What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Phải nói là ngưỡng mộ mấy bác vô cùng. Ảnh đẹp và report sinh động quá luôn. Tôi ở Nhật nhưng cũng chẳng mấy khi đi được nhiều như thế

Naisana kể chuyện hay quá đi, năm sau quyết tâm phải làm một chuyến Hanami vùng Tohoku cho thỏa lòng, đúng là giờ mình ko thích những chốn đông khách du lịch nữa. Nhưng Kyoto thì kiểu gì cũng muốn đến khi tới Nhật. Kể tiếp chuyện đi bạn nhé, mỗi ngày mình đều lên phượt hóng bước chân các phượt thủ trên mọi nẻo đường Nhật Bản.

@meohoangcau: mình thì chính thức chuyển sang "mê mệt" Hokkaido sau khi chỉ mới lướt qua phía Nam Hokkaido thôi vì đồ ăn ngon quá là ngon, giờ nhớ lại vẫn thèm chảy nước miếng trời ơi :)).

Re: Nhật Bản những ngày mùa xuân - Kakunodate

Nhớ lại có một người bạn Nhật xuất thân từ vùng Tohoku đã từng nói với tôi là nếu muốn biết sakura đẹp đến thế nào thì nên đi lên phía Bắc. Tôi không biết bạn đó có quá ưu ái quê hương của mình mà nói như vậy không, nhưng thú thật là tôi có phần nào nghiêng về vủng đất được xem là kém phát triển nhất ở Nhật này mất rồi. Không gian thật sự thoáng đãng và hữu tình hơn dù có gì đó không cầu kỳ, trau chuốt như vùng Kanto hay Kinki. Có lẽ vì tôi cũng "hai lúa" nên thích nét dân dã, thôn quê hơn nơi phồn hoa đô thị chăng :))

Tiếp tục với sakura nha, tình yêu lớn lao của tui ;)

Cầu đỏ và hoa sakura, hình ảnh tiêu biểu của nước Nhật

Re: Nhật Bản những ngày mùa xuân - Kakunodate

Vài ba tiếng đồng hồ ít ỏi ở Kakunodate không cho tôi đủ thời gian để có thể đi hết hàng anh đào dài 2km dọc bờ sông, để đi lên ngọn đồi nơi từng tọa lạc lâu đài Kakunodate và nhìn toàn cảnh thị trấn xinh đẹp này. Tiếc lắm nhưng tôi phải quay về Morioka để kịp chuyến tàu đến Aomori.

Tạm biệt Kakunodate, tôi không biết bao giờ mình mới có cơ hội quay trở lại nơi này để được đi dưới hai hàng anh đào nở rộ và mỗi khi có một cơn gió thoảng qua thì những cánh hoa sakura lại rào rạt rơi xuống tựa tuyết rơi...

Re: Nhật Bản những ngày mùa xuân - Lâu đài Hirosaki

Lâu đài Hirosaki (http://www.japan-guide.com/e/e3700.html) là điểm ngắm hoa sakura mãn nhãn nhất của tôi từ trước đến giờ chứ không phải chỉ trong hành trình lần này. Đẹp như một giấc mơ...

Biết rằng đây là điểm ngắm hoa được xếp hạng best of the best theo như link này trên Japan guide (http://www.japan-guide.com/e/e2011.html) nên tôi đã cố gắng dậy sớm, ăn sáng vội vàng để kịp chuyến tàu sớm từ ga Aomori đến ga Hirosaki mất khoảng gần 1 tiếng, sau đó phải đi xe bus thêm khoảng 10 phút từ nhà ga đến công viên Hirosaki nữa. Cứ tưởng là sớm thế này thì sẽ không đông, ngờ đâu nhiều người cũng tranh thủ như tôi, chen chúc đông nghẹt trên xe bus. Làm tôi nhớ lại mấy lần đến Kyoto, chưa có lần nào đi xe bus mà được ngồi.

Nhưng mà xứng đáng lắm ạ. Để đến được "thiên đường" thì 10 phút chen chúc trên xe có là bao :D

Last edited:
Chuyến đi của nhóm mình thì tranh thủ nghỉ lễ Tết Chiến thắng và Quốc tế lao động nên chỉ nhắm đến fuji với nemophila là chính, không tham được sakura toàn tập như mọi người nhưng cũng bắt được kịp mùa sakura ở Hirosaki.

Chưa được ngắm toàn cảnh mùa sakura của nước Nhật nên không dám khẳng định Hirosaki là best of the best như link Japan-guide mà Naisana dẫn nhưng quả thật Hirosaki mùa sakura quá đẹp và tràn ngập những góc hình tiêu chuẩn chỉ có trong quảng cáo với hoa - nước - cầu đỏ - tường hào đá - lâu đài cổ.

Năm ngoái nhóm mình đến Hirosaki chắc muộn mùa sakura hơn chuyến đi này của Naisana đôi ba ngày, hoa đã bớt tưng bừng hơn nhưng vẫn còn đủ trắng xóa và được chìm trong mưa tuyết cánh hoa và ngắm thảm cánh hoa phủ kín mặt nước, cũng đỡ đông đúc hơn. Quả thật Hirosaki như một giấc mơ. Tuy chỉ có một buổi chiều ngắn ngủi (~ 5 tiếng chỉ loanh quanh trong Hirosaki park) nhưng cũng thấy rất đáng công ngồi shinkansen day-trip từ Tokyo tới (lúc đầu là tính dẹp hẳn sakura rồi, book phòng xong hết, sát ngày đi mới chắc chắn là đuổi kịp mùa nên chỉnh có thể cắt bớt 1 ngày full ở Tokyo cho Hirosaki. May mà có shinkansen quá nhanh và JR pass :) )

Mà Naisana cũng đừng tiếc fuji Ashikaga, để dành làm một chuyến fuji Kawachi sẽ thích hơn nhiều - như dream land giống Hirosaki vậy. Mơ màng và thơm ngát.

