What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
keke mưa nhiều đó bạn ạ :D mưa kiểu rừng núi mà, nhưng cuối tháng 8 đầu tháng 9 không hay mưa mấy, năm nào Tết độc lập của người H'Mông cũng nắng hí hí hí mong là hôm đó mình được nghỉ việc để về nhà :D

Các bác cho em hỏi, đi MC mùa này ok ko? Em định đi 2 ngày 1 đêm, định là đi xe khách lên đó rồi thuê xe máy đi vòng vòng. Các bác góp ý cho em mấy địa điểm có thể đi trong ngày đc ko ạ? với cả liệu có xe khách lên đó vào ngày thường ko?
tớ vừa ở trên đấy về đây, trộm vía ở Hà Nội mưa to gió giật mà lên đấy lại nắng... xe khách ngày nào cũng chạy bạn ạ, vc tớ lên đấy thì đi Dải Yếm, Hang Dơi, rừng thông, đồi chè vs bản lóngluoong thì phải. Mộc Châu mùa này đẹp lắm, đúng như chị Tú Ngọc nói, cây cối xanh tươi, chụp ảnh ở đồi chè đẹp lắm bạn ạ

Đoc suốt topic này của các bạn nhưng không thấy nói về con đường đi ra cửa khẩu lóng sập,bạn nào rành có thể cho mình biết đi như thế nào và có gì hay không,đầu tháng 10 này mình sẽ đi MỘC CHÂU ,mình ở miền nam nên chưa biết nhiều,mong các bạn giúp đỡ.thank all

Không khó khăn lắm để đi ra cửa khẩu loóng sập nếu bạn đang ở thị trấn mộc châu nơi mà ủy ban nhân dân huyện mộc châu đặt địa điểm nhé (có hai thị trấn là thị trấn nông trường mộc châu và thị trấn mộc châu thị trấn nông trường mộc châu được phát triển từ nông trường mộc châu lên ) ban đi về hướng sơn la một đoạn khoảng 500-1000 m minh không nhớ rõ lắm nhưng có biển chỉ dẫn rõ ràng (bạn có thể hỏi thăm bất cứ người dân nào ở đó) sau đó rẽ trái đi 30 km nữa là tới cửa khẩu loóng sập (trước đây hay gọi là cửa khẩu pa háng lấy theo tên của bản pa háng - nước lào) lấy theo tên của xã loóng sập huyện mộc châu. Trên đừong đi bạn có thể thăm thác dải yếm (cách chỗ rẽ từ quốc lộ đâu chừng 5-6 km), và một số nhà dân trên đường, phong cảnh thoáng đãng rộng rãi tùy theo mỗi mùa mà có cái đẹp riêng. Nói chung đường rất dễ đi. Đến cửa khẩu bạn có thể chơi loanh quanh ở đồn biên phòng, may mắn thì thưởng thức một chút bia lào. Chú ý không nên cho người ở đó đi nhờ tránh những phiến phức không đáng có (vì ở đó vãn là điểm nóng vận chuyên ma túy). Nếu bạn đi mộc châu vào 27/8 - 2/9 thì đang là ngày lễ hội đấy.

Đoc suốt topic này của các bạn nhưng không thấy nói về con đường đi ra cửa khẩu lóng sập,bạn nào rành có thể cho mình biết đi như thế nào và có gì hay không,đầu tháng 10 này mình sẽ đi MỘC CHÂU ,mình ở miền nam nên chưa biết nhiều,mong các bạn giúp đỡ.thank all
Ra cửa khẩu cùng đường với đường ra thác Dải Yếm đấy bác à....

:) Sắp tới Tết của người H'mông trên MC rồi. Hy vọng hôm đó thời tiết tốt. Năm ngoái tôi thấy bà con mặc váy màu tím hồng nhiều. Không biết năm nay sẽ màu gì? Cứ chuẩn bị tinh thần lên đường cái đã(c). Hẹn gặp lại MC!:L:L:L

Các bác trước khi lên MC có thể contact với Chị Hương: 0912 351 186, chủ nhà nghỉ sinh thái tại Tiểu khu 2 thị trấn Mộc Châu. Ở đó yên tĩnh, khung cảnh thơ mộng (hợp với các bác nào đang iu..he.he..). Mai e up ít ảnh nhé, đang tìm mà chưa thấy!

Tình hình là mình định mùng 2/9 này phượt Mộc Châu phát, dưng mà đọc các comment của mọi người thì thấy là nếu đi từ Hà Nội - Mộc Châu chỉ 2 ngày là vừa đẹp, nhưng kế hoạch của mình là đi cả 3 ngày nghỉ. Xin mọi người tư vấn nên đi những đâu, đi qua MC thì còn chỗ nào đẹp nữa ko? Và nhất là đường xá thế nào vì mình đi bằng xe otô của mình. Cám ơn tất cả mọi người.
Bác đi 3 ngày cũng được mà vì MC cung có nhiều chỗ để đi! Một số địa điểm chơi thì các phượt gia đã giới thiệu rùi, e chỉ có một số ý nhỏ bổ sung thêm thui:
- Bro đi đến MC rùi nên bớt chút time đi lên đèo Hua Tạt nhé (QL6 cũ), phê lắm!
- Nhà nghỉ e up thông tin ở trên ổn phết, đều là nhà sàn, ngủ riêng hay tập thể đều có! Đợt tháng 6 e đi giá là 150k/phòng riêng/giường đôi.
- Đợt này bro đi dính vào đầu tháng âm, nếu không kiêng thì ăn thịt chó ở quán đối diện Hang Dơi nhé! Chế biến hơi khác dưới này chút --> ngon, bổ, rẻ!!!
- Có điều này các bro chú ý nhé, vào Trung tâm thị trấn rùi đừng thấy đường đẹp mà "mát ga" nhé, lỡ chẳng may bị CSGT tuýt còi thì chỉ có nước nộp phạt thôi! Trên này không có khái niệm "50/50 đôi bên cùng có lợi" đâu, cho dù bác có quen biết ông cốp to nào đi nữa. Cứ nhẹ nhàng xin đưa vào lỗi nhỏ nhất ấy! Em bị dính roài, rút điện thoại ra gọi thì chú CA nói luôn: " đừng gọi tốn tiền thêm!" hix..!
Trên đây là chút ít kinh nghiệm, chúc bro có chuyến đi ăn Tết Độc lập vui vẻ, an toàn!

Last edited:
Đây Không phải là thời điểm đẹp nhất trong năm. Nhưng cảnh sắc vẫn đầy mơ mộng: Vẫn những đồng cỏ xanh đến tận chân trời, những triền đồi mọc đầy hoa cúc dại trắng, rồi những hàng dã quỳ vàng vàng mọc vô lối trên cao nguyên bát ngát... Nếu dịch chuyển chuyến đi sang 25/12, bạn sẽ được chiêm ngưỡng thêm những cánh đồng hoa mai, hoa mận, hoa đào bắt đầu khoe sắc để đón một mùa xuân mới.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,736
Latest member
win79rocks
Back