What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Em có đọc qua vài bài các bác rủ đi Mộc Châu, nhưng thật sự là hoa mận chưa nở nhiều, chỉ lác đác thôi ạ. Tầm 1 tháng nữa mới bắt đầu nhiều. Còn hoa cải, em tiếc là về hơi muộn vì họ thu gần hết (hoặc hoa đã thành...quả):p
Nhưng còn nhiều cái đẹp lắm các bác ơi. Đến đi và cảm nhận cái rét của sương muối miền núi.

bây giờ mới là đầu tháng 10 âm, khoảng tháng 11 âm đã có hoa đào, hoa mận, hoa mơ, hoa cải chưa Người MC? mình thích lên MC quá mà chưa biết thời điểm nào là thích hợp nhất.

người mộc châu ơi, bạn giới thiệu cho mình vài địa điêm đẹp ở MC để tham quan nhé. Cuối tháng 11 này mình lên quê bạn đấy.

Thank nhiều.
Lên đi bạn, từ bây giờ Mộc Châu đã đẹp lắm rồi. Khoảng 1 tháng nữa sẽ có hoa mận và đào (đầu mùa nên chưa nhiều). Hoa cải thì sắp hết rồi bạn ạ. Đến Mộc Châu thì mùa nào cũng hợp, nhưng nếu mùa này lên, bạn nên chuẩn bị nhiều áo rét.
Từ Hà Nội lên, đến Km46 bạn có thể rẽ vào Pà Cò - Hang Kia (17km từ QL6).
Sau khi quay ra QL thì vào bản Mèo ở Lóng Luông chẳng hạn.
Rồi tới ngã 3 lớn, tại đây bạn có 2 lựa chọn: đi thẳng là QL6 mới, còn rẽ trái là đèo Hua Tạt (vào QL6 cũ mà nhiều phượt tử đánh giá là đẹp hơn).
Đi thêm độ 20km là bạn đã đến TT Nông trường Mộc Châu. Bạn nên dành nhiều thời gian ở đây với những cánh đồng hoa cải trắng tinh khôi, hoa dã quỳ vàng màu nắng... Nếu khoái hang động, bạn có thể vào Bản Ôn để thám hiểm Ngũ động (5 cái hang liên tiếp nhau được phát hiện hồi hè vừa rồi). Lưu ý là nếu vào đó thì nên đi sớm sớm, vì đường vào khá nhiều cảnh thú vị nên có lẽ bạn sẽ mất thời gian cho việc chụp ảnh (5-6h ở đây có lẽ là vừa).
Vậy là bạn đã có 1 ngày tương đối ở Mộc Châu, trong bài sau mình sẽ chỉ bạn những nơi nên đến ở TT Mộc Châu (khác TT Nông trường MC nha).
Thân ái!

Anh chị ơi cho em hỏi chút về xe bus từ Hà Nội lên Mộc Châu. Đi xe từ bến nào có xe tốt, và giá vé bao nhiêu, lịch chạy xe thế nào ạ?
Lên Mộc Châu có thể thuê xe máy đi chơi có tiện ko ạ?
Cảm ơn mọi người.

Anh chị ơi cho em hỏi chút về xe bus từ Hà Nội lên Mộc Châu. Đi xe từ bến nào có xe tốt, và giá vé bao nhiêu, lịch chạy xe thế nào ạ?
Lên Mộc Châu có thể thuê xe máy đi chơi có tiện ko ạ?
Cảm ơn mọi người.

Từ Hà Nội lên Mộc Châu không có xe bus bạn ạ, chỉ có xe khách (xe đò) thôi :)
Giá vé là 70k/vé xe. Bạn có thể ra bắt xe tại nhà khách Sơn La (đường Nguyễn Trãi - Thanh Xuân). Có xe từ 6h sáng tới 1h chiều. Còn xe chất lượng cao thì ra bến Mĩ Đình (giờ giấc hình như cũng thế, nhưng có thêm xe đêm) nhưng đây là xe Sơn La (nó chỉ đi ở ngoài Quốc lộ 6 qua Thị trấn Mộc Châu chứ không vào Thị trấn Nông trường). Giá là 80k/vé. (beer)
Có lẽ là không có ai cho thuê xe máy đâu bạn à, trên đó dịch vụ này chưa phát triển mà.

tình hình là rất tình hình! Mộc châu đẹp quá! Gần tết phải làm phát thui!
Ah anh em ở Mộc châu cho mình hỏi chút nha!
Mình muốn hỏi xin số điện thoại của nhà hàng 64? Và có anh em nào biết ở mộc châu có chỗ nào bán buôn loại rượu Lào này thi cho minh biết với nha tên là rượu hoa chăm pa của Lào
Hình nó đây:

Mong anh em giúp đỡ!

anh cho em hỏi, đường lên Mộc Châu theo QL6 có khó đi không ạ.Nghe nói đi nhiều sương mù lắm phải không ạ:help
tình hình là nhóm bọn em chuẩn bị phượt lên Mộc Châu bằng xe máy, nhưng mà chưa đi đường đồi núi bao giờ, không biết đi có nguy hiểm lắm không.Mà dốc ở đấy có cao không ạ, em sợ con xe của em nó không leo lên được thì tèo mất :shrug:
Nói chung anh cho em ít thông tin về đường đi lên MC được không, cảm ơn anh trước(beer)
ah, nếu có bác nào biết thì cũng giúp đỡ, chỉ bảo cho em với được không ạ :help:help

Đường đi dễ ấy mà,chỉ có 6 đến 7 chục KM đường đèo lên xuống liên tục với độ dốc liên tục là 10% mà thôi.Thỉnh thoảng mới có 1 hay 2 con dốc có độ dốc 8% hay 12% thôi còn lại đa phần là 10%.Nên thay bóng đèn sáng hơn và mua 1 miếng dán nilon trong màu vàng để dán vào đèn xe nếu gặp sương mù

Em cũng vừa đi MC về hôm qua, có tí ảnh ngồi hóng cùng anh em :)

Nắng chiều

Hi cho mình hỏi, nhìn ảnh của bạn có vẻ hình như mận đã nở rồi hả bạn...
Thế đào thì sao.. hoa đã nở tưng bừng chưa???

Định đi ngắm đào và mận nở mà muốn căn cho đúng thời điểm quá ..(beer)(beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,265
191,731
Latest member
myinstants39
Back