What's new

Nhờ tư vấn hành trình Pháp-Ý -Thụy Sĩ-Đức từ 27-09-2013 đến 13-10-2013

Re: Nhờ tư vấn hành trình Pháp-Ý -Thụy Sĩ-Đức từ 27-09-2013 đến 13-10-2013

Tại sao bạn không search thẳng từ sbb.ch mà search qua raileurope chỉ là 1 trang trung gian nên thường giá đắt hơn trang gốc? Tôi thử search sbb qua các chi tiết bạn nêu và tìm được giá vé là 80CHF, rẻ hôn eúo nhé!:

Outward journey
Venezia S. Lucia - Interlaken Ost
Via Brig - Spiez - Spiez, Bahnhof - Interlaken Ost, Bahnhof
Sun, 06.10.13, 16:20 - 22:44 Hour
Duration: 06:24, 2x Change(s)
Passengers: 1 Adult, 2nd Class
Special offers
Prices apply to all customers and include all compulsory supplements.
Details of any seat reservation charges are shown in the next stage of the booking process.

Total for outward journey Outward journey
standard offer
Refund / Exchange possible

Prices per person
Conditions and validity
80.00
Total selected CHF 80.00

Nếu có thể, nên mua Half Fare Card, khi đi lại bằng train trên đất TS và tàu lên Jungfraujoch cùng đi taù du ngoạn trên hồ sẽ rẻ hơn nhiều:

http://www.myswissalps.com/swisshalffarecard.asp?lang=EN

Hay:

http://www.sbb.ch/en/travelcards-and-tickets/railpasses/half-fare-travelcard.html

Cháu cảm ơn chú TravelBug nhiều lắm, đúng là kĩ năng search của cháu không tốt nên mặc dù hôm trước cháu ngồi cặm cụi xem cả trang sbb mà không search ra. Chú cho cháu hỏi thêm là nếu mua Half Fare Card thì chặng mà đi từ Venice sang có được giảm giá không ạ? Cháu nên có nên mua Half Fare Card trước rồi mới đặt vé từ Venice đến Interlaken không ạ? Vì cháu vào đặt thử thì chỉ thấy có phần railplus thôi, chắc không phải là ưu đãi do Half Fare Card.

Bạn Xuka109 ở Paris ngày nào thế? Đã tìm được khách sạn nào ưng ý chưa. Tớ cũng đang đi tìm khách sạn đây. Gần sát ngày đi rồi mà tớ còn chưa có chuẩn bị được gì đây.
Chú TravelBug, bạn Ribina và mọi người cho cháu hỏi, khách sạn khu vực quận 15, 14 (gần Montparnasse) ở có được không ạ? Giá khoảng 120$/phòng/2 người. Cháu có chuyến tàu đi nice từ 6h49p sáng thì đi từ khách sạn đó ra bến tàu Gare de Lyon có xa lắm không ạ? Nên check out khách sạn trước khoảng bao nhiêu lâu thì vừa ạ?

Mình thấy bạn này cũng giống mình quá, chuẩn bị mọi thứ rất gấp gáp. Tớ còn xin visa muộn hơn cả bạn. Tớ vẫn chưa đặt được phòng bạn à. Vẫn đang tranh thủ search, hôm trc tớ có gửi mes vào inbox của bạn để hỏi thông tin đi cùng mà không thấy trả lời... Nên tớ đã đặt vé sang 15/10 mất rùi :p

Có gì tìm hiểu được bọn mình chia sẻ nhé ! Bạn hỏi được nhà cô Lê chưa?

Mình thấy bạn này cũng giống mình quá, chuẩn bị mọi thứ rất gấp gáp. Tớ còn xin visa muộn hơn cả bạn. Tớ vẫn chưa đặt được phòng bạn à. Vẫn đang tranh thủ search, hôm trc tớ có gửi mes vào inbox của bạn để hỏi thông tin đi cùng mà không thấy trả lời... Nên tớ đã đặt vé sang 15/10 mất rùi :p

Có gì tìm hiểu được bọn mình chia sẻ nhé ! Bạn hỏi được nhà cô Lê chưa?
Ôi tiếc thế. Tớ vừa check inbox đúng là tớ đã miss mất mes của bạn chưa trả lời.
Tớ đã gọi điện cho cô Lê đặt phòng rồi, cô nói sáng mai sẽ gửi email hướng dẫn đường cho tớ. Bọn tớ có 2 người thì ở 1 phòng nhỏ nhà cô, có bếp và toilet riêng. Giá 20e/ng/đêm. Anh Chung Ribina nói ở đó cũng tiện đi lại và an toàn lắm nên tớ cũng thấy yên tâm. Mà a Chung cũng nhiệt tình lắm luôn.

