What's new

[Chia sẻ] Myanmar trong tôi là bóng mặt trời....

Mingalarbar...

Ngân nga những câu chào,

Rạng rỡ những nụ cười

Líu ríu những nhịp chân trong chiếc Longi bó...

Cuộc sống trôi đi chậm rãi, hơi phảng chút buồn giống như một tiếng thở dài cố dấu của kẻ lãng du khi người đạp trisaw gồng mình lên dốc...

Đôi khi tôi thấy mình may mắn, khi sinh ra là kẻ bụi đời. Khi được khoác chiếc ba lô lên vai và lăn lê cùng bụi đường, cùng ngất ngư trong một chuyến bus đêm. Cùng uống những chén trà nóng ở vỉa hè oi nồng mùi cống rãnh. Cùng hút một điếu cigar và nhả khói trong cái nóng rang giữa những đền tháp cổ. Cùng ăn đĩa cơm bụi 1000 kyat và uống bia hơi trong một góc phố địa phương.... Tôi thấy mình may mắn khi được là một kẻ du lịch bụi để được gần hơn với những vất vả của người dân địa phương, để được nghe những câu chuyện buồn nhưng đầy hi vọng... để được nghe một bài hát dài mênh mang người lái thuyền hát để xua đi giá lạnh khi lênh đênh trên mặt hồ Inle nổi sóng... để được nhận những vệt Ta na ka mát lạnh trên má do chính tay những người chủ nhà hồn hậu quệt...

Myanmar với tôi không phải là một hành trình

Myanmar với tôi là những khoảnh khắc...

Chúng tôi đi tìm bóng mặt trời của mình giữa mùa mưa. Trong khi người dân Myanmar đi tìm bóng mặt trời của họ giữa những hi vọng, giữa năm dài đằng đẵng, giữa thuyết nhân quả của nhà Phật...

Tôi đã tìm thấy những khoảnh khắc của mình. Tìm thấy bóng mặt trời của mình

Tôi hi vọng người dân Myanmar cũng sẽ sớm tìm thấy niềm hạnh phúc của họ, và hi vọng các bạn cũng đừng ngại ngần xách hành trang lên đường... Myanmar đang chờ những người lữ hành như tôi và các bạn...

Mingalarbar....

Haizz, bạn cứ chế tớ. Chứ tớ vẫn tham gia tích cực vụ đi ăn kem mới nị ăn cơm bình dân uống bia Mandalay buổi chiều tối hôm ý đấy chứ. Nhớ ko??

Ôi sắp Sinh Nhật bạn nhờ... Năm ngoái vì Sinh Nhật bạn Mims mà tớ phải khăn gói đưa bạn sang tận Mandalay cho nó đúng lời nguyền của bạn

Thế mai phải viết 1 bài về Mandalay tặng bạn Mims tiếp... he he...

1h20 trưa, định đọc vài dòng để giết thời gian, rùi làm việc tiếp, nhưng rốt cuộc là đọc hết 14 trang, đến 2h13 luôn... Đọc mãi ko dứt ra được...
Myanmar đã bắt đầu nhen nhóm trong cái kế hoạch du lịch của mình bắt đầu từ giây phút này! Thanks bạn Linhevil!

Giọng văn thật là tuyệt vời, đọc cả chương trình Lao - Cambodia của LinhEvil rồi nên thấy bài này nhào vô đọc tiếp. Hè này quyết tâm vác balo khăn gói quả mướp lên đường. Cảm ơn bạn nhiều!

Bạn chủ cho hỏi chút: bạn mua vé máy bay nội địa của Myanmar như thế nào?
Mình check website của cả 3 hãng: Bagan, Mandalay và Yagon mà chỉ thấy lịch trình chứ ko thấy chỗ mua vé trên mạng.
Mình sẽ đến Myanmar vào chiều 3/12 và dự định sáng hôm sau, bay sớm đi Bagan luôn nên muốn mua vé trước từ Việt Nam. Cảm ơn nhiều.

Đặt vé máy bay nội địa trong Myanmar

Bạn nào có kinh nghiệm mua vé máy bay nội địa của Myanmar (air bagan, yagoon air hay mandalay air ) chỉ giùm mình với.

Mình tới Yagoon là chiều 3/12. dự định sáng hôm sau 4/12 sẽ bay đi Bagan luôn nên cần mua vé trước.

Xin cảm ơn.

Chào chị Linh,

Các bài viết trong "Myanmar trong tôi là bóng mặt trời" đã thúc giục bước chân của mình đến với Miến Điện.

Mấy đứa bạn mình đang tìm hiểu về Miến Điện. Xin phép chị được đăng lại một số bài viết "Đất nước longi", "tanaka còn vương trên má" trên blog: http://vietnamguidebook.blogspot.com/2013/05/tet-te-nuoc-thingyan-mien-ien-2013.html

Cám ơn!

Lý Thanh Tùng

(Mình đã gửi tin nhắn riêng nhưng hộp thư của chị đã đầy)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back