What's new

[Chia sẻ] Những con đường Phú Quốc

7 người nổi cơn điên điên xách 5 xe máy ra Phú Quốc quyết chí lượn bằng hết các con đường ở hòn đảo này.

Khoái sao thì làm vậy, thế thôi, cũng chả phải cốt đi thăm cảnh đẹp người xinh, hay là tìm món bồi bổ.

Cũng lại có một cái khoái cũng khùng khùng khác: chán đi đường 1A lắm xe bụi bậm, từ SG xuống Rạch Giá là kiếm đường làng mà đi.

+++++++++
Em chép ra đây cái lộ trình này, ngộ nhỡ có bác nào nổi cơn thì có cái tham khảo. Bác nào không cần tham khảo đường sá đi kiểu mới có thể bỏ qua giữa hai đoạn đánh dấu ++++:

Đi đường 1A tới cách Tân An khoảng 4 km có đường rẽ phải vào huyện Thủ Thừa.

Từ đây có đường đất chỉ toàn người địa phương đi, dẫn đến một bến đò nhỏ băng qua sông Vàm Cỏ Tây. Qua đò, chạy ra quốc lộ 62. (Thật ra bọn em rửng mỡ chạy thế cho nó thích, chứ có thể đi SG- Tân An, quẹo phải ra ngay QL 62).

Quẹo vào tỉnh lộ 865 với phần lớn như đường làng cặp bờ kênh, đến Mỹ Phước, một thị trấn mới của một huyện mới. Từ Mỹ Phước có một con đường chạy thẳng tắp đến Mỹ Tây.

Một nửa con đường này thuộc tỉnh Tiền Giang, mang tên tỉnh lộ 865. Cũng nó thôi, nhưng khi vượt qua cái cầu xi măng nhỏ sang tỉnh Đồng Tháp, nó lại mang tên 847, với đất bụi mù và bùn lõm bõm.

Ngộ một cái nữa, con đường thẳng tắp này đến Mỹ Tây mang tên 847, nhưng cứ chạy thẳng thì tên của nó lại là 846. Muốn chạy 847 phải quẹo trái, đi Mỹ Thọ, ra Cao Lãnh.

Qua phà sông Tiền, về Long Xuyên, qua phà sông Hậu sang Thốt Nốt. Từ đây bắt đầu một con đường thẳng như kẻ chỉ dài nhất miền Nam, quốc lộ 80, về đến Rạch Sỏi.

Quẹo phải 4km về Rạch Giá. Chạy thẳng đường Nguyễn Trung Trực, qua cầu tới bùng binh to, quẹo trái, ra bến tàu đi Phú Quốc.
++++++++

Tàu ra Phú Quốc có nhiều hãng, nhưng đại loại như thế này:

Trên tàu ngồi như máy bay. Êm. Cả hai đầu vé mua đều dễ dàng. Giờ tàu thế này:

Tiền chở xe mất 110K + 20K tiền bốc xếp hai đầu. Con Min Khục Khặc của em thì nó bảo là môtô nên phải thêm tiền bốc xếp!

Người ngợm thì đi cổng chính, như đi du nịch:

Xe máy lên tàu không cần tháo xăng như đi Côn Đảo, nên có thể đổ đầy, hoặc tại cầu tầu đổ thêm. Vì đường từ bến tàu về thị trấn Dương Đông khoảng 12-13 km, giữa đường chỉ có 1 cây xăng.

Bọn em ở cái resort này (tên, ĐT, địa chỉ khỏi ghi, chụp một phát là xong):

Sân rộng, vườn mát, sát biển, phòng được. Không máy lạnh, không nước nóng (chả cần giè vì mát lém rùi), giá 120 K được của ló.

Xong phần ăn ở ngủ nghỉ.

Phần chính là chơi mới là cái đáng lo. Vì mục tiêu là cưỡi xe máy không được sót chỗ nào, nên cần thuê hướng dẫn, mà là loại chọn, tiêu chuẩn cao, vừa phải biết về ăn, chơi, lại phải rành về đường sá.

Cuối cùng, chọn được người đủ tiêu chuẩn: vừa là cò du lịch, vừa là cò đất. Bao anh ta ăn nhậu, đổ xăng và chi ít tiền dịch vụ.

