What's new

[Chia sẻ] Nhật kí Độc hành. Tp HCM-Bảo Lộc-Đức Trọng-Phan Rang-Phan Thiết-BR_VT-TpHCM

Nhật kí Độc hành. Tp HCM-Bảo Lộc-Đức Trọng-Phan Rang-Phan Thiết-BR_VT-TpHCM

Một ngày đầu hè không buồn vui, mất hứng thú làm việc, sự khật khùng trỗi lên, một mình một ngựa quyết chí du ngoạn, cung đường đầu tiên được chọn là TP HCM, Bảo Lộc, Đà Lạt. Tới đâu hay tới đó. Không biết ma xui quỷ khiến thế nào lúc lên đường bị bao tử hành hạ, chạy tới cầu Hóa An-Biên Hòa bị nôn cả chục lần đành quay về nằm dưỡng sức, tưởng là hủy chuyến đi, đến sáng hôm sau tình hình tích cực hơn nhiều, sức khỏe đã tương đối ổn định, sẵn còn ba lô chưa soạn ra, khoát vội lên vai và tiếp tục
Hành trang mang theo rất đơn giản, một máy ảnh, một máy tính và 2 bộ đồ, tất nhiên là cả con ngựa sắt cũ kỹ nữa

Qua ngã ba Dầu Giây khoản 35km, bụng hơi cồn cào, quyết định ghé vào quán giải quyết cho cái bao tử đang biểu tình, sẵn kiểm tra lại hành lý
Trước và bên trong quán

sau khi giải quyết được cơn đói và tiếp tục hành trình, đường còn dài và cũng không có gì phải vội vả, cảnh vật hai bên đường vào mùa mưa cây xanh mướt mát, cỏ non và hoa dại ven đường tỏa mùi hương ngai ngái như níu chân người lữ khách
Sông La Ngà trước mặt, nơi đây có rất nhiều người dân dựng nhà nuôi cá bè tạo thành một làng nổi trên sông, đã qua lại đây nhiều lần nhưng lần nào cũng dừng lại để ngắm, những gia đình cả vợ chồng con cái đều sống trên những chiếc bè ấy, không biết cuộc sống của họ ra sao, rồi con cái họ học hành thế nào, tương lai của những đứa trẻ ấy nữa, miên man trong suy nghĩ của một người rãnh rỗi lang thang, Chắc gì mình hạnh phúc hơn họ? Mình bật cười với suy nghĩ ấy, không quên lưu vào máy một khung hình

Đi hết địa phận Đồng Nai, đến thị trấn Madaguoi hiền hòa, nơi đây là cửa ngõ của tỉnh Lâm Đồng, dừng lại bấm vội tấm hình

Từ đây lên tới Bảo Lộc phải leo qua 2 con đèo là đèo Chuối và đèo Bảo Lộc, đèo chuối thoai thoải ít quanh co, giống như một kiểm tra nhỏ trước khi leo đèo Bảo Lộc, khí hậu ở đây mát dịu, cơn mưa đêm qua càng làm cho không khí mát và trong hơn

Còn tiếp

Re: Nhật kí Độc hành. Tp HCM-Bảo Lộc-Đức Trọng-Phan Rang-Phan Thiết-BR_VT-TpHCM

Nhìn hình ảnh rất giống nghề lưới đăng. Không biết có phải không bác nhỉ? Nếu phải thì bác thật may mắn vì hiện nay nghề lưới đăng hầu như "tuyệt chủng".

Mình không rành vụ này:) kiểu đánh bắt này theo anh bạn kể lại là: Họ giăng một vòng lưới làm "lối đi" cho cá sau đó mới giăng 1 tấm lưới là "rọ", cá sau khi vào "lối đi" rồi chì còn một chỗ rới là "rọ" và sau đó là ....nồi :)

Last edited by a moderator:

Mấy em cá ngừ này mà nướng để nhậu thì ngon phải biết phải ko bác?

còn phải nói, nướng hấp hoặc ăn sống với wasabi, mình làm luôn 3 món ấy luôn, chẹp chẹp, ngon đến tận chân răng :)

Nhật kí Độc hành. Tp HCM-Bảo Lộc-Đức Trọng-Phan Rang-Phan Thiết-BR_VT-TpHCM

Bác ơi cho em hỏi theo kinh nghiệm của chuyến đi lần này nếu đi cung đường ngược lại, tức là từ Tp.HCM -> BRVT -> Phan Thiết -> Phan Rang -> Đức Trọng -> Bảo Lộc -> Tp.HCM thì sẽ như thế nào? Có khó khăn gì hơn so với cung đường mà bác đã đi?

mình không rành vụ này:) kiểu đánh bắt này theo anh bạn kể lại là: Họ giăng một vòng lưới làm "lối đi" cho cá sau đó mới giăng 1 tấm lưới là "rọ", cá sau khi vào "lối đi" rồi chì còn một chỗ rới là "rọ" và sau đó là ....nồi :)

Chính xác là nghề lưới đăng. Thật vui mừng và ganh tị với bác!!!

