What's new

[Chia sẻ] Những con đường Phú Quốc

7 người nổi cơn điên điên xách 5 xe máy ra Phú Quốc quyết chí lượn bằng hết các con đường ở hòn đảo này.

Khoái sao thì làm vậy, thế thôi, cũng chả phải cốt đi thăm cảnh đẹp người xinh, hay là tìm món bồi bổ.

Cũng lại có một cái khoái cũng khùng khùng khác: chán đi đường 1A lắm xe bụi bậm, từ SG xuống Rạch Giá là kiếm đường làng mà đi.

+++++++++
Em chép ra đây cái lộ trình này, ngộ nhỡ có bác nào nổi cơn thì có cái tham khảo. Bác nào không cần tham khảo đường sá đi kiểu mới có thể bỏ qua giữa hai đoạn đánh dấu ++++:

Đi đường 1A tới cách Tân An khoảng 4 km có đường rẽ phải vào huyện Thủ Thừa.

Từ đây có đường đất chỉ toàn người địa phương đi, dẫn đến một bến đò nhỏ băng qua sông Vàm Cỏ Tây. Qua đò, chạy ra quốc lộ 62. (Thật ra bọn em rửng mỡ chạy thế cho nó thích, chứ có thể đi SG- Tân An, quẹo phải ra ngay QL 62).

Quẹo vào tỉnh lộ 865 với phần lớn như đường làng cặp bờ kênh, đến Mỹ Phước, một thị trấn mới của một huyện mới. Từ Mỹ Phước có một con đường chạy thẳng tắp đến Mỹ Tây.

Một nửa con đường này thuộc tỉnh Tiền Giang, mang tên tỉnh lộ 865. Cũng nó thôi, nhưng khi vượt qua cái cầu xi măng nhỏ sang tỉnh Đồng Tháp, nó lại mang tên 847, với đất bụi mù và bùn lõm bõm.

Ngộ một cái nữa, con đường thẳng tắp này đến Mỹ Tây mang tên 847, nhưng cứ chạy thẳng thì tên của nó lại là 846. Muốn chạy 847 phải quẹo trái, đi Mỹ Thọ, ra Cao Lãnh.

Qua phà sông Tiền, về Long Xuyên, qua phà sông Hậu sang Thốt Nốt. Từ đây bắt đầu một con đường thẳng như kẻ chỉ dài nhất miền Nam, quốc lộ 80, về đến Rạch Sỏi.

Quẹo phải 4km về Rạch Giá. Chạy thẳng đường Nguyễn Trung Trực, qua cầu tới bùng binh to, quẹo trái, ra bến tàu đi Phú Quốc.
++++++++

Tàu ra Phú Quốc có nhiều hãng, nhưng đại loại như thế này:

Trên tàu ngồi như máy bay. Êm. Cả hai đầu vé mua đều dễ dàng. Giờ tàu thế này:

Tiền chở xe mất 110K + 20K tiền bốc xếp hai đầu. Con Min Khục Khặc của em thì nó bảo là môtô nên phải thêm tiền bốc xếp!

Người ngợm thì đi cổng chính, như đi du nịch:

Xe máy lên tàu không cần tháo xăng như đi Côn Đảo, nên có thể đổ đầy, hoặc tại cầu tầu đổ thêm. Vì đường từ bến tàu về thị trấn Dương Đông khoảng 12-13 km, giữa đường chỉ có 1 cây xăng.

Bọn em ở cái resort này (tên, ĐT, địa chỉ khỏi ghi, chụp một phát là xong):

Sân rộng, vườn mát, sát biển, phòng được. Không máy lạnh, không nước nóng (chả cần giè vì mát lém rùi), giá 120 K được của ló.

Xong phần ăn ở ngủ nghỉ.

Phần chính là chơi mới là cái đáng lo. Vì mục tiêu là cưỡi xe máy không được sót chỗ nào, nên cần thuê hướng dẫn, mà là loại chọn, tiêu chuẩn cao, vừa phải biết về ăn, chơi, lại phải rành về đường sá.

Cuối cùng, chọn được người đủ tiêu chuẩn: vừa là cò du lịch, vừa là cò đất. Bao anh ta ăn nhậu, đổ xăng và chi ít tiền dịch vụ.

Xong, đem một đống bản đồ ra vạch kế hoạch lên đường...

ANh ơi!
Bọn em dự định đi 4 người, mục đích thì chơi là chính thế nên không yêu cầu khách sạn sang lắm.
ANh có thể tư vấn cho em một số khách sạn hoặc nhà nghỉ có giá khoảng 300k/1 phòng/ 1 ngày được không ah?
thanks !

300k bạn có thể ở nhà nghỉ Mỹ Linh , Khách sạn Thăng Long , Lê Giang . 350k thì lên Thiên Sơn nhé .

Hóa ra tôm tích Phú Quốc nó khác. To hơn, tươi hơn, thơm hơn, mọi thứ đều hơn hơn.

Con này ở Quảng Ninh quê em gọi là con bề bề, cứ khoảng tầm 150k ăn thì đầy thịt, nhưng còn khoản cắn mãi ko thấy Giăng van Giăng đâu thì chắc em fai đến PQ thưởng thức thôi, vì ăn mãi ở quê em chưa thấy loại ấy ^^. Mà em thì cũng đang tính đến PQ tầm T10 hoặc T11 này, chắc vẫn còn loại tôm tích mà bác kể trên, :)).