Xong, đem một đống bản đồ ra vạch kế hoạch lên đường...

Sao bạn không thử ghé cơ sở Ngọc Hiền thử, nó cũng nằm trên đường Trần Hưng Đạo đó. Nếu bạn đi tử thị trấn Dương Đông xuống thì nó nằm tay phải. Đó là cơ sở của người Nhật, nhân viên ở đó là người Việt ngoại trừ ông chủ ra thôi.

Góp thêm với bác vài tấm em chụp trên đường đi.
Đoạn qua rừng nguyên sinh

Bãi dài sau những lần phượt :T, hi vọng rằng một ngày nào đó chúng ta sẽ không còn thấy những cảnh như thế này.

Mong rằng cát vẫn trắng và biển vẫn xanh (LD)

Sao bạn không thử ghé cơ sở Ngọc Hiền thử, nó cũng nằm trên đường Trần Hưng Đạo đó. Nếu bạn đi tử thị trấn Dương Đông xuống thì nó nằm tay phải. Đó là cơ sở của người Nhật, nhân viên ở đó là người Việt ngoại trừ ông chủ ra thôi.
Mình đã ghé chỗ này rồi, thấy đồ thì quá đắt, giá lại không nhất quán giữa mấy cô bán hàng với nhau nên không thấy tin tưởng. Mà nghe mấy bác taxi nói chủ là việt kiều chứ có ông Nhật nào đâu (thông tin cũng không rõ ràng nữa).
Qua đó 1 đoạn có cửa hàng Ngọc Thủy, của tư nhân, mình thấy chất lượng tương tự mà giá rẻ hơn, lại còn mặc cả được nữa (biết mua hoặc có người quen thì chắc là ổn), bán hàng lại vui vẻ nên ai cũng mua được đồ (có thể vẫn đắt nhưng vẫn thấy vui).

Mình thì chỉ vào đó xem thôi, do không có nhu cầu mua sắm :shrug:. Còn thông tin của cửa hàng mà mình nói với bạn về cửa hàng Ngọc Hiền là do tour guide của mình cho biết ( ai có thông tin chính xác thì confirm giúp nhé ). Một điều nữa là khi mình trên đường đi về mới biết được rằng các bác tài taxi chở khách đến các cơ sở đó đều nhận được hoa hồng từ chủ cửa hàng nếu khách do bác tài chở đến mua ngọc trai của cửa hàng :D.
Còn nếu bạn muốn xem quá trình lấy ngọc từ con trai ra thế nào thì cạnh hồ nuôi ở góc phải ( theo hướng từ cổng vào nếu bạn đi từ thị trấn Dương Đông ) goi là hồ chứ thật ra nó cũng bé tẹo, người ta sẽ lấy cho bạn xem nếu bạn mua ngọc. Theo mình thấy thì đó là những con trai có ngọc không được đẹp lắm vì đó là số hàng bị lỗi, giá mỗi con lúc mình ở đó là 50k, nếu mổ ra mà không có ngọc thì người ta sẽ lấy con khác cho mình vì thế đừng sợ là sẽ không có ngọc :LL.

Trên đường đi từ thị trấn đến các cơ sở nuôi ngọc trai, bạn cũng có thể tham quan thêm về bảo tàng Phú Quốc nó ra đời cách đây cũng không lâu với cái tên Bảo tàng Cuội Nguồn. Bạn có thể tìm hiểu thêm ở đây www.coinguonphuquoc.com.
Giá vé là 20k/người, khi bạn mua vé vào thì bạn sẽ tự khám phá. Mình cũng có vài picture về nó nhưng không load kịp, sẽ load cho các bạn sau.
Địa chỉ là : Số 149, Trần Hưng Đạo, Khu phố 7, Thị trấn Dương Đông,
Huyện Phú Quốc, Tỉnh Kiên Giang.

