What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Mai và mận không ngại rét nên nở rất sớm, thường tháng 11 Âm lịch là nở rồi. Đào thì muộn hơn một chút, nhưng vào thời điểm đó nụ cũng đã nhiều rồi, một số cây cũng bắt đầu khoe sắc.

Bạn chỉ giúp mình đường lên Đèo với.
Lần trước mình đi từ Mai châu, đến gần MC có biển chỉ dẫn lên đèo Tua hat, đi thêm khoảng 500m thì hết đường.
TKS bạn
Nếu bác rẽ theo đường đi Hua Tạt là đi vào QL 6 cũ (vẫn về thị trấn Nông trường Mộc Châu như thường), cũng khá đẹp với trập trùng đồi núi, bên vách cao bên vực thẳm :D Nếu em không nhầm thì chắc bác đi vào dịp người ta sửa đường nên cái đường bác rẽ nó bị cụt, gần ngay đó có 1 con đường mới mở đấy ạ.
Còn nếu không rẽ theo hướng này mà đi thẳng thì đương nhiên là bác sẽ đến Mộc Châu theo QL 6 mới ;-)

Em xin update thêm tí thông tin cho các bác. Hiện nay Mộc Châu đang ngập tràn các thể loại hoa, từ tao nhã như hoa đào, trinh nguyên như cải trắng hay phàm tục như cứt lợn :)) rồi đấy ạ. Thời tiết cũng khá đẹp, trời tuy hơi mù nhưng vẫn có nắng, trời vẫn cứ xanh, và đương nhiên là có cả cái lạnh buốt tay của miền núi nữa.

Last edited:
Cảm ơn bác nhưng giời lạnh quá, bác cho em xin phép để dành cốc bia hôm nào nóng em uống :)) Dã quỳ thì bây giờ em chưa thấy có nụ nào to, có lẽ trong tháng 12 mới nở rộ. Còn hoa cải thì hiện tại cải trắng đã bạt ngàn, cải vàng em chưa tìm thấy vì dân ít trồng. Nhưng em thiết nghĩ cải trắng mới hay, chứ cải vàng dưới xuôi bạt ngàn, các bác mò lên đây vì cái cải vàng nó không đáng ;-) Tuy vậy, Mộc Châu vẫn chào đón bác

Nếu bác rẽ theo đường đi Hua Tạt là đi vào QL 6 cũ (vẫn về thị trấn Nông trường Mộc Châu như thường), cũng khá đẹp với trập trùng đồi núi, bên vách cao bên vực thẳm :D Nếu em không nhầm thì chắc bác đi vào dịp người ta sửa đường nên cái đường bác rẽ nó bị cụt, gần ngay đó có 1 con đường mới mở đấy ạ.
Còn nếu không rẽ theo hướng này mà đi thẳng thì đương nhiên là bác sẽ đến Mộc Châu theo QL 6 mới ;-)

Bác cho em lèo nhèo thêm tí nữa ạ.
Em đã rình rập rẽ lên đèo Tua hat 2 lần và đều thất bại.
Đường mới mở để lên được đèo Tua hat cách chỗ có biển chỉ dẫn bao xa ạ? Theo hướng Mộc châu hay Mai châu ạ? Lần này em nhất định phải lên được đèo, bác giúp em nhé!
Tầm nào thì hoa Dã quỳ nở rộ nhất bác nhỉ? Em thích nửa đầu mùa ạ. Vì sau đó em thấy nhiều hoa tàn ngả nâu trông cứ buồn buồn. Nếu có thể bác chỉ giúp em khu vực nào có nhiều dã quỳ luôn nhé! Em cảm ơn bác thật nhiều ạ.

ôi nghe thôg tin update của bạn Người Mộc Châu mà rạo rực cả người:D
Tại vì ngày mai chúng mình sẽ bắt đầu chuyến đi tới cao nguyên Mộc Châu thơ mộng mà mình đã bỏ lỡ bao nhiêu lần.
là lá la. Thế này thì ngon rồi. Cứ nghĩ thời điểm này hoa cỏ còn lác đác nhưng lòng vẫn vui vẻ vì trời xanh mây trắng là của Mộc Châu:D
Hí. MC tháng 11 có gì đẹp? chờ ta lên nào.

Các bác cho em góp một chân vào chỗ rẽ đi đèo Hua Tạt với ạ, vì lần em đi em cũng bị nhầm :D

Đây là ảnh chụp ngã ba rẽ đi đường 6 cũ, em đang chạy hướng từ Mộc Châu về Hà Nội nên sẽ nhìn thấy như này.

Ban đầu em cũng đinh ninh là rẽ vào cái đường nhựa to đẹp ở ngã ba kia (nếu ở Hà Nội lên là rẽ phải, trong ảnh của em là rẽ trái). Nhưng đi được vào một tí thì đường xấu lắm và hình như là đường cụt. Phía dưới là con suối. Nhìn tiếp sang bên kia con suối thì thấy xe tải chạy được, mới nhìn ngược lại ra ngã ba lúc đầu thì hóa ra là rẽ vào con đường đất mà em chỉ trong ảnh ạ. Đi theo con đường đất khoảng 500m thôi thì sẽ là đường nhựa của quốc lộ 6 cũ.

Đoạn này em đi tháng 2/2011 thì như thế, không biết bây giờ và sau này cái ngã ba to đẹp kia đã đi được vào quốc lộ 6 chưa

Em gửi kèm link vẽ đường đi Mộc Châu để các bác định hình chỗ rẽ này trên google maps.
http://g.co/maps/vhxde Để yên tâm các bác có thể save lại map này và vào lại từ google map di động, bật gps lên là tìm thấy ngã ba này thôi ạ :D

ôi nghe thôg tin update của bạn Người Mộc Châu mà rạo rực cả người:D
Tại vì ngày mai chúng mình sẽ bắt đầu chuyến đi tới cao nguyên Mộc Châu thơ mộng mà mình đã bỏ lỡ bao nhiêu lần.
là lá la. Thế này thì ngon rồi. Cứ nghĩ thời điểm này hoa cỏ còn lác đác nhưng lòng vẫn vui vẻ vì trời xanh mây trắng là của Mộc Châu:D
Hí. MC tháng 11 có gì đẹp? chờ ta lên nào.
Liệu sáng nay có gặp bạn này ở đâu không nhỉ? Mình ăn trưa ở quán 70, đi chung với 2 anh chị người Sài gòn :) 2 hôm nay phượt tử đổ về MC đông quá, đi đâu cũng gặp các bạn :))

Các bạn cho hỏi có xe đi từ Lào Cai ko? Vì bọn mình leo fan xong sẽ đi MC luôn, nhưng mà nếu phải về HN rồi đi MC thì mất thời gian wa' ạ.
Cảm ơn mọi ng. .
Đang viết mail trả lời POL nhé ;- ) mấy hôm nay mải đi quá nên chưa trả lời bạn ngay được, mong bạn thông cảm :)

Ủ ôi,bây giờ cải trắng đã bạt ngàn rồi á
chỗ này đoạn nào bác nhỉ
[/IMG]
Em không nhầm thì đây là bản Pa Phách :)

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,273
191,736
Latest member
win79rocks
Back