What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Kanazawa - lâu đài Kanazawa

Lâu đài Kanazawa được xây dựng từ thế kỷ 16 và tồn tại 280 năm sau đó cũng bị thiêu rụi gần như hoàn toàn. Lâu đài hiện giờ chỉ là bản phục chế lại vào năm 1996 thôi ạ. Thiệt tình thì tôi chẳng để tâm đến "tiểu sử lý lịch" của lâu đài này đâu, tôi chỉ mê mệt trước khung cảnh đẹp mê hồn của mấy trăm cây anh đào nở rô xung quanh nơi này thôi

Này là con đường dẫn vào lâu đài

Cổng chính

Thấp thoáng dưới cây anh đào

Hiện nguyên hình

Last edited:

Càng đi vào bên trong khuôn viên lâu đài tôi lại càng ngẩn ngơ, càng thấy xứng đáng lắm kìa tất cả mọi công sức, nỗ lực tôi đã bỏ ra cho chuyến đi này. Những ký ức đẹp như thế này bao nhiêu cũng đáng, tôi không mong cầu gì thêm...

Tôi nhìn chiếc cổng này mà tưởng tượng mấy trăm năm về trước có bóng dáng những mỹ nhân Nhật Bản vận kimono chầm chậm lướt qua

Như mây trên đầu, những đám mây hồng phớt nhẹ nhàng, thanh tao...

Last edited:

Lâu đài Kanazawa vẫn đang trong quá trình trùng tu, hình ảnh công trường nhìn từ trên cao

Một vài hình ảnh của tòa lâu đài này

Những viên ngói lát mái tòa lâu đài này được làm bằng chì với mục đích chống cháy đồng thời khi bị bao vây thì có thể gỡ xuống đúc thành đạn.

Last edited:
Theo dõi hành trình đi tìm sakura của Naisana mới thấy Naisana có một tình yêu mãnh liệt với nước Nhật. Đi 2 lần đến Nhật để ngắm sakura mà lần nào cũng hụt mùa mankai. Nhưng mình nghĩ đi sau mankai cũng có cái hay vì ít đông người hơn, mình thực sự cảm nhận vẻ đẹp của khung cảnh, thiên nhiên; chứ đi chen chúc chụp được vài tấm hình thấy toàn đầu người nhốn nháo lắm. Mình cũng giống như Naisana, bị mê hoặc bởi cảnh cánh hoa rơi như tuyết, phải nói là đẹp tuyệt trần! Mỗi lần gió thổi là hàng ngàn cánh hoa cũng rơi xuống, lúc ấy mình chỉ muốn đứng mãi dưới tán cây để thưởng thức. Cái thong dong tự tại không bon chen, cùng với khí xuân lành lạnh...tất cả những thứ ấy làm mình nhớ mãi mùa xuân Nhật Bản! Đây là lần thứ 2 mình đi Nhật. Năm 2011 mình có đi Nhật vào mùa thu để ngắm lá vàng, nhưng lại ko ngắm được mấy do năm đó trời lạnh muộn, cây mới chỉ hơi đổi màu thôi :(( (mình đi tầm đầu - giữa tháng 11). Năm nay trước khi mua vé đi ngắm sakura, mình cũng đã ngâm cứu history của mấy năm trước..nhưng rồi cũng lỡ làng do trời nóng nhanh! :gun. Mình cũng đã thất vọng kinh khủng, nghĩ 2 lần đi mà chẳng được như mong muốn. Nhưng đợt này sau khi đi về rồi thì mình lại thấy hài lòng. Không phải bon chen với núi người, thong thả thưởng thức nhấm nháp cảnh đẹp. Đó cũng là lí do mình chỉ đi mỗi Kyoto với Osaka trong 8 ngày... Và mình đã thực sự fall in love with Japan sau lần này đấy :L.

Hihi, viết tràn lan quá mà quên luôn ý chính. Mình cũng đi Yoshino vào 9/4. Ko bít là Nainasa đi vào ngày nào? Mình cũng đặt nhiều hi vọng vào Yoshino lắm, mà ai ngờ lúc đến cũng là lúc hoa đã rụng rồi. Mình cũng đi theo chỉ dẫn của japan guide đấy, nên đi đến tận Oku Senbon luôn đấy. Mình thì 1 tiếng Nhật bẻ đôi ko biết, mà cái bản đồ ở khu Yoshino toàn tiếng Nhật, và cũng chẳng biết hỏi thăm ai. Cứ thấy chỗ đông người là xếp hàng theo :)), chiều lên núi mình đi 2 bus lên tận Oku Senbon. Lên đến cái Observatory Deck mình thấy thất vọng, chẳng thấy sakura đâu cả. Thế là lại buồn bã đi xuống. Chiều xuống muốn tiết kiệm tiền nên mình đi bộ, ai ngờ đi ra được cái Hanyagura Viewpoint (beer). Tiếc là hoa đã rụng phần nhiều nên nhìn ko được đẹp như trên trang japanguide.

