What's new

Offroad Lạng Sơn

Nhắc đến Lạng Sơn nói riêng và Đông Bắc nói chung thì "dân phượt" vốn yêu thích sự hùng vĩ và cảnh sắc huyền ảo của Tây Bắc thường không chú ý nhiều.

Mọi người nếu đi Lạng Sơn thường là đi chợ mua sắm hoặc lên Mẫu Sơn đón chút khí lạnh, cũng ít người đi với mục đích khám phá, offroad.

Cuối tuần nhàn rỗi, mấy đứa bọn em cũng chỉ định lên Mẫu Sơn "đón chút khí lạnh" và nghỉ ngơi nhàn nhã, thế nhưng vớ vẩn thế nào lại toàn offroad mới hay chứ. Đây là 1 cung đường offroad ngắn ngày rất thú vị, các bạn khi nào tạm chán Tây Bắc thì đi thử cũng được :D , nhất là khi Tây Yên Tử đã bê tông ngon lành rồi

Thời gian: 1.5 ngày

Cung đường:
Ngày 1: Hà Nội - Bắc Giang - Chi Lăng - Đồng Mỏ - Lạng Sơn - Cao Lộc - Cao Lâu - Pò Mã (trạm BP Pò Mã) - có thể ra Cột mốc 1200 - quay về đi đường tắt qua Công Sơn đến Mẫu Sơn, cái đường tắt này rất hay

Ngày 2: Mẫu Sơn - Nà Ngần - Lộc Bình - Na Dương. Từ Na Dương đi đường 237D qua Khòn Phạc - Đèo Ải (con đèo này hay ạ) - Làng Mòng. Từ Làng Mòng đi 1 con đường xuyên đồi xuyên rừng rất hay đến Phúc Thắng và ra thôn Thượng (Bắc Giang) - sau đó về Chũ - Đồi Ngô - Bắc Giang - HN

Bản đồ đây:

Chú thích:
- Dấu gạch chéo màu hồng là đèo Ải :D
- Chấm màu đỏ là Làng Mòng
- Chấm màu xanh đậm là Phúc Thắng :D

Quả nhiên là có người thật. Đi được chừng 2km nữa, cả bọn bắt gặp 1 ngôi nhà chơ vơ bên đường. Trước cửa nhà là đường nhỏ xíu, còn cái đường to hơn mà cả bọn theo đà đi thì ở bên cạnh. Đáng nhẽ cứ tằng tằng mà phi nhưng "cẩn tắc vô áy náy" hehe, bọn em mới quay xe lại hỏi đường cho chắc. Thế mà may, hoá ra đúng đường là phải đi trước cửa nhà. Những con người trong ngôi nhà đơn độc đó, sau khi biết mấy đứa đi Phúc Thắng, thì nhìn nhau cười rất "ý đồ", mà cho đến bây giờ em vẫn không hiểu sao lại có vẻ mặt như vậy

Qua ngôi nhà đó, đến 1 cái ngầm như thế này

Dường như thử thách vẫn chưa chịu dừng lại. Qua cái ngầm trên thì con đường toẽ ra 3 hướng :D ặc ặc. Không một bóng người để hỏi, cả lũ mới chọn đại rẽ trái.

Đường rẽ trái

Có dấu bánh xe, nên cũng khấp khởi sẽ đi đúng đường. Thế nhưng đi được chừng vài trăm mét thì con đường lại chia tiếp làm 2 ngả... Dừng xe, em và mèo béo đi lên, còn bạn Chum và Toàn xuống dưới dò đường.

Con đường phía trên cũng lởm chởm đầy đá, tuy nhiên vẫn nhìn thấy dấu bánh xe. Xa tít mù tắp thấp thoáng một ngôi nhà. Em mới quay lại định bảo 2 bạn kia thì thấy 2 bạn đó đang nói chuyện với 2 bác đi xe máy tít dưới chân dốc. Phào, may quá, có người để hỏi...

Hoá ra con đường phía dưới này cũng dẫn ra được Phúc Thắng nhưng sẽ rất xa, các bác bảo quay lại, thì sẽ gặp 1 cái đập nước bộ đội đang đóng ở đó, gần thôi

Cảm ơn mấy bác tốt bụng, bọn em tức tốc phi ngược lại

Nó như thế này

Tiếp tục "đường đúng" vài trăm mét nữa thì đường lại chia 2 ngả :D. Nhưng may ở gần đó lại có 1 ngôi nhà. May tiếp là có người ở nhà, nên cả bọn đỡ mất công dò tìm. Cạnh ngôi nhà là 1 cây hoa gạo đang kỳ nở hoa rất đẹp

Đường đúng tiếp là vòng ra đi phía sau nhà. Từ đoạn đó, con đường lại bé trở lại

Dốc này

Phiêu nhỉ Rosy - bạn chịu khó đi nhiều cung mới, làm tớ cứ gọi là thèm lè cả lưỡi ra.

