What's new

Nhờ tư vấn hành trình Pháp-Ý -Thụy Sĩ-Đức từ 27-09-2013 đến 13-10-2013

moon_city

Phượt thủ
Nhờ tư vấn hành trình Pháp-Ý -Thụy Sĩ-Đức từ 27-09-2013 đến 13-10-2013

Sau khi được cả nhà góp ý, em tạm thời sửa lại lịch trình như sau. Mong nhận được nhiều tư vấn của mọi người nữa ạ.
Ngày 1 (27-9): Bay HN-Paris
Ngày 2 (28-9): Paris
Ngày 3 29-9): Paris
Ngày 4 (30-9): Paris-Nice
Ngày 5 (1-10): Nice-Monaco
Ngày 6 (2-10): Monaco-Rome
Ngày 7 (3-10): Rome
Ngày 8 (4-10): Rome-Venice
ngày 9 (5-10): Venice
Ngày 10(6-10): Venice-Luzern/Zurich
Ngày 11 (7-10): Luzern/Zurich-Núi tuyết Alps
Ngày 12 (8-10): Luzern/Zurich-Munich
Ngày 13 (9-10): Munich-Vienna
Ngày 14 (10-10): Vienna-Berlin
Ngày 15 (11-10): Berlin
Ngày 16 (12-10): Berlin-Frankfurt
Ngày 17 (13-10): Frankfurt- Hà Nội

Chào cả nhà,

Bọn em có 2 nữ, đã xin được visa đi châu Âu tầm 2 tuần cuối tháng 9 đầu tháng 10 năm nay. Vì gần đến ngày đi bọn em mới xin nghỉ phép được, không có nhiều thời gian chuẩn bị lịch trình. Em mới lên sơ bộ khi nhìn trên map ở điện thoại thôi ạ.Tạm thời bọn em định di chuyển bằng tàu hoặc bus giữa các chặng. Nhờ mọi người tư vấn xem lịch trình di chuyển như trên có hợp lý và có bị rush quá không ạ.

Chi phí: Dự kiến là $3000-3500 đã bao gồm vé máy bay ($1100)

Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.

Last edited:
Re: Nhờ tư vấn hành trình Pháp-Ý -Thụy Sĩ-Đức từ 27-09-2013 đến 13-10-2013

Anh đã từng đi châu Âu năm 2011, tròn 1 tháng mà vẫn cảm thấy thiếu thời gian. Không rõ mục đích đợt "phượt" này của em Thị Nga là vãn cảnh hay tìm hiểu lịch sử, nhưng xem lịch trình này, anh có mấy điểm muốn góp ý:
1/ Ngày 14: Về mặt khoảng cách địa lý, Zurich (Thụy Sĩ) gần Frankfurt (phần Tây Đức) hơn Berlin (phần Đông Đức) rất nhiều. Xem trên bản đồ thì quá rõ. Nếu muốn đi Berlin, sao em không đi luôn từ Munich, sau đó mới quay lại Zurich thăm núi Alps, và về Frankfurt cho tiện ? Vì Frankfurt nằm ở giữa Berlin và Zurich cơ mà !
2/ Berlin là một thành phố rất lớn, nhưng chỉ có ý nghĩa lịch sử về các tàn tích thời chiến tranh Lạnh. Bị tàn phá nhiều trong Thế chiến II, di tích có ít, ngoại trừ nhiều bảo tàng. Nếu em không có bạn bè ở đó, hoặc không thật sự đam mê lịch sử, thì không có ấn tượng mấy. Nói về kiến trúc, Vienna (Áo) và Prague (Séc) mới thật xứng đáng sánh ngang Paris và đại diện cho văn hóa châu Âu.
3/ Khoảng cách dưới 300km thì nên đi ô tô Eurolines; trên 300km thì nên đi tàu. Tàu Đức & Ý đi rất tiện lợi giữa các thành phố lớn. Ở Pháp thì anh toàn đi Eurolines.
Thời gian ở châu Âu của em không có nhiều, chỉ hơn nửa tháng, anh đưa ra mấy lời khuyên như vậy.

