What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Mình muốn hỏi từ Hà Nội đi MC và ngược lại mình đi như thế nào? Giá xe bao nhiêu? và có chuyến mấy giờ ? Mình đi 14 người . Cảm ơn các bạn nhiều
14 người em nghĩ các bác nên thuê 1 xe 16 chỗ từ HN lên, vì dù sao với số lượng mem đông như thế, việc thuê xe máy hoặc taxi ở MC tương đối khó, lại đắt nữa. Nếu thuê 1 chuyến xe các bác có thể đi dừng tùy ý, thoải mái hơn về thời gian cũng như điểm đến. Thiển ý của em vậy!

Đây là ảnh chụp ngã ba rẽ đi đường 6 cũ, em đang chạy hướng từ Mộc Châu về Hà Nội nên sẽ nhìn thấy như này.

Ban đầu em cũng đinh ninh là rẽ vào cái đường nhựa to đẹp ở ngã ba kia (nếu ở Hà Nội lên là rẽ phải, trong ảnh của em là rẽ trái). Nhưng đi được vào một tí thì đường xấu lắm và hình như là đường cụt. Phía dưới là con suối. Nhìn tiếp sang bên kia con suối thì thấy xe tải chạy được, mới nhìn ngược lại ra ngã ba lúc đầu thì hóa ra là rẽ vào con đường đất mà em chỉ trong ảnh ạ. Đi theo con đường đất khoảng 500m thôi thì sẽ là đường nhựa của quốc lộ 6 cũ.

Sao lại là đường cụt? Nó hoàn toàn là đường chuẩn ấy chứ, đi thế nào đó là sẽ đến bến phà Vạn Yên, đi men theo lòng hồ sông Đà và cuối cùng là sang Nghĩa Lộ - Yên Bái

Em không nhầm thì đây là bản Pa Phách :)

Hí hí, nhưng mà nhầm chuẩn luôn í. Đây không phải Ba Phách, đây là một trong những đường vào Ba Phách.

Tấm ảnh kinh điển này thuộc về bản Thông Cuông, xã Vân Hồ, huyện Mộc Châu, Sơn La bạn ạ.

Hôm nay em vừa chạy qua Hua Tạt rồi, đường cụt vì họ sửa nhưng nay đã thông, bác nào đi cứ rẽ theo biển chỉ dẫn là ok.
@Tím: cảm ơn chị, thú thực là em cũng chưa có vào Ba Phách :p, nhìn ảnh thì đoán vậy chứ em thấy hoa cải Mộc Châu chỗ nào cũng như nhau hết.

Các bác cho em hỏi nếu đi xe máy từ HN lên Mộc Châu mất khoảng mấy tiếng ạ?
Bác đi khoảng 3 tiếng là thoải mái vừa đi vừa chụp ảnh!
Hình như hôm em đọc trên forum và nhớ không nhầm có bro nào đó đã đi chỉ hết ..1h35' tính từ Cầu Giấy. Đáng nể!!!(c)

Các bác cho em góp một chân vào chỗ rẽ đi đèo Hua Tạt với ạ, vì lần em đi em cũng bị nhầm :D

Đây là ảnh chụp ngã ba rẽ đi đường 6 cũ, em đang chạy hướng từ Mộc Châu về Hà Nội nên sẽ nhìn thấy như này.

Ban đầu em cũng đinh ninh là rẽ vào cái đường nhựa to đẹp ở ngã ba kia (nếu ở Hà Nội lên là rẽ phải, trong ảnh của em là rẽ trái). Nhưng đi được vào một tí thì đường xấu lắm và hình như là đường cụt. Phía dưới là con suối. Nhìn tiếp sang bên kia con suối thì thấy xe tải chạy được, mới nhìn ngược lại ra ngã ba lúc đầu thì hóa ra là rẽ vào con đường đất mà em chỉ trong ảnh ạ. Đi theo con đường đất khoảng 500m thôi thì sẽ là đường nhựa của quốc lộ 6 cũ.

Đoạn này em đi tháng 2/2011 thì như thế, không biết bây giờ và sau này cái ngã ba to đẹp kia đã đi được vào quốc lộ 6 chưa

Em gửi kèm link vẽ đường đi Mộc Châu để các bác định hình chỗ rẽ này trên google maps.
http://g.co/maps/vhxde Để yên tâm các bác có thể save lại map này và vào lại từ google map di động, bật gps lên là tìm thấy ngã ba này thôi ạ :D
Còn một đường nữa bác ah, đó là đi thẳng vào Thị trấn Nông Trường MC theo trục đường chính (đường đẹp) qua đồn CSGT là đến đèo Hua Tạt. em biết cung này vì hôm đó bị bắt xe và vào xin giấy để ra kho bạc nộp. (NT)
Co it anh Hua Tạt nè các bác

Last edited:
Bạn Người Mộc Châu cho mình hỏi tí, cuối tuần này mình và nhóm bạn lên Mộc Châu chơi, nhờ bạn update tình hình hoa nở như thế nào rồi và địa điểm nên ghé qua trong thời gian này. Cụ thể mình muốn tìm chỗ hoa đào - cải trắng - dã quỳ.
Vì đã đi MC 2 lần rồi nên mình bỏ qua mấy điểm như đồi thông bản Áng vs thác Dải Yếm ... Mình muốn tạt qua Hang Kia - Pà Cò, Ba Phách, Lóng Luông... Nên đi theo lịch trình như nào nhỉ :D
Không biết bây giờ vào Tân Lập có gì đặc biệt không? Mây Tân Lập dịp này vẫn có chứ?
Cảm ơn bạn nhiều ^^!
Bác cứ đi dọc quốc lộ cũng không thiếu gì đâu ạ. Còn Pà Cò tầm này cũng chưa có gì vì hoa mận chưa nở rộ bác nhé. Mây Tân Lập thì hên xui, em cũng chẳng biết đường nào mà rình :)

Em Người Mộc Châu ơi , 23- 24/11 tụi chị đi Mộc Châu bằng xe 16 chỗ, những điểm nào đáng để đi nhất trong 2 ngày đó nhỉ? Ah mà chị đã book người rùi đó nha...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,273
191,736
Latest member
win79rocks
Back