Cuối ngày làm việc rảnh viết cái note trả lời thắc mắc đi lại của hai bạn.
1. Đi từ Paris Beauvais về Thương Vụ Việt (line M1) thế nào?
a. Mình google thì Thương vụ Việt ở địa chỉ 44, Avenue de Madrid Neuilly Sur Seine 92200 gần bến Pont de Neuilly (M1)
b. Từ sân bay Paris Beauvais về Paris có xe bus riêng của sân bay. Xe bus này dừng ở Porte de Maillot. Như vậy khi xuống sân bay bạn cứ tìm bus đi về Paris mà ngồi một mạch là đến nơi (đi hết tầm hơn 1h).
c. Porte Maillot năm ngay trên đường M1. Bạn xuống bến metro Porte Maillot để đi M1 hướng La Défense. Tới bến thứ 2 (Pont de Neuilly) là xuống (đi Metro qua hai bến chắc mất 4 phút thôi)

2. Đi từ Paris CDG về Porte de Choissy:
a. VNA thì về terminal 2E của CDG. Từ chỗ ra khỏi máy bay bạn cứ nhìn biển RER B mà đi là sẽ tới chỗ mua vé tàu về Paris
b. Lâu lắm mình k đi tàu ra CDG nên k rõ giá vé, nhưng mấy người bạn gần đây từ VN sang đều nói là xếp hàng mua vé rất lâu (tầm 30-45 phút) do không có thẻ visa và tiền lẻ. Nên nếu bạn chuẩn bị được tiền lẻ tầm 5-10 euro hoặc tiền xu thì các tốt, lúc đó các bạn sẽ mua vé ở quầy tự động chắc sẽ nhanh hơn. Giá vé khoảng 10 euro một người thì phải
c. Về đến Porte de Choissy có 2 cách:
c.1. Đi toàn bộ bằng RER và metro thì không mất thêm vé nào cả: cách này tiết kiệm nhưng khó khăn cho bạn nào mới qua vì phải chuyển tàu trong gare trung tâm là Chatelets les halles. Gare này rộng nên mới sang mà tìm đường chắc hơi choáng.
c2. Đi RER đến bến Cite Univercite thì xuống tàu (đi thẳng một mạch từ sân bay đến đây mà k phải đổi tàu). Đi ra và lên trên mặt đất.
Ra khỏi cửa gare là nhìn thấy đường Tramway trước mặt. Bạn phải mua thêm một vé Metro T+ để đi tramway (nên mua một tập 10 vé sẽ rẻ hơn). Muốn đến Porte de Choissy thì bạn đi Tramway theo hướng Porte Ivy từ bến Cite Université. Tramway chạy tương đối chậm nên bạn cứ vừa ngắm cảnh vừa nhìn tên bến mà xuống.
Đến nơi mà đt chưa có GPS thì chỉ có cách in bản đồ ra từ trước mà đi thôi.

Tại sao bạn không search thẳng từ sbb.ch mà search qua raileurope chỉ là 1 trang trung gian nên thường giá đắt hơn trang gốc? Tôi thử search sbb qua các chi tiết bạn nêu và tìm được giá vé là 80CHF, rẻ hôn eúo nhé!:

Outward journey
Venezia S. Lucia - Interlaken Ost
Via Brig - Spiez - Spiez, Bahnhof - Interlaken Ost, Bahnhof
Sun, 06.10.13, 16:20 - 22:44 Hour
Duration: 06:24, 2x Change(s)
Passengers: 1 Adult, 2nd Class
Special offers
Prices apply to all customers and include all compulsory supplements.
Details of any seat reservation charges are shown in the next stage of the booking process.