Điều làm mình thích nhất ở khu Viewpoint này là cái quán trà nằm ở ngay vị trí đẹp nhất. Thấy có mấy người đang ngồi uống trà ngắm cảnh, mình cũng ko cưỡng lại nổi :p, thế là cũng mua ít bánh và trà ra đó ngồi uống. Cảm giác thật Yomost

Mình vừa trở về hôm thứ 7 sau 1 tuần du ngoạn Tokyo, nhưng thật tiếc là chỉ loanh quanh được Tokyo mà không đi nơi nào khác, cũng chưa được chiêm ngưỡng những cảnh đẹp như Naisana và baby156... Hy vọng sẽ có 1 dịp nào đó quay lại nơi đây, vừa về mà đã nhớ...

@baby156:

Share thêm hình trong chuyến đi của bạn nữa đi, Baby156 ơi! Bữa giờ mình "độc thoại" buồn buồn sao ah hihi

Mình đi Yoshino-yama sau bạn 2 ngày mà tình hình hoa lá đã "thê thảm" hơn nhiều rồi đó bạn. Hầu như màu xám nhiều hơn là màu hồng, buồn ơi là sầu. Hôm mình đến cũng cực kỳ đông luôn đến nỗi mấy bác người Nhật còn cảm thán thế này, dịch nôm na là "Trời ơi, Hanami (Ngắm hoa) đâu không thấy, Hitomi (dòm người) thì có" :)). View chỗ bạn chụp hình đẹp quá đi, biết vậy mình chịu khó lết bộ xuống, không đi xe bus. Cũng là một chữ "DUYÊN" nhỉ hehe

Mình cũng không thích chỗ đông người, nhất là với phong cảnh ở Nhật, càng đông thì càng phá hỏng cảm giác nhưng vào những mùa anh đào hay lá đỏ thì lúc nào cũng đông đúc hen, ai cũng muốn được nhìn ngắm khoảnh khắc đẹp nhất của thiên nhiên mà

@phuongdt: mình chắc chắn là bạn sẽ quay lại, hiếm có ai mà không bị nước Nhật "bỏ bùa" làm cho mê man lắm bạn ơi hehehehe

Kanazawa, vừa gặp đã yêu

Tạm biệt lâu đài Kanazawa

Tôi nghỉ chân ở "phố hàng rong" ven đường thôi ;). Chỗ bán hàng ăn uống thôi mà cũng đẹp quá chừng, đất nước này luôn tinh tế đến từng chi tiết nhỏ...

url=http://www.flickr.com/photos/51887207@N05/8714197802/]
[/url]

Và không quên thú vui ẩm thực tao nhã, hehe

Tên gọi rất iu Hanami-dango nhưng ăn rất mau ngán, giống bánh dẻo của mình nhưng vị không ngọt bằng

Last edited:
Kanazawa - Khu vườn Kenroku-en

Đến Kanazawa thì không ai có thể bỏ qua khu vườn diễm lệ Kenroku-en. Nơi đây được xem là một trong 3 khu vườn đẹp nhất nước Nhật, có nhiều người còn nói là trong 3 hạng đó thì Kenroku-en giành giải quán quân.Tôi chưa kịp có cơ hội được chiêm ngưỡng hai khu vườn kia để mà so sánh thì đã "chết ngất" trong Kenroku-en mất rồi

Khu vườn này nằm ngay cổng vào lâu đài Kanazawa, là nơi nghỉ ngơi, thư giãn của các bậc vương gia ngày xưa nên dĩ nhiên cực kỳ hoành tránh. Nghe đâu cổ nhân đã mất tới hơn 200 năm để hoàn thiện nên khu vườn này. Một đểm khá đặc sắc nữa là nơi đây tập hợp rất nhiều chủng loại hoa lá cây cối nên bốn mùa xuân hạ thu đông, người xem đều có thể thưởng ngoạn những cảnh sắc, hoa lá đặc trưng nhất của từng mùa, làm cho khu vườn trở nên không hề đơn điệu.

Tôi không nhớ mình đã lang thang bao lâu trong khu vườn rộng tới hơn 10 hécta này mặc dù máy chụp hình của tôi đã cạn pin chỉ sau vài tiếng đồng hồ "chụp lấy chụp để" (nhưng về nhà xem lại thì hình của tôi chẳng bằng một phần so với cảnh đẹp tôi đã thấy). Thậm chí tôi còn định ở lại đến đêm để xem cảnh mấy cây anh đào được thắp đèn nếu không sực nhớ ra tôi có việc rất rất quan trọng để làm... Mà có nhớ ra cũng muộn màng rồi, sự tiếc nuối lớn nhất của tôi trong chuyến đi này cũng bắt đầu từ đây...

