What's new

[Hỏi đáp] Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Status
Not open for further replies.
Nơi gộp các topic hỏi đáp sai chỗ (Đúng chỗ tại subbox Thông tin du lịch châu Âu)

Tình hình là cuối tháng 5 này mình được tham gia lớp ngắn hạn tại Paris.
Thời gian học từ thứ 2 đến hết thứ 5 nên mình chỉ có được gần 5 ngày để tìm hiểu Paris và các nước khác.

Nói là 5 ngày nhưng cũng không được trọn vẹn lắm. Kế hoạch tạm thời như sau:

_ Tối Thứ sáu: bay từ VN sang Paris
_ Thứ 7 + CN: tham quan Paris
_ Thứ 2 - 5: training
_ Thứ 6 - sáng CN: tham quan Paris (+ nước khác ?)
_ Tối CN: bay về VN

Nhờ các bác tư vấn giúp:

1) Trong 2 ngày cuối tuần thứ nhất ở Paris thì nên đi những đâu và ở k.sạn nào (1 đêm) giá rẻ ? (những đêm sau đó thì được cty book k.sạn cho)

2) Trong 3 ngày cuối tuần thứ hai có nên làm một tour ngắn: Paris - Bỉ/Hà Lan - Đức (Frankfurt) không ?
Nếu đi tour này thì chắc mình phải book vé về VN từ Frankfurt vào tối CN luôn, chứ không còn thời gian để quay lại Paris nữa.

Xin cảm ơn,

Em cần các bác tư vấn thủ tục làm visa và mua vé máy bay đi Ý ạ

Chào mọi người, em gái em hiện đang học tại Ý tuy nhiên chỉ là diện sinh viên trao đổi nên không viết thư mời được mà em và mẹ em muốn làm 1 chuyến đi Ý trong đợt nghỉ hè này, (tầm tháng 7)
Các bác có thể hướng dẫn giúp em thủ tục làm visa (em không có thư mời ạ) và mua vé máy bay giá rẻ nhất được ko ạ?
Em sang được đến Ý rồi thì cũng muốn đi vài nước lân cận, nhưng thời gian có hạn nên chắc e cũng chỉ đi được Đức và Pháp thôi ạ.
Hoặc nếu không thì e đành nhờ ai làm công ty chuyên cung cấp Visa làm hộ em với nhé.
Em xin cám ơn ạ

Re: Lịch ăn chơi 15 ngày ở UK & Paris

b ơi thủ tục xin visa đi Anh và Pháp có khó k vÀ phải cần những j?

Re: Paris-Geneve-Milan

Dear Các Bác.

Em đang có dự tính đi cung Paris-Geneve-Milan trong vòng 9 ngày. Xin các Bác chỉ giáo giúp những địa điểm phải đến trong 3 thành phố trên nhé. Cảm ơn các Bác nhiều
Milan có cái nhà thờ đá lộng lẫy, xong bạn đi Hồ Como nè, hồ Orta cũng như tranh vẽ, và hồ Maggiore đẹp dịu dàng. Hoặc đi từ Milan thẳng đến Venice.
Bạn có điều kiện thì thuê xe cho bạn đi tẹt ga, đi được nhiều nơi, ko mất thời gian, đi 1 lần cho đáng 1 lần.

Last edited by a moderator:
Re: Lịch ăn chơi 15 ngày ở UK & Paris

Mình cũng k bit khó k nữa (vì chưa xin, đầu T6 mình sẽ xin), về cơ bản, chuẩn bị tất cả những thứ như mọi ng hướng dẫn, chuẩn bị tốt nhất có thể, còn đc hay k thì ý trời (ah k, ý của LSQ)

Hy vọng mình có thể nhận đc visa thuận lợi.

Hỏi thăm kinh nghiệm du lịch một mình châu Âu: Áo, Hung, Pháp, Ý

Hi các bác!