Chao ơi tôi đọc lịch trình dự kiến của bạn mà phục bạn sát đất! Vừa đi vừa về là 17 ngày, trừ đi 2 ngày ngồi trên máy bay (ngày 1 và ngày 17) còn lại 15 ngày, bạn dự định đi 13 thành phố! Tôi không có kinh nghiệm "bay" như bạn nên không có gì để bàn , chỉ nhắc bạn lưu ý 1 thực tế: tỷ lệ của các điểm đến trên bản đồ nhìn qua điện thoại thì thành phố này cách thành phố kia có lẽ chỉ vài cm, nhưng thực tế có khi cách nhau cả ngàn kms đấy bạn ạ! Ví dụ: Tàu từ Monaco đi Florence mất khoảng 6 tiếng đến 7 tiếng. Bạn có nghĩ trừ hao thời gian di chuyển, chờ tàu giữa 2 điểm đến v...v... chưa? hay bạn lại định đến sân ga, kéo va li đi vào khu chính của thành phố, chụp vài tấm ảnh làm bằng chứng thành tích, kéo va li trở ra ga đón chuyến tàu kế??? (hehe bạn lại còn hỏi như thế có rush không??? Không, không rush chút nào hết, nên thêm vào mỗi ngày 1, 2 thành phố nữa thì mới xứng công đi Âu Châu trong 17 ngày!)

Last edited:

Cảm ơn anh namchinh và TravelBug đã góp ý cho em.

Thật ra là em mới nhìn trên bản đồ và liệt kê ra các điểm gần nhau (dựa trên chương trình tour của một công ty du lịch ở Pháp) rồi sau đó sẽ cắt bớt lại. Thế mới cần sự giúp đỡ góp ý của mọi người nhiều ạ. Các điểm chính muốn đến của em thực sự chỉ có: Paris, Monaco, Florence (hoặc Venice), Rome, Núi Apls (Lurcent), 1 thành phố ở Áo và Berlin (Vì em có bạn ở Berlin nên muốn đến thăm bạn 1-2 ngày). Em chọn Frankfurt vì nghĩ em đi từ Berlin xong đến Frankfurt về Hà Nội sẽ tiện đường hơn.

Mong anh namchinh và TravelBug cùng mọi người tư vấn giúp em nên di chuyển thế nào cho tiện với ạ.

Tháng 6 rồi mình cũng có chuyến 22 ngày qua 3 nước Pháp, Ý, Bỉ với 7 thành phố cũng thấy lịch trình khá sít rồi. Lịch trình như bạn đặt ra mình e rằng chỉ có đến nơi rồi chụp ảnh và đi tiếp thôi, như vậy hơi phí chuyến đi vì tốn quá nhiều thời gian di chuyển mà không trải nghiệm được những nơi mình đến.

Đoạn trên đến ngày 6/10 mình có mấy ý:
- Nên bỏ Marseille, Lyon và tập trung cho Paris và Monaco như bạn nói, nên chọn điểm chung chuyển là Nice chẳng hạn vì Monaco khá đắt đỏ.
- Đến Florence rồi qua Rome rồi quay lại Venice hơi ngược vì Florence nằm ở giữa. Nếu chọn cả 3 thành phố thì thời gian của bạn có quá ít, bạn thử nghiên cứu có cắt được ở phía trước hay không.

Đoạn dưới từ ngày 6/10 trở đi mình chưa đi qua và bác namchinh đã góp ý rồi. Mình chỉ có ý kiến nho nhỏ là đợt bạn đi trùng với October Fest 2013 (21/9-6/10), bạn cũng định qua Munich, vậy thử xem có thay đổi lịch trình để tham dự lễ hội này được không? Mình nghĩ lễ hội này phù hợp không chỉ với nam giới mà cả nữ giới nữa đấy.

Quan điểm của mình là không nên xây dựng chương trình theo kiểu "been there, done that" mà nên tập trung đi kỹ từng khu vực, còn lại để mục tiêu cho các chuyến đi sau.

PS: May mắn là mình sẽ lại có 1 chuyến đi cũng cuối T9 và đầu T10, qua Đức (dĩ nhiên dự October Fest), Séc & Áo (26/9-6/10), mình có thể trao đổi thêm. Không biết bạn đã có visa và xuất vé chưa? Mình thấy hình như vé FRA-HAN đợt đấy hơi căng đấy.