@ Pác NguyễnHòa: Chuyến đi thú vị thật. Vượt qua những con đèo. Chìm dưới những cơn mưa. Chờ đọc tiếp...

Tối ngủ rùi hả bác, ngồi đợi bác nè tiếp nè hay quá đi. Khoái mấy cá ngừ kiểu này vừa tươi vừa ngon

Tiếp tục nhé. Mới đi về nên tranh thủ giải quyết một số việc tồn đọng để mấy Pác đợi lâu

Chia tay các ngư dân tốt bụng, họ quay ghe trở vô bờ, đây là chuyến thứ 2 trong ngày, theo anh em kể đây là chuyến thứ 2, chuyến đầu nhiều cá hơn và mỗi ngày làm 4 chuyến,

Chúng tôi tiếp tục hướng mũi ra khơi, đích đến là một mũi rạng, ở đây hệ động vật khá phong phú có rất nhiều loài san hô sinh sống ở đây kéo theo các loài cá, ốc, mực.... tập trung về. Nước rất trong, bạn chỉ cần đeo kính lặn vào lặn xuống có thể nhì xa đến hơn 20m, những con cá màu sắc sặc sỡ bơi tung tăng ngay kế bên bạn rất thú vị, tiếc là máy ảnh mình không thể chụp được dưới nước
Một kinh nghiệm nho nhỏ, nếu bạn muốn xem cá thật gần và thật nhiều, hãy tìm cục đá và đập những con hào trên vách đá, xác hào tan vào nước sẽ dẫn dụ rất nhiều loài cá đến với mình. Thật tình cờ, lúc đang lặn cảm thấy đói bụng nên đập vài con hào ăn sống và phát hiện ra điều này:)
trước khi xuống biển tranh thủ làm vài tấm

AAAAAAAAAAAAAAAAAA bắt được con này.......

đây là con bạch tuộc nặng hơn 2kg, phải có kinh nghiệm lắm mới khấu được chú này, 2 anh bạn đang còn mãi mê dưới nước theo 1 con khác lớn gấp đôi con này nhưng cuối cùng cũng bỏ cuộc vì nó đã vô hang. Theo kinh nghiệm, bạch tuộc khi vào hang sẽ rất mạnh và hung dữ, nếu không may mình đút tay vào bị chúng dùng xúc tu bắt lại thì hết đời, đi chầu hà bá sớm

Còn tiếp. Có việc rồi, hẹn các Pác nữa nhé

Bác ơi cho em hỏi theo kinh nghiệm của chuyến đi lần này nếu đi cung đường ngược lại, tức là từ Tp.HCM -> BRVT -> Phan Thiết -> Phan Rang -> Đức Trọng -> Bảo Lộc -> Tp.HCM thì sẽ như thế nào? Có khó khăn gì hơn so với cung đường mà bác đã đi?

Theo mình nghĩ sẽ khó hơn ở khoản xông pha đèo Song Pha:) tuyến bác dự định đi là phải leo đèo nên có lẽ hơi khó hơn tí, nhưng chắc cũng không sao vì đèo chỉ dài 18km, quan trọng là đường dưới chân và đỉnh đèo hiện nay quá xấu
Khuyên Pác nên chịu khó chạy ra Nha Trang rồi chạy lên Đalat khoẻ hơn nhiều (nếu muốn khoẻ, còn muốn thử thách bản thân như mình thì cứ đi, cái gì cũng có cái thú của nó)

Tiếp đi bác ơi, hấp dẫn quá :D

Nhật kí rất hấp dẫn, cam on bạn đã chia sẽ, mong co dip làm quen. mình o Biên Hòa ngay nơi mà bạn phải quay lại trong ngày xuất phát. mình cũng thích độc hành, ngày 20-6 se làm chuyến Bảo Lộc, kế hoạch tốt nhất là không có kế hoạch gì, tới đâu hay tới đó! có dịp bác ghé BH làm li cafe nha . Linh Ngọc 0913757635.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,979
191,825
Latest member
Gialong8386
Back