Em vừa mới lên kế hoạch du lịch hè châu Âu, post lên hỏi mấy bác chút kinh nghiệm vì em đi tự túc một mình là hạnh phúc ạ! :)

Theo kế hoạch hiện tại của em:
- Vienna: từ ngày 11 đến 16 tháng 6. Em nghe nói xe đạp ở Vienna được đi một lần tới 1 tiếng nên tính ở lâu chút tham quan dần dần. Hostel em đang thuê 17E một đêm. Em thấy hơi mắc nhưng mà ko có cái nào rẻ hơn! :((
- Sau Vienna em sẽ đi Budapest: từ ngày 17 đến ngày 22 tháng 6.
- Từ Budapest em sẽ đi Paris, em bay sang ngày 22, và định sẽ ở Paris đến ngày 30 thì em đi Provence.
Ở Provence em ko biết nên đi thế nào từ Paris về Provence? Vì em cũng muốn qua Marseille ở vài hôm. Nên em định xuống ngắm hoa một ngày rồi về, mà em thấy giá taxi vào rừng hoa cao quá! :((
Bác nào có kinh nghiệm truyền cho em một ít với ạ!

- Nếu theo kế hoạch hiện tại thì tối ngày 1 em sẽ về lại Marseille và ở đó du lịch ngày 2 và sáng ngày 3. Đến trưa ngày 3 em đi Verona (em đã book vé rồi ạ), nên ko cái này fixed ạ!

Verona em đọc bài của một chị đi Ý thích quá nên em định ở lại Verona 3 ngày, đến tối ngày 6 thì đi Venice.
Giá hostel ở Verona siêu mắc (so với budget của em, nên em định ngày 4 đến Verona lúc 00 giờ thì em sẽ ngủ ở ga đến 5h sáng thì em đi du lịch luôn! :) Sau đó 2h chiều em về hostel tẳm rửa nghỉ ngơi gì đó và du lịch 3 ngày còn lại. Em ko biết an ninh ở Ý có ổn cho kế hoạch này ko?

- Từ Verona đi Venice em đi tối ngày 6, xuống đó là bay ra mua vé 72h cho Youth luôn rồi đi lòng vòng! :) Em định vậy, xong rồi tối ngày 9 em sẽ bay về Phần! Em đang học ở Phần ạ!

Tóm lại, theo kế hoạch hiện tại em đi 1 tháng đến: Vienna, Budapest, Paris, Marseille, Verona, Venice! :) Các bác có kinh nghiệm ở những thành phố này, nơi nào đặc biệt mà ít du khách biết thì cho em với ạ! Em thích đi du lịch chầm chậm, thích những nơi ko quá đông, mặc dù những thành phố em đi toàn là thành phố du lịch nhưng em vẫn nghĩ sẽ có cái ngách nào đó cho em ạ!

Ở Venice thì em book tent, còn ở Verona, Vienna, Budapest và Marseille thì em đã book hostel nhưng em vẫn hi vọng nếu có chỗ nào rẻ hơn thì em cancel! :)

Em đi du lịch một mình nên thực sự cũng không biết sẽ như thế nào, lần đầu tiên một mình ở châu Âu. Cảm ơn các bác đã đọc qua ạ! Khi nào em về em post ảnh lên đa tạ ạ! :)

Re: Hỏi thăm kinh nghiệm du lịch một mình châu Âu: Áo, Hung, Pháp, Ý

Kế hoạch khá hoàn hảo. Ở Vienna nên bỏ ra 1-2 ngày đi Salburg rất tuyệt, tàu đi mất 2 tiếng gì đó. Chú ý ở các thành phố lục địa như Paris, Venice... khá nhiều nạn lừa đảo, móc túi..., không an lành như ở Bắc Âu. Tuy nhiên chỉ ở chỗ du lịch đông người thôi, nhìn chung rất an ninh cho khách. Ngủ ở ga cần bảo vệ tư trang thôi.

