What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Hi cho mình hỏi, nhìn ảnh của bạn có vẻ hình như mận đã nở rồi hả bạn...
Thế đào thì sao.. hoa đã nở tưng bừng chưa???

Định đi ngắm đào và mận nở mà muốn căn cho đúng thời điểm quá ..(beer)(beer)

Mận nở rất nhiều rồi bạn ơi. Ở một số vùng đã bắt đầu tàn. Đi hẳn vào trong bản thì còn khá nhiều hoa mới nở.
Đào thì chưa nở (NO) chắc phải gần tết âm lịch lên thì đào nở rộ :D

ôi! bọn em mới đi phượt ở MC về các bác ợ! đẹp lắm.
Nhớ những rừng hoa mận trắng xóa...những dải nắng len lỏi qua khe núi,
nhớ cái lạnh buốt khi đi qua đèo,nhớ cái cảm giác khi lượn qua những đoạn đèo quanh co... nhớ nhớ lắm :(
Nói chung các bác không đi là quá phí (NT)
Em chỉ tiếc mỗi một điều là đi xong thì một số chuyện riêng của em,dường như đã đánh mất một số điều gì đó:shrug:

Người Mộc Châu ơi, theo "kinh nghiệm" của bạn thì không biết đến tầm cuối tháng 02 dương lịch (nhằm dịp Tết ta) năm nay mận, đào còn nở không nhỉ? Năm nay Tết ta đến trễ quá. Thời tiết lại thất thường.
Cảm ơn bạn trước nhé!

Khi nào đi bác cứ gọi cho em theo số dt ở chữ kí. Em không biết từ NB đi như thế nào nhưng nếu bác gần Nho Quan thì đi qua đó tới ngã ba Mãn Đức -> rẽ trái là đi lên Mộc Châu. Có lẽ từ NB đi đường này là gần. Qua Kim Sơn thì phải.

Đúng là nếu đi từ Ninh Bình thì bạn đi theo đường Nho Quan.Từ tp Ninh Bình ngược ra Hà Nội, đến ngã 3 đi rừng Cúc Phương bạn rẽ trái rồi cứ thẳng tiến theo biển chỉ dẫn giao thông khoảng 45km(mình nhớ chỉ tương đối). sẽ đến ngã 3 Mãn Đức.Từ ngã 3 Mãn Đức thì tất nhiên là rẽ trái và cứ thế mà thẳng tiến lên thảo nguyên Mộc Châu rồi.

anh cho em hỏi, đường lên Mộc Châu theo QL6 có khó đi không ạ.Nghe nói đi nhiều sương mù lắm phải không ạ:help
tình hình là nhóm bọn em chuẩn bị phượt lên Mộc Châu bằng xe máy, nhưng mà chưa đi đường đồi núi bao giờ, không biết đi có nguy hiểm lắm không.Mà dốc ở đấy có cao không ạ, em sợ con xe của em nó không leo lên được thì tèo mất :shrug:
Nói chung anh cho em ít thông tin về đường đi lên MC được không, cảm ơn anh trước(beer)
ah, nếu có bác nào biết thì cũng giúp đỡ, chỉ bảo cho em với được không ạ :help:help

Đường đi từ Hà Nội rất đẹp,nhưng đi tây bắc thì tất nhiên là đèo cao ,vực sâu rồi.nếu bạn đi mùa này nên tính giờ cho kỹ để tránh sương mù(ví dụ như khi qua đèo Thung khe).Ban nên rủ thêm 1 vài người bạn có kinh nghiệm đi xe máy đường đèo(ví dụ như tớ).:D xe máy thì cứ ware,jupiter,win,mink,v..vv nói chung mấy loại xe thông dụng mà còn tốt là bạn leo vô tư

Người Mộc Châu ơi, theo "kinh nghiệm" của bạn thì không biết đến tầm cuối tháng 02 dương lịch (nhằm dịp Tết ta) năm nay mận, đào còn nở không nhỉ? Năm nay Tết ta đến trễ quá. Thời tiết lại thất thường.
Cảm ơn bạn trước nhé!

Như hôm trước mình lên đó nghe người dân ở đó nói thì lúc đó hoa Đào nở đúng độ đẹp nhất đó (c)

Mộc Châu đẹp mà. Đi đi bạn để khỏi nuối tiếc. Tới MC dễ không thôi mà, thậm chí đi trong ngày được như bác caothuvolam đã từng làm. :D Nhưng đi 2 ngày là đẹp hơn.
@likemoon: Từ HN lên khi bạn thấy biển báo Welcome to Mộc Châu (bên tay phải nhé) thì đi thêm một đoạn nữa sẽ tới 1 cây xăng (cùng bên phải đường) nhìn đối diện cây xăng đó chính là đường vào Hang Kia

Add thêm tấm ảnh em mới chụp :D

Ảnh mình chụp ở đèo Hua Tạt (trên Ql 43 cũ). Từ Hà Nội lên rẽ bên tay phải vào đèo Hua Tạt này cũng có hoa cải đó bạn. Vào bản Áng thì phải lên Thị trấn Mộc Châu. Ở đó bạn hỏi thì sẽ dễ và cụ thể hơn rất nhiều :D Còn tết âm thì chỉ có đào, mận thôi bạn.

- Các bác cho em hỏi.. đường vào bản Ba phách 1-2-3 có khó ko ạ.. đi trong 1 buổi sáng có kịp cả ba chỗ này ko, với lại hình như chỗ này nhiều mận đúng ko à?
- Không biết cuối tuần này mận đào vẫn còn hem, cuối tuần này bọn em đi... thời tiết thất thường thế này chỉ sợ hoa hoét rụng hết :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,733
Latest member
yduochaithiencom
Back