Total for outward journey Outward journey
standard offer
Refund / Exchange possible

Prices per person
Conditions and validity
80.00
Total selected CHF 80.00

Nếu có thể, nên mua Half Fare Card, khi đi lại bằng train trên đất TS và tàu lên Jungfraujoch cùng đi taù du ngoạn trên hồ sẽ rẻ hơn nhiều:

http://www.myswissalps.com/swisshalffarecard.asp?lang=EN

Hay:

http://www.sbb.ch/en/travelcards-and-tickets/railpasses/half-fare-travelcard.html

Chú TravelBug ơi, cháu vừa đặt hành trình ở trên đây, nhưng giá vé 80CHF chỉ là cho chặng từ Venice đến Brig thôi ạ. Còn lộ trình trên họ đưa ra chỉ để advise mình đến được Interlaken thôi, tức là để đến được interlaken thì cháu sẽ phải đặt thêm 1 chặng tàu từ Brig đến Spiez, từ Spiez đi bộ ra bến xe bus bắt bus đến Interlaken. Họ tính thời gian đổi tàu ở Brig có 4p thì không biết có vội vàng quá không.
Chú TravelBug với bạn nào đã từng đi Thụy Sĩ thấy giờ tàu chạy bên đấy có chính xác không ạ?

Đính chính lại là cô Lê nhé (cô già rồi) gọi chị không ổn :)

Dear anh Chung,
Nhờ anh gửi giúp em hình ảnh phòng nhà cô Lê vào email [email protected] giúp em. Theo anh, em nên ở Thương Vụ Việt hay nhà cô Lê ( mức giá ngang nhau) và nhờ anh xem giúp em nếu vậy đường đi từ Paris Beauvais có tiện không vì em 9h tối mới xuống sân bay?

Em cảm ơn anh rất nhiều

Tàu Thụy Sĩ nổi tiếng chính xác như đồng hồ của họ vậy cháu ơi, nhưng nếu lỡ chuyến thì nhân viên trên ga đó có thể sắp xếp cho cháu đi chuyến kế mà. Nếu cháu có Half Fare Card, thì các chuyến tàu cháu đi trên đất TS đều được bớt 50 phần trăm hết (như tên gọi của card đó!)

Dear anh Chung,
Nhờ anh gửi giúp em hình ảnh phòng nhà cô Lê vào email [email protected] giúp em. Theo anh, em nên ở Thương Vụ Việt hay nhà cô Lê ( mức giá ngang nhau) và nhờ anh xem giúp em nếu vậy đường đi từ Paris Beauvais có tiện không vì em 9h tối mới xuống sân bay?

Em cảm ơn anh rất nhiều

Ở Paris thì mấy cơ quan của VN như Trung Tâm Văn Hóa VN, Thông tấn xã VN hay Thương Vụ Việt đều lấy trụ sở của mình để kinh doanh khách sạn cho người Việt thì phải :)
Có vẻ như 20e/người/1 ngày đêm là giá chung của các bạn VN. Hai chỗ Thông tấn xã và Thương Vụ Việt anh đều không biết là phòng ốc như thế nào, và cũng không có bạn đã từng ở để hỏi tình hình. Chỉ có chỗ TTVH VN ở Pháp thì anh biết là rất chật và bẩn...nói chung từ HN sang mà ở TTVH thì chắc thất vọng về Paris luôn.

Vì không biết phòng ốc ở Thương Vụ Việt thế nào nên anh chỉ đánh giá về vị trí thôi nhé.
Nếu từ Beauvais về thì chỗ Thương Vụ Việt là rất rất tiện đường rồi. Đường metro 1 cũng là đường chính nên đi lại tấp nập hơn là về chỗ nhà cô Lê.
Cả hai chỗ này chỗ này đều không phải thuộc địa phận Paris nhưng nếu đi lại thì không nhận ra đâu. Về an ninh thì cả hai bên đều okie.
Điểm cộng ở nhà cô Lê là gần chợ Tàu, chợ Việt (đi bộ ra được) và có bếp nên tiện đi chợ và tự nấu đồ ăn cho tiết kiệm.
Điểm cộng ở chỗ Thương Vụ Việt là nằm trên khu vực giầu nhất của Paris, tập trung các thành phần nhà giầu và quí tộc ở vùng đấy :)

Anh chỉ nêu thông tin như vậy còn tùy em quyết định

ps: Metro ở Paris chạy đến 12h30 - 1h đêm tùy tuyến, nên k sợ về đến Paris mà k có phương tiện đi lại. Để tìm đường đi như thế nào em vào trang web này nhé: http://www.ratp.fr/
Bus của sân bay sẽ về Paris và đỗ ở bến Porte de Maillot
Nhà cô Lê ở bến Porte de Choissy