Từ Paris bạn đi tàu tới Marseille chơi rồi sau đó mua vé khác từ Marseille đi thẳng Provence. (c)
(Nếu bạn đi luôn tới Provence cũng sẽ có thời gian đổi tàu tại ga Marseille nhưng sẽ không đủ để bạn ra ngoài tham quan )

Tóm lại, theo kế hoạch hiện tại em đi 1 tháng đến: Vienna, Budapest, Paris, Marseille, Verona, Venice! :) Các bác có kinh nghiệm ở những thành phố này, nơi nào đặc biệt mà ít du khách biết thì cho em với ạ! Em thích đi du lịch chầm chậm, thích những nơi ko quá đông, mặc dù những thành phố em đi toàn là thành phố du lịch nhưng em vẫn nghĩ sẽ có cái ngách nào đó cho em ạ!
Bạn Mưa Tháng Mười Một ơi, èo mưa tháng đó thì lạnh teo :D
Mấy cái góc này bạn tự đi tìm sẽ thấy, như Paris có 1 cái mũi đất nhỏ trên sông Seine, chiều chiều có vài bạn ôm đàn ghita đàn tích tịch tình tang rất lãng mạn dưới gốc liễu rũ. Hỏi mình đường đi tới góc mũi tàu này như thế nào thì chịu, vì mình cũng đi lang thang rồi mò tới, ngồi duỗi chân đong đưa xuống sông Seine nghe đàn... Verona & Venice thì dù đông kín du khách vẫn còn muôn nẻo lãng mạn cho riêng mình. Nhiều lắm. Mình từng lạc lối bao lần ở đó rồi mà, những con hẻm nhỏ ngoằn ngoèo không bóng người, những chậu hoa nhỏ xinh bên bệ cửa sổ, những nhánh dây leo rũ xuống. Ôi Verona ! Ôi Venice !

Bạn Mưa Tháng Mười Một ơi, èo mưa tháng đó thì lạnh teo :D
Mấy cái góc này bạn tự đi tìm sẽ thấy, như Paris có 1 cái mũi đất nhỏ trên sông Seine, chiều chiều có vài bạn ôm đàn ghita đàn tích tịch tình tang rất lãng mạn dưới gốc liễu rũ. Hỏi mình đường đi tới góc mũi tàu này như thế nào thì chịu, vì mình cũng đi lang thang rồi mò tới, ngồi duỗi chân đong đưa xuống sông Seine nghe đàn... Verona & Venice thì dù đông kín du khách vẫn còn muôn nẻo lãng mạn cho riêng mình. Nhiều lắm. Mình từng lạc lối bao lần ở đó rồi mà, những con hẻm nhỏ ngoằn ngoèo không bóng người, những chậu hoa nhỏ xinh bên bệ cửa sổ, những nhánh dây leo rũ xuống. Ôi Verona ! Ôi Venice !

Hì! Cảm ơn bạn! :) Mình cũng tin là ở đâu cũng có cái ngách như vậy nhưng mà nếu bạn có thể nhớ mang máng cái ngách nào thì giới thiệu cho mình với? :) Ở Verona thì bạn ở đâu vậy bạn? Mình đang book hostel mà tới 25E một đêm. dã man quá nên mình cũng đang xem xét lại xem sao? Hôm trước có chị Thuy Anh bảo mình là ko nên ngủ lại ga vì không an toàn lắm! :( Mình đến nơi là 12h đêm, thấy về hostel ngủ 1 đêm 25E phí quá nên định ngủ lại ga 1 đêm! :) Bạn từng quá đó thì thấy thế nào?

P.S: Nick name tại mình sinh tháng 11 với cả mình thích mưa và bài Novemberrain luôn! :))

Cảm ơn anh ạ! Nếu đi ngắm hoa Lavender thì Provence là Oki rồi hay phải đi lên Manosque hả anh? Em còn đang phân vân cái đó ạ! :(( Em ko biết đi làng nào ngắm hoa?
Ở Marseille em định đi If Casttle, và dọc dọc cảng! Còn chỗ nào đặc biệt ko hả anh? Em cảm ơn anh ạ!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back