What's new

Offroad Lạng Sơn

Nhắc đến Lạng Sơn nói riêng và Đông Bắc nói chung thì "dân phượt" vốn yêu thích sự hùng vĩ và cảnh sắc huyền ảo của Tây Bắc thường không chú ý nhiều.

Mọi người nếu đi Lạng Sơn thường là đi chợ mua sắm hoặc lên Mẫu Sơn đón chút khí lạnh, cũng ít người đi với mục đích khám phá, offroad.

Cuối tuần nhàn rỗi, mấy đứa bọn em cũng chỉ định lên Mẫu Sơn "đón chút khí lạnh" và nghỉ ngơi nhàn nhã, thế nhưng vớ vẩn thế nào lại toàn offroad mới hay chứ. Đây là 1 cung đường offroad ngắn ngày rất thú vị, các bạn khi nào tạm chán Tây Bắc thì đi thử cũng được :D , nhất là khi Tây Yên Tử đã bê tông ngon lành rồi

Thời gian: 1.5 ngày

Cung đường:
Ngày 1: Hà Nội - Bắc Giang - Chi Lăng - Đồng Mỏ - Lạng Sơn - Cao Lộc - Cao Lâu - Pò Mã (trạm BP Pò Mã) - có thể ra Cột mốc 1200 - quay về đi đường tắt qua Công Sơn đến Mẫu Sơn, cái đường tắt này rất hay

Ngày 2: Mẫu Sơn - Nà Ngần - Lộc Bình - Na Dương. Từ Na Dương đi đường 237D qua Khòn Phạc - Đèo Ải (con đèo này hay ạ) - Làng Mòng. Từ Làng Mòng đi 1 con đường xuyên đồi xuyên rừng rất hay đến Phúc Thắng và ra thôn Thượng (Bắc Giang) - sau đó về Chũ - Đồi Ngô - Bắc Giang - HN

Bản đồ đây:

Chú thích:
- Dấu gạch chéo màu hồng là đèo Ải :D
- Chấm màu đỏ là Làng Mòng
- Chấm màu xanh đậm là Phúc Thắng :D

Gặp khoảng 1 cái ngầm nữa thì đến làng Mòng. Từ xa trên chân dốc, đã thấy 1 con suối nước rào rạt chảy. Mấy đứa mới nín thở phóng tới, con suối Mòng hiện ra mênh mang 1 biển nước. May mắn là vào mùa khô, nước còn tương đối cạn, còn nhìn rõ sỏi dưới làn nước trong và mát rượi. Chứ đến mùa mưa, chắc phải làm bè mới đi qua được

Những người phụ nữ đang giặt chăn chiếu thấy bọn em đến thì vui vẻ bắt chuyện, rồi bảo rằng đi qua được đấy, dân ở đây vẫn phóng qua ầm ầm. Thế là cũng an tâm hơn 1 chút, tuy nhiên các bạn vẫn cẩn trọng dắt qua cho lành hehe

Suối làng Mòng nhìn từ xa

Lội suối

Có 1 bác đi từ xa tới, cả lũ nín thở theo dõi

Bác í hùng hổ vòng sang 1 phía khác, và rồ ga qua suối

... và chết máy (NO)

Đến làng Mòng cũng đã gần 1h30, đói meo, mấy đứa mới vào đại nhà 1 bà cụ và nhờ cụ nấu cho mấy gói mì + đập trứng

Cụ rất tốt, liền lúi húi đi đun nước nấu mì cho mấy đứa, trong khi cả bọn thì nằm bệt xuống giường nghỉ ngơi và chờ ăn, đói hoa cả mắt

Trước nhà

Thảo luận đường xá

Bà cụ tốt bụng và hiền từ đấy đây ạ, ko có cụ chắc chúng cháu chết đói và chết khát mất :L

Từ làng Mòng, để ra được đường 31, có thể đi lòng vòng qua làng Cả, thế nhưng thấy 1 cái đường bé xíu loằng ngoằng giữa làng Mòng với thôn Thượng, bọn em quyết định đi theo đường này cho nó phiêu :D

Đem đường ra hỏi han dân ở đó, thì 9/10 người nói không đi được, nào là dốc lắm, nào là không có đường, nào là ko có người dẫn đường thì lạc ngay.... chỉ có duy 1 bác nói đi được nhưng không nên đi vì dễ lạc....

