, bản làng...

Cây cải dầu ngày càng được trồng nhiều hơn ở Mộc châu và các tỉnh Tây Bắc. Vì vào dịp thu đông, thời tiết khô, rất thích hợp với cải dầu. Cải dầu có thể gieo từ tháng 9 kéo đến tháng 11 và thu hoạch từ tháng 11 đến đầu tháng 1. Thực tế ở Mộc Châu thì cải dầu ra hoa bắt đầu từ tháng 11, kéo dài đến cuối tháng 12. Tuy nhiên, thời điểm hoa cải đẹp cũng chỉ khoảng 3 tuần sau khi hoa nở. Sau đó người ta để cho hoa và hạt già và khô mới thu hoạch. Vậy nên ace phượt yên tâm là có thêm cơ hội chiêm ngưỡng những cánh đồng cải dầu ngút ngàn ở Mộc châu.

Dầu cải cũng ngày càng được sử dụng nhiều hơn và trở thành loại dầu tốt nhất cho tim mạch, bổ sung omega 3. Có t/l còn cho rằng dầu cải có tác dụng tốt cho nam giới. Tôi hy vọng chỉ trong tương lai gần, các bạn đi Mộc châu sẽ mang dầu hạt cải về nhà như một món quà quí của hương trời Mộc châu.

Một số công ty Sx dầu đã cho ra thị trường dầu hạt cải, như Cái Lân, Tường An... Tôi xin phép trích một số thông tin về dầu cải của Tường An:

.."Kết quả cho thấy, chỉ trong 5 tháng lượng cholesterol có hại trong máu ở nhóm trẻ em trên giảm đến 29%. Các nhà khoa học đã kết luận, kết quả này là do tác dụng của dầu hạt cải, bản thân dầu hạt cải chứa hàm lượng chất béo bão hòa rất thấp, chỉ bằng một nửa các loại dầu ăn khác. Trong khi đó, loại hạt này lại chứa hàm lượng cao các axit béo chưa bão hòa, đây chính là nhân tố chính làm giảm cholesterol có hại và mỡ trong máu. Do tác dụng đốt cháy chất béo, làm giảm sự hấp thụ chất béo vào cơ thể, dầu hạt cải còn có tác dụng rất tốt trong việc giảm cân."

Nguồn: http://www.tuongan.com.vn/vn/default.aspx?n=589

Em chưa vào Hang Kia nhưng thấy ảnh thì đẹp lắm ạ.

Đợt trước em đi MC cũng muốn vào Hang Kia nhưng đi mãi mà chả thấy đường vào đâu thế là bon bon lên tới MC luôn. Hóa ra lúc về mới thấy biển rẽ vào (biển dành cho ng đi từ hướng MC về nên hướng ngược lại ko nhìn thấy ạ). Nếu mà bác đi xe máy lên mà muốn vào Hang Kia thì cứ đi đi qua đèo, đến đoạn thấy biển ghi chữ "Địa phận hạt 4" bên tay phải và bên tay trái là hàng sửa xe và có cái ngõ vào bên cạnh thì chính hắn đó ạ :D Em thấy đường vào cũng bé thôi, hôm đó chạy tạt qua nên em cũng ko áng đc là ô tô có vào đc hay ko :D

Em có hỏi 1 vài người ở MC thì mấy cô chú ấy bảo nếu muốn vào HK thì phải có ng quen dắt vào mới đc cơ, chả hiểu nếu mình lò dò một mình vào mà còn chụp choẹt thì ko biết có bị đuổi ko nữa, hjx hjx :(

1, Em đi ko thấy bị bắn tốc độ. Anh chị cứ đi theo biển chỉ dẫn thôi, cứ vào thị xã thị trấn thì ghìm tốc độ lại rồi ra khỏi vùng đó thì lại tăng tốc ạ. Lúc chiều từ MC về em thấy có mấy chú CA đứng lò dò ở đèo nhưng thấy bắt ô tô thôi, hoặc là do hôm đó bọn em về có mưa và sương mù nên đi tốc độ chậm thì chẳng sao cả hay sao ấy :D

