What's new

Những củ khoai lăn hay Hành trình độp từ Pháp về Việt Nam

Chào các bạn, mình và bạn trai người Ý đang lăn bằng xe đạp từ Pháp về tới Việt Nam. Bọn mình đã khởi hành từ Paris cách đây một tháng, vừa đi vừa chơi nên giờ mới sang được Ý (và lại đang chơi tiếp).

Tranh thủ đang có wifi thoải mái nên mình chia sẻ lên đây cùng các bạn chuyến đi của tụi mình

Hành trình dự kiến đại khái như sau

Hiện giờ tụi mình đã đi được 1300km, khoảng hơn 5% quãng đường dự kiến và đã qua Pháp / Thuỵ Sĩ/ Đức/ Áo và tới Ý. Dự định khoảng 2016 sẽ về tới Việt Nam

Chúng mình đi bằng hai xe đạp, thồ hết đồ đạc cần dùng cho 4 mùa sắp tới :) kể cả lều trại túi ngủ, bếp núc....

Gửi tới các bạn một số hình ảnh trên đường đi

PHÁP

Rời nước Pháp về Việt Nam với mình cũng như rời nhà để đi về nhà :) vì mình đã sống ở Paris 14 năm. Paris và nước Pháp năm nay mùa hè rất tệ, mưa gió suốt (nghe nói vậy vì mùa hè mình còn mải đi chơi chỗ khác nên không biết) nhưng từ lúc bọn mình khởi hành thì thời tiết vô cùng đẹp, nắng ấm chan hoà nên tha hồ áo cộc tay mà độp. Mình chủ quan mấy ngày đầu không bôi kem chống nắng y như rằng cháy da luôn, sợ quá

Đồng quê nước Pháp thanh bình, mỗi vùng đẹp một kiểu

nhưng bọn mình thích nhất là vùng Champagne vì địa hình đẹp, đò núi nên view rất đã, lại còn những ruộng nho bạt ngàn đang mùa thu hoạch nữa

Ở Pháp ngoài những thành phố lớn hiện đại còn thì đa số là những cảnh làng quê thế này

Lê táo mọc ven đường, quả rụng chả ai quan tâm, bọn mình thương quá, dừng lại ăn vài quả cho chúng nó đỡ phải chịu cảnh héo, thối trên đường :p

Cám ơn bạn, kinh phí là bọn mình tiết kiệm mấy năm trời :) Mình cũng chưa có dự định gì cụ thể cả, từ giờ còn hơn cả năm nữa bọn mình mới về đến nơi mà :)

Phải nói làm sao đây ta.....

Nếu hành trình này mà thực hiện được thì nó phải gọi là "đỉnh của đỉnh".

Cuộc hành trình qua Trung Đông bằng xe đạp sẽ rất thú vị và toát mồ hôi đây!

Chúc hai người thượng lộ bình an trên chuyến hành trình để đời này.

Hóng......

Chào các bạn
Sau 5 tuần ở Hy Lạp chúng tôi cũng đã lăn sang Thổ Nhĩ Kì và ở đây được một tháng (vài ngày)

Chúng tôi qua biên giới vào Thổ Nhĩ Kì ngày 02/01/2015, khởi đầu một năm "lăn lóc"

Xin chia sẻ nhanh với các bạn một vài hình ảnh :)

Chúng tôi đi giữa mùa đông nên trời khá lạnh, chuyện cắm trại dưới trời âm là "phình phường"

Istanbul bắt đầu về đêm, bà con vẫn mê mải câu cá trên cầu

The Blue Mosque, Thánh đường Hồi giáo nổi tiếng

Cappadokya, một điểm du lịch không thể bỏ qua

Giờ chúng tôi đang ở Biển Đen, phía Bắc, chuẩn bị tiếp tục sang Georgia

Chia sẻ với các bạn vài hình ảnh về chuyến đi Thổ Nhĩ Kì

[video=youtube;CWkysHhRN2w]https://www.youtube.com/watch?v=CWkysHhRN2w[/video]

hiện giờ chúng tôi đang ở Georgia, đất nước của nàng Medee và Bộ lông cừu vàng, đất nước sản sinh ra rượu vang. Dân Goergia rất thân thiện, đi đến đâu cũng cười nói vồn vã, mời chúng tôi hết vang lại đến chacha (một loại vodka). Phong tục, cảnh sắc thay đổi hoàn toàn so với Thổ Nhĩ Kì.

[video=youtube;Oyp6fyk4CT0]https://www.youtube.com/watch?v=Oyp6fyk4CT0[/video]

Goergia thuộc liên bang Xô Viết cũ nên phần lớn những người đứng tuổi đều nói tiếng Nga thông thạo, giới trẻ thì tiếng Anh khá tốt.
Georgia là đất nước sản sinh ra rượu vang, nổi tiếng từ Thần thoại Hy Lạp với truyền thuyết về Bộ lông cừu vàng. Người dân Georgia thân thiện, dễ cười, chỉ cần sau 2 câu là có thể vỗ vai mời bạn một ly chacha (vodka). Kinh tế Georgia vẫn còn khá yếu, dân sống bằng nông nghiệp khá lạc hậu (nên vì thế rau quả vẫn còn "sạch", theo mùa chưa bị biến đổi gene :) :) ).

Dân số Georgia chỉ hơn 3,5 triệu, trong đó hơn 1 triệu sống ở Tbilissi, thủ đô. Có vẻ như mafia Georgia khá mạnh. Sắp nơi đầy rẫy những xe 4x4 mới toanh của BMW, Mercedes hoặc Toyota. Các bạn lái xe rất điên, làm dân xe đạp như bọn mình rất run sợ :) trước đây thì là do các bạn uống rựou thả phanh trước khi lên xe nhưng bây giờ luật rất nghiêm, lái xe không được uống một giọt rượu nào nhưng các bạn vẫn phóng nhanh vượt ẩu kinh dị.

To be continued ....

Chào các bạn, sau gần 3 tháng miệt mài đạp xe :) và điều kiện Internet chập cheng, giờ mới có chút thời gian vào đây cập nhật chút thông tin.
Chúng mình đã kịp đi qua Georgia, Armenia dưới trời tuyết lanh, đèo cao, tới Iran - đất nước với nền văn minh lâu đời và dân vô cùng hiếu khách, hùng hục đạp xe không nghỉ băng sa mạc qua Turkmenistan và giờ đang nghỉ ngơi lấy sức ở Bukhara - Uzbekistan, trước khi lên đường tiếp.
Không có thời gian để viết bài, chỉ xin chia sẻ với các bạn một vài clip của chúng tôi trên đường đi

Những ngày ở Georgia

Phần 1

[video=youtube;Oyp6fyk4CT0]https://www.youtube.com/watch?v=Oyp6fyk4CT0[/video]

Phần 2

[video=youtube;4GMMuTpKMnw]https://www.youtube.com/watch?v=4GMMuTpKMnw[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,423
Latest member
dothinh06