Năm nay chuyện Phượt của tớ chả đc cú xe máy nào ra hồn :((

Phiêu nhỉ Rosy - bạn chịu khó đi nhiều cung mới, làm tớ cứ gọi là thèm lè cả lưỡi ra.

Năm nay chuyện Phượt của tớ chả đc cú xe máy nào ra hồn :((

để bớt xấu hổ, bạn Black có thể dùng mặt nạ, mọi nơi mọi lúc.

@Black: chị Black đi Phình Hồ đi, đẹp lắm đó. Rồi mượn cái mũ vàng vàng của bạn Windy í, cho nó phiêu ạ :D

---

Chuyến đi tiếp tục với màn xuyên qua những khoảng trơ trọi

Bọn em đi mãi, cái "gần lắm" đó đã lên tới hơn nửa tiếng đi xe. Thế rồi đồi núi hoang tàn phía trước hiện ra những thửa ruộng bậc thang mềm mại. Vậy là có người :D

Quả nhiên, phía cuối con đường là một ngôi nhà cực kỳ đơn độc giữa rừng núi bao la. Đi buổi tối mà lạc vào đây thì có khi sợ như lạc vào nhà phù thuỷ í. Và ghê hơn là khi bọn em nhìn thấy ngôi nhà đó ở phía cuối đường, không có 1 con đường nào khác tiếp tục cả...

Gặp 1 bác đang say khật khưỡng trong nhà, chỉ chỉ và nói lè nhè, đi hướng kia kìa, rồi bâng quơ vung tay, rồi khật khưỡng đi vào

Em với bạn mèo béo tưởng phải quay lại, thế là buồn rầu thất thểu leo lên dốc chờ hai bạn kia quay xe lại. Nhưng chờ mãi không thấy đâu cả, gọi cũng ko thấy đâu

Lúc sau, bạn Toàn hớt hải chạy lên tìm, gặp hai đứa em thì thở phào ra một cái. Bạn Toàn bảo có 1 lối đi khuất phía dưới, phải đi lối đó. Bạn Toàn và bạn Chum vừa vào nhà một lát quay ra đã ko thấy 2 bạn nữ đâu, trong khi cái thằng say kia nó cứ 1 mực là 2 bạn nữ đi xuống cái lối mòn nhỏ rồi, xuống đó là bị bắt vv, làm hai bạn nam sợ hết vía bổ xuống dưới tìm. Không thấy, càng lo tợn. Cũng may là cẩn thận quay lại tìm chẹp. Quả đấy em và mèo bị lạc trong đấy thì cứ phải gọi là :(

Qua đoạn này thì đường tuy xấu nhưng to rồi ạ, vẫn là xuyên rừng, đi rất phiêu

Qua khoảng chục cái ngầm và suối nhỏ nữa, hic, nhiều quá em cũng chán chụp

... và đến một thung lũng xanh mát :D

Rốt cuộc, thì con đường không còn lổn nhổn nữa, mà hiền hoà dẫn đến một thung lũng xanh mát mắt. Xa xa thấp thoáng bóng đập nước của bộ đội đang thi công mà người ta nhắc đến, cả lũ hò reo sung sướng hehe. Vậy là đã thành công, thật là may mắn vì không bị lạc đường, không bị quay lại và không có sự cố gì nghiêm trọng xảy ra.

Bóng dáng những kẻ lang thang :D

Ura ta ra được rồi :D

Nơi đang xây con đập, đẹp phết nhờ

Quanh khu vực này người ta có vẻ như "giải tán" hết các hộ dân. Chỉ còn sót lại nền tan hoang của những ngôi nhà đất. Mấy chú (chắc là) bộ đội nhìn bọn em rất dò xét, và khi chụp hai cái ảnh nói trên thì họ tỏ thái độ rất giận dữ :( , định tịch thu máy, làm bọn em sợ quá chạy một mạch...

Tuy nhiên, từ cái chỗ này ra đến thôn Thượng (đường cái) cũng mất khoảng 45' nữa, xa vãi linh hồn. Đường thì tốt rồi, vẫn là đường đất nhưng to, rộng rãi

Có một khoảng xanh như thế này nữa trên đường ra, mấy đứa xuống rửa mặt mũi tay chân nghịch nước

Từ làng Mòng khoảng hơn 1h30, vậy mà lúc đến thôn THượng đã hơn 4h30' chiều. Cái gọi là "7km" nó như thế đấy!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,265
191,731
Latest member
myinstants39
Back