Còn món tôm hùm ko biết bác đã ăn món tiết canh tôm hùm để đông ăn kèm với lạc rang và chanh chưa? Chứ em thì đảm bảo nó cũng ngon ko kém món rượu tiết tôm hùm của bác (mặc dù em cũng chưa đc uống món rượu ấy ^^)

Muốn đi hết các con đường trên hòn đảo này, phải mất ít nhất 3 ngày, hướng dẫn viên này bảo thế. OK, ở thêm vài ngày cũng được, nhưng phải đi hết cho nó máu.

Ba ngày ấy, phải chia ra, một ngày đi bắc đảo, một ngày đi nam đảo và ngày thứ ba đi trung đảo, xuyên ngang, đâm chéo vào hết các ngóc ngách khác...

Ngày thứ nhất, đi bắc đảo. Những con đường nhựa thì chả nói làm gì, cứ phơi phới mà đi. Đẹp thì cũng có đèm đẹp đấy, cơ mà không khoái.

Cứ phải vào những con đường hành xác như thế này thì mới thỏa cơn khát vọng:

show tạm một cái lấy le khí thế :)) giống như một cái trailer ấy cho nó dễ tưởng tượng.

Dudi oi, đường như thế này con gái chạy xe được không? Trong đoàn của Dudi có bạn gái nào chạy xe không?

:D

Nhớ về Phú Quốc và một chuyến đi dzui dzẻ:

Vắn tắt lại thành một cái bài, ở đây ạ:

http://dulich.tuoitre.com.vn/tianyon/Index.aspx?ArticleID=284564&ChannelID=100

Tấm cuối bác thứ 3 từ phải sang (giơ tay ấy) là chủ bè ở Gành Dầu nè, quán phục vụ tốt, giá cả lại phải chăng. Lần sau có đi PQ sẽ ghé bác. khoái mấy con cá bóp to thật to khi quăng mồi cho ăn cảm giác thật là khó tả.

Vậy là Bác phải đi thêm chuyến nữa rồi.:)

Bác đã bỏ qua con đường DCK79 mới mở xuyên rừng tràm từ cầu 79 trên QL62 (khoảng giữa Tân Thạnh và Mộc Hóa) qua khu bảo tồn Láng Sen về thẳng thị trấn Tân Hưng (không cần qua Vĩnh Hưng và phà ngã 5 (Vĩnh Thạnh) nữa) .

Bác đi nhanh đi kẻo dân lại kéo ra mặt đường cất nhà che hết tầm nhìn thì phí lắm nhá. Em mới đi hôm 1/5 đây .

Bữa e có dịp đi qua đoạn này nói chung là rất đẹp, chim chóc thì nhiều vô kể, đường đất đỏ suốt 42km nhưng chạy rất khoẻ.

Đó là cái bếp trấu, dùng trấu để nấu thay rơm rạ. Người đầu tiên thiết kế và chế ra cái bếp này là ông ngoại em, một kỹ sư thời Pháp ở Hà Nội.

Ông về hưu cuối những năm 60 thế kỷ trước, lúc cả Hà Nội còn phải đun bằng củi, than đá, trước khi chuyển sang dầu hỏa. Em còn nhớ lăng dăng giúp ông đưa thước, com-pa, tẩy cho ông. Trẻ con, ấn tượng nhất là bộ com-pa của tây, nó sáng loáng, oách đến mê mẩn!

Nhưng các loại “năng lượng” thời ấy đều phải mua bằng tem phiếu, có định mức. Và trấu giúp giải toả sự căng thẳng về chất đốt lại là loại không cần tem phiếu!

Trên đường phố, những chiếc xe kéo chất đầy bao trấu từ nông thôn tràn vào Hà Nội. Nhưng người ta vẫn đun kiểu truyền thống, không cháy hết và bẩn, bụi, cho đến khi cái bếp trấu này ra đời.

Nó có 3 tầng, đốt trấu thành tro trắng tinh, tiết kiệm.

Bây gìờ, cái bếp trấu chỉ còn ở những vựa lúa như ĐBSCL hay là châu thổ Bắc Bộ. Nó vẫn còn tác dụng và vẫn gắn với các vùng lúa.

Lâu lắm rồi không nhìn thấy cái bếp trấu. Ngày trước mình về nhà bà ngoại ở HD, được đun bếp trấu rất thích. Dễ cx đến 20 năm rồi. Có khi hơn í. Hồi đó ngốc xít cực, rất thích ngồi quanh bếp - lý do chả phải do nội trợ đảm đang gì - mà ngồi cạnh nó xong đứng dậy má hồng đỏ ửng xinh ơi là xinh. :"> Ngày trc làm gì có tiền mà son với phấn. :))
Mà mình thấy đun bếp trấu cx nhanh - lại sạch sẽ hơn đun than nhiều - chả hiểu sao bà con ta nhiều ngf ko dùng nhỉ?
Quay lại vụ PQ - mình cx sắp đi. Hi hi, nghĩ đến đã thấy thích. Nếu có zai của mình đi cùng thì thích hơn/ :((

Nhóm của các Pác "quá đã " thiệt ...(beer), có dịp nào hay có plan nào mấy Pác "Hú" Em 1 tiếng nhá ,Chơi như mấy Bác Em khoái lúm !!!!
Nick Yahoo : phanhs

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back