Tháng 6 rồi mình cũng có chuyến 22 ngày qua 3 nước Pháp, Ý, Bỉ với 7 thành phố cũng thấy lịch trình khá sít rồi. Lịch trình như bạn đặt ra mình e rằng chỉ có đến nơi rồi chụp ảnh và đi tiếp thôi, như vậy hơi phí chuyến đi vì tốn quá nhiều thời gian di chuyển mà không trải nghiệm được những nơi mình đến.

Đoạn trên đến ngày 6/10 mình có mấy ý:
- Nên bỏ Marseille, Lyon và tập trung cho Paris và Monaco như bạn nói, nên chọn điểm chung chuyển là Nice chẳng hạn vì Monaco khá đắt đỏ.
- Đến Florence rồi qua Rome rồi quay lại Venice hơi ngược vì Florence nằm ở giữa. Nếu chọn cả 3 thành phố thì thời gian của bạn có quá ít, bạn thử nghiên cứu có cắt được ở phía trước hay không.

Đoạn dưới từ ngày 6/10 trở đi mình chưa đi qua và bác namchinh đã góp ý rồi. Mình chỉ có ý kiến nho nhỏ là đợt bạn đi trùng với October Fest 2013 (21/9-6/10), bạn cũng định qua Munich, vậy thử xem có thay đổi lịch trình để tham dự lễ hội này được không? Mình nghĩ lễ hội này phù hợp không chỉ với nam giới mà cả nữ giới nữa đấy.

Quan điểm của mình là không nên xây dựng chương trình theo kiểu "been there, done that" mà nên tập trung đi kỹ từng khu vực, còn lại để mục tiêu cho các chuyến đi sau.

PS: May mắn là mình sẽ lại có 1 chuyến đi cũng cuối T9 và đầu T10, qua Đức (dĩ nhiên dự October Fest), Séc & Áo (26/9-6/10), mình có thể trao đổi thêm. Không biết bạn đã có visa và xuất vé chưa? Mình thấy hình như vé FRA-HAN đợt đấy hơi căng đấy.

Anh Nghoanglong ơi, em cũng định định sẽ cắt bớt Lyon, Marseille và chỉ đi Monaco thôi. Ở Ý thì em đang lăn tăn chọn Florence hay là Venice, cũng chỉ đi một trong hai thành phố này thôi . Nếu rút ngắn các điểm đến mà có đủ thời gian thì em sẽ đi Munich ạ. Hi vọng được gặp anh ở đó, có phải anh đi theo tour của Transviet đi ô tô tự lái đúng không ạ?
Visa em đã xin được rồi, vé máy bay thì em có booking Hanoi-Paris và Frankfurt-Hanoi rồi nhưng em chưa xuất. Một tuần sau xuất vé vẫn kịp ạ.

Cảm ơn anh namchinh và TravelBug đã góp ý cho em.

Các điểm chính muốn đến của em thực sự chỉ có: Paris, Monaco, Florence (hoặc Venice), Rome, Núi Apls (Lurcent), 1 thành phố ở Áo và Berlin (Vì em có bạn ở Berlin nên muốn đến thăm bạn 1-2 ngày). Em chọn Frankfurt vì nghĩ em đi từ Berlin xong đến Frankfurt về Hà Nội sẽ tiện đường hơn.
Cá nhân anh cho rằng, nếu thời gian có hạn và đi theo kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" thì các điểm "must-see" của châu Âu (cả phần Đông, phần Tây) nên bao gồm: Paris, bờ biển nam Pháp, Roma (Florence), Venice, Vienna, Praha, (Budapest), Dresden (Berlin). Những TP trong ngoặc có thời gian thì đi, trừ Berlin có bạn của em thì đến thăm theo tình cảm và thuận tiện du lịch. Vậy em có thể tham khảo lộ trình đi theo cung khép kín này: [Hà Nội -> Paris -> Monaco -> Roma -> (Florence) -> Venice -> Zurich -> Munich -> Vienna -> (Budapest) -> Praha -> (Dresden) -> Berlin -> Frankfurt -> Hà Nội] thì sẽ hợp lý về mặt khoảng cách và thời gian hơn, không vòng đi lộn lại, đỡ tốn tiền tàu xe... :)
Một lần nữa, khuyên em Mun Si Ti nên đặt bản đồ đường sá châu Âu lên bàn và ngâm cứu kỹ !