2, Nhà nghỉ thì chị cứ phi vào bất kì nhà nghỉ nào hỏi cũng đc mà chị. Giá hồi em đi ở 1 phòng to 5 người (đoàn bọn em có 5 ng) là từ 250k - 300k (chị nhớ mặc cả nhé). Đợt này nhiều ng lên thì ko biết có tăng tí nào ko, còn phòng đơn cho 2 người chắc chắn là rẻ hơn rồi :D. Em ko nhớ rõ tên nhà nghỉ mà em đã nghỉ lắm nhưng mà thấy nhà nghỉ nào cũng có vẻ thân thiện chị ạ. Em ở TT Nông Trường thì ở đoạn qua chỗ đường rẽ vào Ngũ Động Bản Ôn, gần lên tới đồi chè. Nhà nghỉ đó nằm bên tay phải và đối diện 1 quán cafe rất ư xập xình :))

3, Đặc sản thì có thịt trâu gác bếp, bê chao... Với có cá suối bé tí ti rán giòn ăn ngon lắm ạ :p

Nếu chị ăn ở TT Mộc Châu thì có quán cơm ngay bên tay phải, gần đến ngã ba rẽ vào bản Áng (biển có đề bán Thắng Cố), vào đó ăn thấy ngon và khá rẻ. Bọn em 5 người mà ăn hết có 200 hay 250k, chỉ nhớ là có cá suối rán giòn, món gì đặc sản như kiểu thịt băm, trứng chiếc gì đấy gói lá chuối hấp ăn ngon lắm, với rau dưa, canh cua đủ kiểu nói chung là ăn phé lé rất sướng, hí hí :">

Còn tối cho các bác nhậu thì lên TT Nông Trường có hàng ngay bên tay trái, phía chếch chếch KS Công Đoàn (ngoài biển ghi bán tiểu hổ, thịt chó gì đó), có món lẩu nướng thịt trâu ăn cũng là lạ, còn lẩu nước thì em thấy bình thường, mỗi tội gà "tươi sống" chính chuẩn là khách ăn mới cắt tiết làm lông nên là ngồi cứ nghe gà vịt kêu quang quác :)) (Hôm đó rượu uống phê phê, ăn no phè phỡn, nửa con gà nấu lẩu phải nhờ họ rang muối mang về mà hết có 600k hay sao thôi í ạ :D).

Quanh bản Áng đâu có đất trống thì đó có đồng cải. Đồng cải chiếm hết đất trồng của bản rồi chạy dài lên núi.
Đâu đâu cũng một màu trắng- xanh tươi mát cảu hoa cải.

Cải ngút ngàn chiếm hết đất trồng:

Bên kia là khu nhà mồ của bản

Một chiếc cầu vắt qua dòng suối chạy ngang đồng cải

Phía sau rừng thông toàn là cải

hàng rào hoa Trạng nguyên phân chia vườn cải

Chào bạn người MC và cả nhà!

Nhóm mình định đi MC Tết dương lịch tới. Nhóm khoảng 15-16 người, định ngủ nhà sàn cho vui.
Bạn người MC hoặc các bạn biết nhà nào ổn ổn nào thì chỉ giùm mình nhé? Có lẽ cần đặt trước ko bạn nhỉ?
Nếu ai có contact của nhà nào thì cho mình xin nhé. Cảm ơn các bạn!

Mình nghĩ chuyển ngủ các bạn nên ở nhà trọ - không phải đắt rẻ mà đêm ở MC rất lạnh đấy, có 15-16 ng ôm nhau chắc cũng k ngủ nổi đâu :D ở nhà trọ lấy sức mà còn đi chứ

Cảm ơn bạn ducanh nhé! Lúc đó chắc là lạnh thật! Nhưng mọi người có ý muốn ở nhà sàn hơn nhà nghỉ, KS vì cảm giác khác những nơi khác. hì...Các bạn có kinh nghiệm vụ này cho mình xin ý kiến nhé. Many thanks! ^^

Ở nhà sàn nào đó gần với rừng thông, đồi cải, thiên nhiên thì cảm giác khác hẳn với NN hoặc k/s. Cho dù rét cũng không bằng cảm xúc! Chỉ cần chuẩn bị kỹ hơn chút thôi. Nằm ngủ ngay ngoài đồng cải, rừng thông nữa thì...Thôi khỏi nói, thèm quá!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,292
191,737
Latest member
luathoangnguyen
Back