Xin chào mọi người,

Trước hết một lần nữa xin chân thành cảm ơn những thông tin bổ ích trên phuot từ rất nhiều thành viên tốt bụng như chú travel bug, chị linh thúy, anh ribina, anh bố khỉ bên box italia ... Vợ chồng em đã hoàn thành chuyến đi dự kiến venice rome paris tốt đẹp trong 12 ngày mà ko gặp phải vấn để gì lớn. Hầu hết thông tin trên phuot đã quá đầy đủ và rõ ràng để ko bị bỡ ngỡ. Duy chỉ có một số lưu ý em muốn viết lên đây để các bạn sau lưu ý.
1. Ở Venice:Recommend BB Paradiso cho ai muốn ở mestre như mình, rất ổn. Mình gặp phải ngày đình công bus và water bus ko hoạt động dù đã mua vé và quầy bán vé trung tâm vẫn mở. Thông báo đình công được thông báo bằng tiếng Ý :( dán ở bến xe bus. Mình đã bị phí thời gian chờ đợi 1,5 tiếng do ko đọc dc tiếng ý như nh khách du lịch cùng chờ ở mestre station. Giải pháp lả ghép người đi taxi : 25e/4 chỗ/ mestre station đến venice , hoặc mình đi nhờ dc xe bus sân bay đỗ gần đó (free do anh tài xế tốt bụng).
@ Xe bus ACTV chở thẳng về Venice còn xe bus (hình như là AOTV) đi đến mestre.

2.Ở Rome: Mình gặp biểu tình gì đó và xe bus 360 về thương vụ đổi tuyền chạy ko đi qua chỗ Via Po như thường lệ vì ko hỏi trc lái xe nên sau đó mình phải đi bộ xa để về. Thương vụ có quy định về trc 10h nhưng có một hôm 2vc chờ ngoài cửa 1,5 tiếng đến 10h30 mới có người về mở cửa cho ( TV ko đua chìa khóa cho khách) . Một số xe bus từ thương vụ đi trung tâm cũng đã bị thay đổi tuyến đến đường khác gần đó , ko chạy qua Po nữa. Vì vậy mình thấy ở đây cũng tạm được nhưng vấn đề đi lại với mình ko thuận lợi nên mất khá nhiều thời gian. Bus ở rome hình như tăng cường cảnh sát ktra vé vào ngày làm việc, cuối tuần ko thấy kiểm tra.

3. Paris: Lúc đi lâu đài versaille, chiều đi ko hiểu sao e vẫn dùng được vé t + vì ko thấy chỗ máy cà thẻ cho đến khi ra khỏi trạm cuối ở versaille. (Chẳng hiểu sao nhưng với một người cũng chưa du lịch quá nhiều như 02 vc lại ko ấn tượng mấy với Versaille, 02 cung nhỏ có phần hơi pình phường) . Nên chỉ mất vé khi đi về. Trong time ở Paris, Line M1 bị tạm ngừng hoạt động để hoàn thiện trong vài tiếng và người ta có cung cấp bus thay thế .
Khi hoàn thuế sẽ phải xếp hàng 2 lần, 1 lần để đóng dấu và sau đó để nhận tiền.
Ở Paris thì mình ở thương vụ phòng ở tâng 1, và mình thấy ok với thương vụ. Anh C và vợ khá nhiệt tình.

Ngoài những trục trặc nhỏ ở trên thì mọi thứ đều đẹp tuyệt hơn tưởng tượng và rất đáng để cố gắng đến. Paris và venice là những tp tuyệt đẹp, mùa thu ở vườn luxembourg cũng quá tuyệt vời. Người ý rất nhiệt tình, người paris thì cũng nhiệt tình nếu bạn biết chọn người để hỏi.

Một chút chia sẻ nhỏ, hi vọng mọi ng có thêm chút kinh nghiệm với các cuộc đình công.

Chúc mừng hai bạn đã có một chuyến đi tốt đẹp.
Thông thường thì Đình Công là đặc sản của dân Pháp. Vậy mà bạn không phải quốc bộ về nhà vì Metro của Paris không chạy là thành công rồi.
ps: với thành phố chằng chịt Metro và RER như Paris, thì đa số các cuộc đình công là làm hệ thống tàu tê liệt đầu tiên. Metro của Paris mà dừng chạy hai ngày thôi là Chính Phủ Pháp phải nhượng bộ ngay :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back