Cá nhân anh cho rằng, nếu thời gian có hạn và đi theo kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" thì các điểm "must-see" của châu Âu (cả phần Đông, phần Tây) nên bao gồm: Paris, bờ biển nam Pháp, Roma (Florence), Venice, Vienna, Praha, (Budapest), Dresden (Berlin). Những TP trong ngoặc có thời gian thì đi, trừ Berlin có bạn của em thì đến thăm theo tình cảm và thuận tiện du lịch. Vậy em có thể tham khảo lộ trình đi theo cung khép kín này: [Hà Nội -> Paris -> Monaco -> Roma -> (Florence) -> Venice -> Zurich -> Munich -> Vienna -> (Budapest) -> Praha -> (Dresden) -> Berlin -> Frankfurt -> Hà Nội] thì sẽ hợp lý về mặt khoảng cách và thời gian hơn, không vòng đi lộn lại, đỡ tốn tiền tàu xe... :)
Một lần nữa, khuyên em Mun Si Ti nên đặt bản đồ đường sá châu Âu lên bàn và ngâm cứu kỹ !
Cảm ơn anh namchinh nhiều nhiều. Chắc em sẽ đi theo lịch trình mà anh tư vấn và cắt bớt một vài điểm. Và đang đặt bản đồ châu Âu nghiên cứu rồi ạ. Tại em không giỏi địa lý nên chưa hình dung được sự rộng lớn của châu Âu nên nhìn các địa điểm cứ tưởng gần và không khó đi lắm. :)

Theo tôi, Zurich chẳng có gì đặc sắc tiêu biểu cho Thụy Sỹ cả, cũng là 1 thành phố lớn như những thành phố lớn khác. Thay vào đó, nên đi Luzern (vì bạn ít thời gian nên tôi khuyên đi Luzern, nếu không thì tôi khuyên nên đi Lauterbrunnen) đẹp hơn nhiều. Dù sao tôi cũng cảm thấy lỗi thông thường nhiều bạn mắc phải là cố nhồi nhét quá nhiều nơi để đi trong 1 thời gian quá ngắn! Thế giới rộng lớn, không dễ gì trong mười mấy ngày đó có thể xem gần hết các điểm tiêu biểu của châu Âu đâu!

Theo tôi, Zurich chẳng có gì đặc sắc tiêu biểu cho Thụy Sỹ cả, cũng là 1 thành phố lớn như những thành phố lớn khác. Thay vào đó, nên đi Luzern (vì bạn ít thời gian nên tôi khuyên đi Luzern, nếu không thì tôi khuyên nên đi Lauterbrunnen) đẹp hơn nhiều. Dù sao tôi cũng cảm thấy lỗi thông thường nhiều bạn mắc phải là cố nhồi nhét quá nhiều nơi để đi trong 1 thời gian quá ngắn! Thế giới rộng lớn, không dễ gì trong mười mấy ngày đó có thể xem gần hết các điểm tiêu biểu của châu Âu đâu!

Cảm ơn chú TravelBug nhiều ạ, hôm qua đọc mấy topic trong này mới biết hình như cháu phải gọi TravelBug là chú, vì thấy ai cũng gọi thế cả. Đúng là cháu cũng mắc lỗi thông thường là nhìn thấy chỗ nào cũng muốn đi, vì lần đầu tiên được nghỉ nhiều ngày để đi chơi như thế này.
Mục tiêu chuyến đi này của cháu là lên được đỉnh núi Alps Jungfraujoch nên cháu mới định đến Jurich, vì từ Jurich có tour đi Jungfraujoch trong ngày, còn nếu ở Luzern thì đi lại có vẻ mất thời gian hơn (mặc dù nhìn Luzern đúng là hấp dẫn thật).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back