What's new

Nhật Bản - Takayama Hachiman Matsuri và hành trình tìm lá thu tháng mười

Tháng 5 vừa rồi, mình vô tình đọc qua topic của bạn @naisana đi ngắm hoa anh đào đột nhiên thấy nhớ nhớ đất nước Nhật. Người ta nói đi Nhật nên ít nhất một lần đi vào lễ hội để... chen chân cho giống thiên hạ. Được @naisana chỉ đường, mình lên kế hoạch đi chơi lễ hội Hachiman Matsuri ở Takayama, được cho là 1 trong 3 lễ hội đẹp nhất của Nhật.

Mười năm trước, mình có làm một chuyến 7 ngày ở Nhật nhưng lúc đó tương đối còn... trẻ nên làm một cú 7 ngày 10 thành phố. Nay tuổi cao chức trọng, đi như trước thì bị té gẫy xương chậu là cái chắc nên hành trình được giảm phanh cho thích hợp.

Hành trình:

3/10: Bay SGN-SIN-KIX
4/10: Kyoto: đi tham quan Kyomizudera
5/10: Nara: thăm Kasuga Taisha Shrine, Todaiji
6/10: Kyoto: Philosopher's Path, Eikan-dō Zenrin-ji, Arashiyama Bamboo Forest
7/10: Hiroshima và Miyajima, về lại Kyoto
8/10: Lấy xe lửa đi Takayama rồi xe bus đi Shirakawa-go, ngủ lại ở Shirakawa-go
9-10/10: Về lại Takayama, dự Hachiman Matsuri, chiều 10/10 đi xe lửa xuống Toyama
11/10: Vượt dãy núi Alps Nhật Bản qua đường Tatayama - Kurobe Alpine Route. Về Matsumoto
12/10: Đi Kamikochi từ Matsumoto. Ngủ lại ở Kamikochi.
13/10: Từ Kamikochi về lại Toyama.
14/10: Bay TOY-HND-SIN-SGN

Last edited:
Re: Nhật Bản - Takayama Hachiman Matsuri và hành trình tìm lá thu tháng mười

Chào Bác, tháng 4 này em tính đi Alpine Route. Chủ yếu là xem snow corridor, nhưng tính toán lại nếu chỉ xem snow corridor cũng mất gần 7k, đi nguyên chặng cũng hết 12k nên còn đang lăn tăn. Bác cho em hỏi:
1) Ở 2 đầu Toyama, Shinano-Omachi có nhà nghỉ giá rẻ không bác, giá cả khoảng bao nhiêu
2) Nếu ở lại một đêm trên núi thì giá khoảng bao nhiêu
Em đi theo dạng budget, nếu nhà trọ mắc quá chắc bỏ qua cung này
Em cám ơn

Trời ơi, sao mà đẹp dzữ vậy trời, có nhóm nào năm sau đi Nhật không? cho mình đu theo với

Chào Bác, tháng 4 này em tính đi Alpine Route. Chủ yếu là xem snow corridor, nhưng tính toán lại nếu chỉ xem snow corridor cũng mất gần 7k, đi nguyên chặng cũng hết 12k nên còn đang lăn tăn. Bác cho em hỏi:
1) Ở 2 đầu Toyama, Shinano-Omachi có nhà nghỉ giá rẻ không bác, giá cả khoảng bao nhiêu
2) Nếu ở lại một đêm trên núi thì giá khoảng bao nhiêu
Em đi theo dạng budget, nếu nhà trọ mắc quá chắc bỏ qua cung này
Em cám ơn

1. Đoạn đường bắt đầu Alpine route là Tateyama và Omachi thì hầu như không có KS gì nhiều ở đó. Mình có tìm được một Hostel ở Tateyama nhưng giá cũng không rẻ. Shinano-Omachi thì rất nhỏ, mình nghĩ chắc sự lựa chọn cũng sẽ rất it. Toyama hoặc Matsumoto thì chắc sẽ có nhiều Hostel hơn. Mình vì muốn dễ thay đổi hành trình nên chỉ book KS cho phép hủy trước một ngày nên phải chịu giá mắc tí.