Last edited by a moderator:
Mình đã ghé chỗ này rồi, thấy đồ thì quá đắt, giá lại không nhất quán giữa mấy cô bán hàng với nhau nên không thấy tin tưởng. Mà nghe mấy bác taxi nói chủ là việt kiều chứ có ông Nhật nào đâu (thông tin cũng không rõ ràng nữa).
Qua đó 1 đoạn có cửa hàng Ngọc Thủy, của tư nhân, mình thấy chất lượng tương tự mà giá rẻ hơn, lại còn mặc cả được nữa (biết mua hoặc có người quen thì chắc là ổn), bán hàng lại vui vẻ nên ai cũng mua được đồ (có thể vẫn đắt nhưng vẫn thấy vui).

Cơ sở nuôi cấy Ngọc trai Ngọc hiền của chúa ngọc Hồ Phi Thủy . Anh này là người Hà tỉnh , sống ở Phú quốc từ năm 90 bằng nghề thợ lặn rồi làm ở cơ sở nuôi cấy của người nhật , năm 97 sau khủng hoảng kte châu á người nhật rút khỏi phú quốc , cũng năm đó Ngọc trai ngọc hiền ra đời và phát triển liên tục đến ngày nay .

Anh chị em tìm hiểu về thương hiệu ngọc trai Ngọc hiền qua google nhé
http://www.google.com.vn/search?q=n...&aq=t&client=firefox-a&rlz=1R1GGLL_en___VN367

Nhớ PQ chịu ko nổi luôn ... Nhìn lại những tấm hình này thật hay. PQ đúng là thiên đường :D Thix nhất cái ông Tây quyết định dừng chân lại đây sống cả cuộc đời. Đủ hiểu sức hấp dẫn của PQ.

Muốn đi hết các con đường trên hòn đảo này, phải mất ít nhất 3 ngày, hướng dẫn viên này bảo thế. OK, ở thêm vài ngày cũng được, nhưng phải đi hết cho nó máu.

Ba ngày ấy, phải chia ra, một ngày đi bắc đảo, một ngày đi nam đảo và ngày thứ ba đi trung đảo, xuyên ngang, đâm chéo vào hết các ngóc ngách khác...

Ngày thứ nhất, đi bắc đảo. Những con đường nhựa thì chả nói làm gì, cứ phơi phới mà đi. Đẹp thì cũng có đèm đẹp đấy, cơ mà không khoái.

Cứ phải vào những con đường hành xác như thế này thì mới thỏa cơn khát vọng:

show tạm một cái lấy le khí thế :)) giống như một cái trailer ấy cho nó dễ tưởng tượng.

hehe, đường này từ Hàm Ninh đi Bãi Thơm 30 km, giờ nước cuốn luôn cây cầu này rồi

Anh Dudi ơi!
em hỏi một chút thông tin với ạh.
Em dự định đi Phú QUốc vào khoảng giữa tháng 11 dương lịch.
KHông biết lúc đó đi Phú QUốc có ổn không, hay là đi vào một thời điểm khác trong năm thì đẹp hơn ạh?

Anh Dudi ơi!
em hỏi một chút thông tin với ạh.
Em dự định đi Phú QUốc vào khoảng giữa tháng 11 dương lịch.
KHông biết lúc đó đi Phú QUốc có ổn không, hay là đi vào một thời điểm khác trong năm thì đẹp hơn ạh?

Hehe, trả lời thay cho Dudi vì mình đang ở PQ..
Tháng 11 PQ vẫn là mùa mưa nên hên xui, có bữa biển rất êm có bữa sóng lại lớn, có những cơn mưa bất chợt nhanh tạnh. Mùa mưa từ tháng 5 đến tháng 10 (âm). PQ đi lúc nào cũng được nhưng đẹp nhất là vào tháng 1 và tháng 2

Hehe, trả lời thay cho Dudi vì mình đang ở PQ..
Tháng 11 PQ vẫn là mùa mưa nên hên xui, có bữa biển rất êm có bữa sóng lại lớn, có những cơn mưa bất chợt nhanh tạnh. Mùa mưa từ tháng 5 đến tháng 10 (âm). PQ đi lúc nào cũng được nhưng đẹp nhất là vào tháng 1 và tháng 2

ANh ơi!
Bọn em dự định đi 4 người, mục đích thì chơi là chính thế nên không yêu cầu khách sạn sang lắm.
ANh có thể tư vấn cho em một số khách sạn hoặc nhà nghỉ có giá khoảng 300k/1 phòng/ 1 ngày được không ah?
thanks !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back