What's new

[Chia sẻ] Nghỉ việc để đi xuyên Việt - có phải là 1 suy nghĩ điên rồ

Mình cũng muốn chia sẻ một chuyện cực kì vui thế này. Mình cũng sinh năm 91 (chủ topic), vừa mới học xong chứ chưa tốt nghiệp. Tháng 4 vừa rồi ngồi đọc Mật mã Tây Tạng của Hà Mã. Mê lắm. Đọc đến tập 3, thở dài 1 tiếng, nhận ra những thứ mình mê ở Trác Mộc Cường Ba vốn dĩ là do tiền mà ra, muốn ngao du thiên hạ theo kiểu đó thì nhất định phải có tiền. Thế là gấp sách, nộp HS xin việc, âm mưu đi làm 4 tháng (5, 6, 7, 8) rồi ôm 1 cục tiền đi Tây Bắc tháng 9, đi về lại đi xin việc khác. Đi làm 4 tháng xong, sếp nói nghỉ một tháng rồi quay lại làm tiếp, sếp vẫn đồng ý. Có phải là hơi may mắn không? Vì chí ít nếu mình quay về cũng không rơi vào cảnh thất nghiệp như một số người thường lo xa.

Cũng mới đi làm nhưng mình không làm đến mức lương cao như bạn chủ topic. "Một cục tiền" mà mình nói ở trên cũng chỉ trên dưới 10 triệu, đó là chưa kể học bổng Utachi. Mình cảm thấy bản thân không phải là đam mê phượt hay du lịch, chỉ là muốn đến những vùng đất mới, sống giữa những người xa lạ, ngắm nhìn cuộc sống của họ rồi trở về. Bởi vì cái mà mình đam mê, là trải nghiệm và học hỏi. Tất cả những việc mà từ nhỏ đến giờ mình chỉ được đọc mà chưa được làm, mình muốn thử trải nghiệm cho bằng hết. Cho nên thực ra mình chỉ tâm niệm đi để học và trải nghiệm, đến khi nào cảm thấy không còn gì để học nữa thì về. Thậm chí mình cũng đã sẵn sàng cho việc mang theo hồ sơ xin việc, đi đến nơi nào có thể ở lại, mình sẽ nộp hồ sơ xin việc rồi làm luôn.

Không biết hành trình của bạn chủ topic có giống mình không, không biết sau chuyến đi đầy bất ngờ này bạn đã có dự tính gì cho bản thân? Nếu chỉ là một chuyến đi rồi về, tiền tài dư dả, mình cảm thấy chẳng có gì là điên rồ cả. Bạn đi xuyên Việt chứ cũng chẳng phải là đi vòng quanh thế giới. Bạn cũng không nói là muốn đến những nơi như thế nào, là thắng cảnh du lịch, những thành phố náo nhiệt hay những vùng quê yên bình, những nơi rừng thiêng nước độc hiếm người đặt chân tới, nên chẳng rõ hiểm nguy mà bạn phải lo sợ là những gì?

Sau bao nhiêu lời động viên, khuyên răn, có vẻ như chủ topic đã xuôi lòng và không đi nữa. Có hơi ngạc nhiên một tí, và đoán chừng bạn này cũng là Bảo Bình, như mình - "cả thèm chóng chán". Nếu mình đoán nhầm thì xin cáo lỗi vì sự phỏng đoán tùy tiện. Dù sao đây cũng là một topic chia sẻ, nên mình muốn chia sẻ câu chuyện và quan điểm của mình một chút.

Mình cũng đã có dự định đi xuyên việt vào đầu tháng 10.
Bạn pm inbox thông tin lịch trình xem đi cùng được không nhé.

mình cũng có ý định vao t10 này ra Bắc đi xung quanh đó 1 chuyến cho biết đất bắc,kinh phí không nhìu lắm,nên cũng như bác dohongtuong nói m sẽ đem theo Hs nếu ở đó có việc gì làm thì làm luôn lấy kinh phí, ,Bác nào o ngoài Hnội có j tư vấn cho mình với

Ơ, bạn sống được mấy lần tuổi trẻ? Làm liều tí có chết ai đâu àh. Ko làm 1 chuyến mới là hối hận. Lúc trẻ ta có tuổi trẻ, chưa có sự nghiệp ổn định nên ko có gì phải mất. Sau này có gia đình, con cái, rồi công việc bận bịu, muốn đi là cả vấn đề ;(

Ơ, bạn sống được mấy lần tuổi trẻ? Làm liều tí có chết ai đâu àh. Ko làm 1 chuyến mới là hối hận. Lúc trẻ ta có tuổi trẻ, chưa có sự nghiệp ổn định nên ko có gì phải mất. Sau này có gia đình, con cái, rồi công việc bận bịu, muốn đi là cả vấn đề ;(

Bạn bivian nói đúng lắm, tuổi trẻ khi ta chưa có gì thì đừng sợ mất mát. Nếu bạn có năng lực thực sự thì cũng đừng bao giờ lo khi quay về không kiếm được việc làm, hoặc không có các cơ hội tốt khác. Chuyện xuyên Việt bây giờ cũng không có gì ghê gớm cả. Nên mình nghĩ bạn đừng quá đắn đo khi đủ điều kiện về thời gian và tài chính.

Chào gia đình "phuot.vn"
Có lẽ em hơi điên khi lập topic này, em chỉ muốn chia sẻ với mọi người suy nghĩ điên rồ của em thôi.

Em xin giới thiệu qua về bản thân. Em sinh năm 91, là sinh viên chuẩn bị tốt nghiệp.
Hiện tại em đang ở Hà Nội, làm cho 1 công ty với thu nhập tương đối cao so với 1 SV ra trường. Sắp tới em chuẩn bị ký hợp đồng mới với mức lương khoảng 10tr/tháng hoặc hơn
Ý nghĩ điên rồ này của em xuất hiện trong đầu khoảng 1 tuần nay rồi. Trước em cũng đã đi nhiều nơi nhưng chỉ loanh quanh ở miền Bắc. Xuyên Việt - đó là ước mơ của em. Em đang có ý định xin nghỉ phép (nếu không được em xin nghỉ làm) để đi xuyên Việt 1 chuyến, về sẽ tìm việc sau.

Tiền có thể kiếm sau, có thể ít hơn nhưng cái đam mê nó lớn quá, biết làm thế nào được :-s
Em viết lên đây chỉ mong chia sẻ với các bác, có thể là nông nổi nên việc này em cũng phải suy nghĩ nhiều trước khi quyết định, đặc biệt là từ phía gia đình em :-s
Cũng giống anh, vừa nghỉ và định đi. Anh cũng thấy hơi dồ nhưng đi vẫn sẽ đi.

Đọc bài của em mà sao giống tâm trạng của anh vậy. Anh làm 4 năm rồi cho một ngân hàng TMCP lớn ở TpHCM. Nhưng có lẽ không biết sao anh lại có những suy nghĩ giống em. " Nghỉ việc, xách ba lô lên và đi". Đi đâu? Đi bụi...Vậy thôi. Mình sẽ làm những gì mình thích. Khi mong muốn thực hiện điều mình suy nghĩ đã vượt tầm. Chắc mọi người sẽ hiểu mình ko điên...Kế hoạch sẽ là 03/2014 này. Bạn nào có ý tưởng đi giống mình 0982 609 357
Cảm ơn mọi người!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back