Một hồi suy nghĩ và biểu quyết, các bạn vẫn quyết chọn con đường đó, bởi cái bác duy nhất nói con đường chỉ 7km thôi. Trộm nghĩ, ờ, có 7km, nếu ko đi được thì quay lại, mất gì của bọ... thế là hí hởn phóng đi

Cái đường xuyên nó ntn ạ (màu hồng nhé)

Bắt đầu đường đi từ làng Mòng

Bỏ mặc ngoài tai những lời khuyên can, dọa dẫm, phớt đi những cái ngán ngẩm lắc đầu và những nụ cười như chế giễu cái bọn "dở người" này, mấy đứa "điếc không sợ súng" cứ tặc lưỡi "thử 1 lần cho biết", cho dù trong đầu ai cũng rờn rợn về cái viễn cảnh đường xá đưa ra. Trời cũng đã quá trưa, nếu chẳng may lạc, chẳng may có chuyện gì thì sẽ không có ai để cứu giúp, và thật là "hâm" khi nỗi sợ sáng thứ 2 không có mặt kịp đi làm còn lớn hơn nỗi sợ bị lạc hay gì gì đó trong rừng. Tại sao đôi khi ta cứ vớ vẩn thế nhỉ :D

Càng đi, đường càng dần bé lại, chung quanh tịnh không bóng người. Bỗng nhiên, 2 ngã rẽ hiện ra. Chẳng có ai để hỏi, nên xe em phi xuống đường phía dưới trước thám thính. Đi được 1 lúc thì đường bé đến nỗi người đi còn phải mon men. Em mới xuống xe và chạy lên trước tìm đường. Con đường đột ngột quặt dốc đứng lên triền đồi. Đường này chỉ có trâu đi, xe đi bằng mắt, thế là quay lại. Qua 1 cái vũng bùn gần đó, bạn Toàn bảo:
- Xem này, cái vũng này không có dấu bánh xe, chắc không phải đâu
- Uhm, quay lại thôi

Đường rẽ xuống

Dò đường

Lần mò theo dấu bánh xe có lẽ là một tip đã cứu được bọn em mấy phen khi bắt gặp những ngả rẽ tứ tung và không có ai để hỏi cả.

Tiếp tục với câu chuyện. Mấy đứa mới vòng xe lại và đi lên con đường phía trên, đường tương đối rộng, khoảng cỡ 1m, chạy thoai thoải lên những dải núi đồi trơ trọi phía trước. Có dấu bánh xe, vậy là có thể đúng đường rồi. Tim đập như nhẹ nhàng hơn và cả lũ bắt đầu cảm thấy hăm hở. Từ bỏ những con đường rộng rãi thẳng thớm để một mực chui vào cái gồ ghề lổn nhổn, đôi lúc em nghĩ nếu sau này mọi thứ khá lên, không còn có những con đường để "luyện khổ" thế này thì liệu mình có vui không nhi? Đúng là rất rất ích kỷ (NO)

Minh họa tí ảnh, con đường bắt đầu dẫn lên đồi

Cảnh cũng ko đến nỗi nào nhỉ

Xanh bất tận

Có 1 bác đi từ xa tới, cả lũ nín thở theo dõi

Bác í hùng hổ vòng sang 1 phía khác, và rồ ga qua suối
... và chết máy (NO)

hhahhaa, đây là 1 trong các chi tiết light up tụi mình nhất trong chuyến đi lần này!!! :T =))

Con đường lên cao dần, những mái nhà phía sau trở nên nhỏ bé và dần khuất tầm mắt. Cái cảm giác đi trên những triền đồi, theo một lối mòn thật là tuyệt

Thế này có phê không chứ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,733
Latest member
yduochaithiencom
Back