Bắt đầu với rợp trời sakura mankai ạ...

Tôi đu theo một đoàn du khách để nghe người hướng dẫn giới thiệu những nét đặc sắc của khu vườn. Tiếng Nhật hao mòn sau mấy năm không sử dụng, chỉ đủ hiểu bập bõm về nhà hỏi tiếp anh Google hihi

Này là cây đèn đá Kotoji có một không hai chỉ ở Kenroku-en với hai chân không bằng nhau, một chân cắm trên bờ cao 80cm và một chân cắm dưới hồ nước cao tới 2m. Nghe đâu ngày xưa hai chân đèn đều cao bằng nhau nhưng rồi không biết làm sao mà gãy mất một chân nên nghệ nhân làm vườn sắp đặt lại như vậy. "Khuyết tật" mà thành ra nổi tiếng hen hihi

Khung cảnh hồ Kasumi với ngôi nhà thưởng trà Uchihashi-tei phía xa xa

Nhìn gần hơn sẽ thấy ngôi nhà này như đang trôi nổi trên mặt hồ mặc dù đứng cực kỳ vững chắc trên nhiều cây cột bằng đá

Và những cây tùng cổ thụ tuổi thọ vài trăm năm soi bóng trên mặt hồ lam. Người ta dùng cột để chống đỡ giúp những cành cây không bị gẫy vào mùa đông lúc cây phủ đầy tuyết

Trời ơi, nếu tôi mà ở gần đây thì chắc tuần nào cũng mất 300 yên mua vé vào cổng, ngồi thong thả đọc sách, ngắm cảnh và nhìn ngắm khu vườn thay áo mới mỗi khi giao mùa, phong lưu kém chi vua chúa ngày xưa :))

Last edited:
Hôm mình đi Yoshino thì khúc trên núi ko đông lắm, chỉ đông trên train với lúc chờ bus thôi. Naisana biết tiếng Nhật nên cũng tiện ghê nhỉ. Mình chẳng biết được từ nào ngoài arigato :LL, nên chủ yếu là dùng ngôn ngữ tay chân thôi, vì có nói tiếng Anh cũng ko ăn thua, vì mình có hỏi thử cả mấy bạn trẻ trẻ rùi nhưng dường như họ ko hiểu nổi. Mà công nhận trên Yoshino nhiều người già thật, nhìn các bác ấy leo mà mình chỉ biết le lưỡi thui :">

Ở Kanazawa đẹp quá nhỉ. Lúc biết sakura nở sớm hơn forecast thì mình cũng định chuyển hướng lên Kanazawa, nhưng lúc đấy đã book trước khách sạn ở Osaka với Kyoto rồi, hơn nữa công việc lu bu mình chẳng có thời gian planning, cộng thêm vé đi lại cũng mắc nên mình vẫn theo plan ban đầu thôi. Naisana có dùng JR Pass ko? hay đến đâu thì mua vé tới đó? JR Pass cũng mắc quá, nếu đi nhiều nơi như Naisana thì mới đáng ;)

Kanazawa - Khu vườn Kenroku-en

@baby156: người cao tuổi ở Nhật đúng là nhiều thiệt hen, mình thấy ở Nhật trẻ con ít hơn người già nữa. Nhưng mà bác nào cũng nhanh nhẹn, năng động, ngưỡng mộ ghê. Cảnh mình hay thấy nhất ở các khu du lịch là một đoàn các bác lớn tuổi cả nam và nữ đa số tay lăm lăm "súng ống khủng", đi bộ không biết mệt mỏi là gì dù là trèo đèo leo núi, vừa đi vừa trò chuyện rất tươi vui

Mình đi lần này hành trình bắt đầu từ Kanazawa mình toàn đi bus nên không mua JR Pass vì thấy không tận dụng được hết số tiền bỏ ra. Tính toán một hồi thì hành trình của mình mua vé từng chặng lại rẻ hơn

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Lại tiếp tục với khu vườn

Này là chiếc cầu với những viên đá xếp hình đàn ngỗng đang bay Gankō-bashi. Thú thiệt là tôi nhìn hoài cũng không ra con ngỗng nào nhưng phải công nhận nó thiệt đẹp và thanh thoát

Một chiếc cầu khác gọi là Hanami-bashi (dịch nôm na là chiếc cầu ngắm hoa).

Và sakura yêu dấu của tôi view nhìn từ Hanami-bashi, hihi

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back