What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Không biết mấy ngày gần đây MC thời tiết thế nào nhỉ các bác, e đang có ý định lên đó phượt cuối tuần, muốn làm bộ ảnh về hoa mận trắng quá :D

Các bác ở Mộc Châu cho em xin tý thông tin về nơi nào còn đào nở với ạ. Ngày 07/03 tuần sau em sẽ lên Mộc Châu kết hợp ngắm đào và leo Pha Luông. Em từ miền Nam và cũng không có nhiều thời gian nên nhờ các bác cho em xin chỗ nào hiện còn đào nở ạ. Bác nào đã leo Pha Luông cho em xin thông tin về đường leo như: có nhiều dốc cao hay không? đường đi khó không? Tụi em dân văn phòng nên thường đi bộ là chính chứ cũng ít leo trèo đường khó.
Cảm ơn các bác rất nhiều ạ.

Các bác ở Mộc Châu cho em xin tý thông tin về nơi nào còn đào nở với ạ. Ngày 07/03 tuần sau em sẽ lên Mộc Châu kết hợp ngắm đào và leo Pha Luông. Em từ miền Nam và cũng không có nhiều thời gian nên nhờ các bác cho em xin chỗ nào hiện còn đào nở ạ. Bác nào đã leo Pha Luông cho em xin thông tin về đường leo như: có nhiều dốc cao hay không? đường đi khó không? Tụi em dân văn phòng nên thường đi bộ là chính chứ cũng ít leo trèo đường khó.
Cảm ơn các bác rất nhiều ạ.

Mình vừa leo được Pha Luông hôm 1/3 vừa xong. Thông báo với bác là Đào hết sạch rồi nhé. Chỉ còn màu xanh của lá thôi. Hoa hoét cũng chẳng còn gì nhiều. Về leo Pha Luông thì thông báo với bác là hết sức cẩn trọng và cầu trời đừng mưa (kể cả mưa phùn) nhé.

Bác phải chuẩn bị sức khỏe, tập leo cầu thang từ bây giờ cứ lấy 20 tầng lầu làm mốc (ngày 2 lần leo lên và leo xuống vào buổi sáng và chiều). Hy vọng 1 tuần đủ thời gian cho bác có sức khỏe sơ bộ đảm bảo có thể leo được. Bụng bia thì Bác kiếu luôn cho sớm chứ không đi lên rồi lại đi xuống cũng oải lắm.

Về trek Pha Luông đã có bài report cộng ảnh tỷ mỷ hơn trên diễn đàn rồi nên mình chỉ bổ xung vài chi tiết nhỏ thôi:
1. Quãng đường từ Chiêng Sơ vào bản Dân Quân đến đồn Biên Phòng chỉ đi được bằng xe máy loại tốt với điều kiện trời không mưa, đường không ướt kể cả do sương. Quãng đường này có thể coi là off-road ở mức 7~8/10 rồi.
2. Nếu đã leo Pha Luông rồi thì gần như ngày hôm sau chỉ có ngủ và nghỉ để hồi sức cấp cứu thôi nên bác xác định leo Pha Luông phải là phát chốt hạ rồi về thôi (theo quan điểm của mình).
3. Hôm mình leo thì trải qua 3 kiểu thời tiết khác nhau trên cùng một quãng đường: Dưới chân là Nắng nóng, trong rừng là Mát hơi ẩm (ra mồ hôi nhiều), trên đỉnh là gió to (thổi ù tai). Nên phải mang theo nhiều nước: lúc lên 1 lít, xuống 0.75 lít nước. Mình đi 2 người hết khoảng 5~6 chai Lavie. Quần áo nên chọn loại có thể tháo ống hoặc áo gile kết hợp với dài tay, ngắn tay, khan rằn thấm mồ hôi. Gọn nhẹ hết sức có thể. Giày tốt chống trơn trượt.
4. Thức ăn cũng nên mang các lại bổ xung năng lượng tốt có thể ăn trên đường vừa nghỉ vừa ăn. Bác ở trong miền Nam nên dùng ít kẹo dừa+sầu riêng để bổ sung đường gluco giúp tỉnh táo hơn.
5. Balo loại tốt có trợ lực và nhẹ, thức ăn ăn xong bỏ vỏ, vỏ chai nước và rác vào túi khác ở trong balo mang lại xuống núi bảo vệ môi trường giữ lại cảnh quan cho người đến sau.
Túm lại là mấy ý như vậy, bác cố gắng đi nhé.

Mình mới đi Mộc Châu về ngày 28/2/2015, hiện trên Mộc Châu không còn hoa gì đâu nha các bác, mùa này chè cũng xám ngắt nên nhìn chán lắm. Nếu leo núi thì ok, còn ngắm hoa thì đợi dịp khác nhé.

Cảm ơn thông tin của bác Atin và bác Kienbk8008vn nhiều lắm ạ. Em có đã hình dung sơ bộ về leo Pha Luông. Đành phải hẹn hoa đào vào dịp gần tết năm sau rồi ạ.

Chào các bạn!
Ngày 13/4 này, mình lên Mộc Châu, mình vừa đi tìm hiểu Mộc Châu và đi leo núi Pha Luông. Mình ở Miền Nam, lần đầu đi bắc và leo núi như Pha Luông. Mình cũng có tìm hiểu về Pha Luông, tuy nhiên cũng không thể cặn kẻ dc (chắc có lẻ phải trải qua thì mới hiểu sâu dc phần nào). Cho nên, mình muốn có nhóm đi đông để hổ trợ lẫn nhau và có động lực vượt núi để gặp nàng công chúa dc đánh thức kia. Bạn nào có lịch trình muốn leo Pha Luông và khám phá Mộc Châu cùng khoảng thời gian với mình, và có nhã ý cùng mình đến gặp nàng "công chúa dc đánh thức" kia thì hãy nhắn cho mình nhé. :)))

Chào các bạn!
Ngày 13/4 này, mình lên Mộc Châu, mình vừa đi tìm hiểu Mộc Châu và đi leo núi Pha Luông. Mình ở Miền Nam, lần đầu đi bắc và leo núi như Pha Luông. Mình cũng có tìm hiểu về Pha Luông, tuy nhiên cũng không thể cặn kẻ dc (chắc có lẻ phải trải qua thì mới hiểu sâu dc phần nào). Cho nên, mình muốn có nhóm đi đông để hổ trợ lẫn nhau và có động lực vượt núi để gặp nàng công chúa dc đánh thức kia. Bạn nào có lịch trình muốn leo Pha Luông và khám phá Mộc Châu cùng khoảng thời gian với mình, và có nhã ý cùng mình đến gặp nàng "công chúa dc đánh thức" kia thì hãy nhắn cho mình nhé. :)))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,854
191,743
Latest member
hot51vnnet
Back