Last edited:
Chị Naisana ơi, em cám ơn chị nhiều lắm. Bài chia sẻ của chị hay quá, hình ảnh lại đẹp, làm em nhớ Nhật ghê gớm. Em không biết sau này thế nào, nhưng chuyến đi Nhật tháng 4 vừa rồi là chuyến đi hạnh phúc nhất của em, cho đến thời điểm này. Trước đó em đến Nhật 2 lần, đều vào mùa thu, nhưng mùa thu chưa chín hẳn ^^ Và lần nào đi về em cũng cảm thấy tiếc nuối, mà tiếc nuối cái gì thì em cũng chẳng rõ. Gom hết quyết tâm và khao khát được ngắm anh đào, và xóa hết những tiếc nuối về Nhật Bản, em lên kế hoạch đi Nhật mùa xuân. 2 lần trước, 1 lần đi tour, 1 lần bạn dẫn đi nên gần như em chẳng biết gì nhiều. Lần này một mình làm plan, dự định trước cả năm trời so với ngày đi, search thông tin ngồi đọc mòn mỏi, càng đọc càng loạn vì nhiều quá, cũng chẳng biết bắt đầu từ đâu. Dần dần có thể định hình được chuyến đi, và sau đó thì càng tìm hiểu càng thấy thích, và càng mong chờ. Một năm coi vậy mà trôi qua rất nhanh, đến gần ngày đi em lại lo sợ, lo sợ nhiều lắm. Lo sợ chuyến đi mang tất cả hy vọng và nguyện ước của mình không được như mong đợi, lo sợ hoa nở muộn, lo sợ hoa nở sớm, lo sợ trời mưa, lo sợ sức khỏe không tốt ảnh hưởng đến tâm trạng như 2 lần trước...Em rất đồng cảm với chị về tâm trạng thấp thỏm khi nghĩ đến lịch hoa nở. Trước khi làm lịch trình em đã ngồi đọc report các năm trước, và trừ hao luôn về việc khí hậu Trái Đất ấm dần lên. Nhưng thời tiết mỗi năm mỗi khác, nào ai biết được. Năm nay hoa nở rất sớm, nếu cứ theo đà đó thì đến lúc em sang nhiều khi hoa bắt đầu rụng rồi. May nhờ trời thương, trời lạnh bất ngờ, sau đó đến cuối tháng 3 lại ấm lên, và hoa lại nở theo đúng lịch hàng năm. Nhờ thế mà từ ngày em sang cho đến ngày cuối cùng, đi đến đâu sakura cũng mankai. Lúc nhìn thấy, cảm xúc òa ra, hạnh phúc đến muốn khóc.

Em đi Nhật cũng ko hề cảm thấy lo sợ điều gì về an ninh cả. 8 ngày ở Nhật là 8 ngày em cảm thấy thoải mái và nhẹ nhàng. Ăn thức ăn ko lo bị độc, mua hàng ko lo bị lừa, đeo túi ko lo bị giật, đi chơi về muộn ko lo bị cướp. Như chị nói, dù đau lòng cũng phải thừa nhận dù ở nơi đất khách quê người nhưng lại yên tâm hơn cả khi ở quê hương.

10/2014 em cũng có dịp đi Kamikawa ở Hokkaido ngắm lá đỏ, có điều đợt đấy bị bão, lá rụng gần hết, lên đỉnh núi lại có tuyết trắng. Và lúc đó thì quá lạnh luôn. Đợt vừa rồi chị đi nhiệt độ tầm khoảng bao nhiêu vậy ạ?

Chuyến đi của em có đến Yoshino ở Nara. Em thấy Japan Guide và một số website bảo rằng đây là đây là 1 trong 3 nơi ngắm anh đào đẹp nhất Nhật. Lúc em đến thì anh đào đang dần nhuộm hồng ngọn núi, em và bạn cứ sững sờ tròn mắt ra nhìn ^_^

Mà dù chuyến đi đã kết thúc, nhưng em không ngừng được việc cứ mơ về Nhật và đọc chia sẻ của mọi người. Nhiều khi em nghĩ, nếu cứ yêu Nhật thế này, có khi em sẽ bỏ qua cả thế giới mất ^^

"Mà dù chuyến đi đã kết thúc, nhưng em không ngừng được việc cứ mơ về Nhật và đọc chia sẻ của mọi người. Nhiều khi em nghĩ, nếu cứ yêu Nhật thế này, có khi em sẽ bỏ qua cả thế giới mất ^^""
Trời ơi đúng là cảm xúc của mình, với số tiền đi NB mình có thể đi rất nhiều điểm du lịch đẹp trên thế giới khác nhưng cứ định vạch kế hoạch thì trong lòng lại thôi thúc sắp xếp lên đường sang NB thôi...Làm sao đây

@daugaunhoibo: cũng mong một lần đi xuống phía Nam để đến Kawachi Garden ngắm hoa Fuji bạn Gấu ơi. Xem hình của bạn thích quá đi :)

@Namily: gặp thêm một fan của nước Nhật giống mình nữa, đã quá!!! :D. Chị cũng cứ có chút "ngân lượng" và thời gian là lại muốn đi Nhật dù có ngắm nghía các điểm khác như Hàn Quốc, Đài Loan rồi cuối cùng lại đi Nhật tiếp mà đi hoài không chán hehe.
Lúc chị đến Hokkaido, dù chỉ mới ở phía Nam thôi mà lạnh teo em ơi. Bù lại đồ ăn ở Hokkaido ngon ngất ngây luôn em hen :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,779
Latest member
huuquy2x
Back