2. Ở lại trên núi thì giá dao động từ Y8,000-Y30,000 bao ăn nhưng mấy cái website nhà nghỉ ở trên toàn là chữ Nhật không nên mình thua.

Cung đường Alpine Route không thể budget được vì giá di chuyển đã được fix rồi. Tháng 4 thì chỉ có Snow Corridor là đáng xem, còn phần đường còn lại sẽ khá là ẩm ướt và không đẹp như mùa Thu.

Matsumoto

Kamikochi

Myajima

Cảm ơn ehviet, nhờ topic này mà mình có chuyến phượt Nhật Bản tuyệt vời, đặc biệt là đã đến Shirakawago Ogimachi, với tuyết tháng tư trong một ngày tràn ánh nắng.

Last edited:

Bác Ehviet cho e tham khảo cái này: e đọc thấy bác mất rất nhiều tiền đi lại ngoài cái jr pass trị giá xấp xỉ 5 triệu đồng, mà e đếm thấy các chặng bác đi sử dụng jr chính ra ko nhiều lắm (???), vậy thì tính ra mua gói thế lợi hơn hay là ta đi chặng nào mua chặng đó?

Bác Ehviet cho e tham khảo cái này: e đọc thấy bác mất rất nhiều tiền đi lại ngoài cái jr pass trị giá xấp xỉ 5 triệu đồng, mà e đếm thấy các chặng bác đi sử dụng jr chính ra ko nhiều lắm (???), vậy thì tính ra mua gói thế lợi hơn hay là ta đi chặng nào mua chặng đó?

Với hành trình của mình đã đi thì nếu tính ra thì đúng là cái JR Pass không có lợi gì mấy so với không mua JR Pass. Mình mua JR Pass vì những chi tiết sau:
  1. Trong các điểm mình muốn đi, dù là sẽ đến được ít điểm nhất thì giá sẽ ít hơn cở $10 so với giá trị của JR Pass. Nếu tính thật kỹ, thì có thể giảm tới cả $50 so với giá trị của JR Pass
  2. Nếu mà mình đi đủ tất cả những điểm nằm trong dự tính thì giá sẽ cao hơn cở $50-$100 so với giá trị của JR Pass
  3. Giá trị thật của JR Pass đối với mình là sự linh động (có thể ăn sáng ở Tokyo, ăn trưa ở Kyoto và ăn tối ở Miyajima :)). Sự linh động này cho mình cơ hội để tìm nơi có thời tiết tốt nhất để thăm quan hơn là bị thụ động ở một số địa điểm nhất định. Tháng 10 vẫn còn trong mùa bão ở Nhật do đó nhiều lúc phải có những dự tính phụ.

Nếu chỉ nói về giá cả thì bạn sẽ có nhiều lựa chọn hơn JR Pass (đi bus hoặc đi xe lửa từng chặng) nếu hành trình của bạn gói gém trong các thành phố trung và lớn ở Nhật. Nhưng bàn về hiệu năng linh động của JR Pass thì khó có cái nào có thể vượt mặt nó.

Em lần đầu tiên đến Nhật vào nửa đầu tháng 10/2015 này. Hiện đang dò dẫm từng topic n vì kiến thức về đất nước, các địa danh và cả tiếng Nhật đều bằng 0 nên là càng đọc càng loạn bác ạ. Tg em đi gần như trùng với tg bác đi trong topic này, có điều e là lần đầu tiên tới đây, nên nhờ bác có thể tư vấn giúp cho e 1 lịch trình tổng quát hơn (những điểm must go and should go for the first time in Japan). Rồi cách đi lại những điểm đó... Ks chắc e copy mấy cái bác nêu trong topic là chuẩn rồi nhỉ. Tks bác!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back